HOLD
₹580
₹546.25
₹570
1.72%
Motilal Oswal Financial Services Ltd. (MOFSL) એ TCI Express (TCIE) અંગેના તેના 6 ઓગસ્ટ 2026ના પરિણામ અપડેટમાં 1QFY27નું પ્રદર્શન વ્યાપકપણે અંદાજ મુજબ હોવાનું જણાવ્યું અને Neutral રેટિંગ જાળવી રાખ્યું. બ્રોકરે 20 ગણા FY28E EPSના આધારે લક્ષ્ય ભાવ સુધારીને Rs 570 કર્યો, જે Rs 580ના CMPની સરખામણીએ છે.
MOFSL એ તેના FY27 અને FY28ના અંદાજો વ્યાપકપણે જાળવી રાખ્યા, માત્ર FY27E PAT અને EPSમાં 1.2 ટકાનો ઘટાડો કર્યો. બ્રોકરને TCIE પાસેથી FY26-FY28 દરમિયાન વોલ્યુમમાં 6 ટકા, આવકમાં 7 ટકા અને EBITDAમાં 11 ટકા CAGR આપવાની અપેક્ષા છે.
TCI Express એ 1QFY27માં Rs 3,120 millionની આવક નોંધાવી, જે વાર્ષિક ધોરણે 9 ટકા વધી અને MOFSLના અંદાજને વ્યાપકપણે અનુરૂપ રહી. EBITDA Rs 336 million રહ્યું, જે વાર્ષિક ધોરણે 12 ટકા વધ્યું અને બ્રોકરના Rs 319 millionના અંદાજ કરતાં 5 ટકા વધારે હતું. EBITDA માર્જિન 10.8 ટકા રહ્યું, જ્યારે MOFSLનો અંદાજ 10.4 ટકા હતો.
સમાયોજિત PAT વાર્ષિક ધોરણે આશરે 7 ટકા વધીને Rs 224 million થયું, જ્યારે બ્રોકરનો અંદાજ Rs 218 million હતો. વોલ્યુમ વાર્ષિક ધોરણે 7 ટકા વધીને 0.25 million tonnes થયું, જ્યારે પ્રતિ ટન પ્રાપ્તિ વાર્ષિક ધોરણે 1.4 ટકા વધીને Rs 12,478 થઈ. ક્ષમતા ઉપયોગ 84 ટકા પર સ્થિર રહ્યો.
| 1QFY27 માપદંડ | નોંધાયેલ | વાર્ષિક ફેરફાર | MOFSL અંદાજ |
|---|---|---|---|
| આવક | Rs 3,120 million | 9% વૃદ્ધિ | વ્યાપકપણે અનુરૂપ |
| EBITDA | Rs 336 million | 12% વૃદ્ધિ | Rs 319 million |
| EBITDA માર્જિન | 10.8% | — | 10.4% |
| સમાયોજિત PAT | Rs 224 million | આશરે 7% વૃદ્ધિ | Rs 218 million |
| વોલ્યુમ | 0.25 million tonnes | 7% વૃદ્ધિ | — |
| પ્રાપ્તિ | Rs 12,478 પ્રતિ ટન | 1.4% વૃદ્ધિ | — |
મેનેજમેન્ટે સ્થિર ત્રિમાસિક ગાળાનો શ્રેય તમામ ક્ષેત્રોમાં વૃદ્ધિને આપ્યો. સૌથી વધુ આવક આપતું Surface Express, હાલના ગ્રાહકો પાસેથી ઊંચા વોલ્યુમ, નવા ખાતાં અને ઓટોમોટિવ, SME તથા ફાર્મા ગ્રાહકોની માંગને ટેકાથી વાર્ષિક ધોરણે આશરે 9 ટકા વધ્યું.
FY27 માટે મેનેજમેન્ટે વાર્ષિક ધોરણે વોલ્યુમ વૃદ્ધિ 11 થી 12 ટકા અને આવક વૃદ્ધિ 13 થી 15 ટકા રહેવાનું માર્ગદર્શન આપ્યું. ખર્ચ અનુકૂલન, સ્વચાલનના લાભો અને ભાવનિર્ધારણના ટેકાથી EBITDA માર્જિનમાં 100 થી 150 બેસિસ પોઇન્ટનો સુધારો થવાની અપેક્ષા છે.
ઊંચા ઇંધણ ખર્ચનો સામનો કરવા TCIEએ જૂન 2026માં તેની વાર્ષિક સામાન્ય ભાવવધારો અને ઇંધણ અધિભાર સુધારો અમલમાં મૂક્યો. મેનેજમેન્ટને આ પગલાંનો સંપૂર્ણ લાભ 2QFY27થી પ્રતિબિંબિત થવાની અપેક્ષા છે.
મેનેજમેન્ટનો હેતુ e-commerceનો હિસ્સો આશરે 5 ટકા અને બહુમાધ્યમ આવકનો હિસ્સો હાલના 17 થી 18 ટકાથી વધારીને 2030 સુધીમાં 20 થી 22 ટકા કરવાનો છે. TCIE ગ્રાહક એકાગ્રતા ઓછી રાખે છે, SME અને મોટા સંસ્થાકીય ગ્રાહકો વચ્ચે સંતુલન જાળવે છે અને માત્ર વોલ્યુમ વૃદ્ધિ કરતાં નફાકારક વૃદ્ધિને પ્રાથમિકતા આપે છે. ઓટોમોબાઇલ, ફાર્મા અને ટેક્સટાઇલ મળીને આવકમાં આશરે 55 ટકાનું યોગદાન આપે છે.
TCIEની સુધારેલી FY23-FY27 મૂડી ખર્ચ યોજના Rs 4,000 million છે, જેમાંથી Rs 2,900 million ખર્ચાઈ ચૂક્યા હતા. કંપનીને FY27 સુધી Rs 1,100 millionથી વધુ મૂડી ખર્ચની અપેક્ષા નથી, જે શરૂઆતમાં આયોજિત Rs 5,000 million કરતાં ઓછું છે.
આયોજિત ખર્ચ કોલકાતા અને અમદાવાદમાં સ્વચાલિત સોર્ટિંગ કેન્દ્રો, શાખા વિસ્તાર અને IT માળખાગત સુવિધા માટે છે. કંપનીની પ્રાથમિકતાઓમાં સ્વચાલન-આધારિત કાર્યક્ષમતા લાભો, બહુમાધ્યમ વિસ્તાર, e-commerce વૃદ્ધિ અને નફાકારક ગ્રાહક સંપાદનનો સમાવેશ થાય છે.
| નાણાકીય વર્ષ | આવક | EBITDA | PAT |
|---|---|---|---|
| FY27E | Rs 13,109 million | Rs 1,422 million | Rs 964 million |
| FY28E | Rs 14,167 million | Rs 1,613 million | Rs 1,101 million |
MOFSLનું અનુમાન SME માંગમાં વધુ સુધારા, બહુમાધ્યમ અને e-commerceના વધુ યોગદાન, સફળ ભાવનિર્ધારણ પગલાં અને સ્વચાલન-આધારિત કાર્યક્ષમતા લાભો પર આધારિત છે. ખર્ચ અનુકૂલન, સ્વચાલન અને ભાવનિર્ધારણ દ્વારા માર્જિન સુધારતા માર્ગદર્શિત વોલ્યુમ અને આવક વૃદ્ધિ પહોંચાડવાની કંપનીની ક્ષમતા પર પણ દૃષ્ટિકોણ નિર્ભર છે.
અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.
બધા હકો અનામત 2026 ડીએસઆઈજે વેલ્થ એડવાઇઝરી પ્રાઇવેટ લિમિટેડ (અગાઉ ડીએસઆઈજે પ્રાઇવેટ લિમિટેડ તરીકે ઓળખાતી) દ્વારા