HOLD
₹965
₹881.45
₹1,060
9.84%
ICICI Securitiesના 10 ઑગસ્ટ 2026ના The Ramco Cements પરિણામ અપડેટમાં ક્ષમતા વધારા, ઉપયોગમાં સુધારો અને વધુ સારી માંગના ટેકાથી વેચાણ જથ્થા વૃદ્ધિનો દૃષ્ટિકોણ સુધરતો હોવાનું જણાવાયું છે. જોકે, H2FY27થી સુધારો થતાં પહેલાં નફાકારકતા પર નજીકના ગાળામાં દબાણ રહેવાની અપેક્ષાને કારણે બ્રોકરે HOLD રેટિંગ જાળવી રાખ્યું છે.
14.5x FY28E EV/EBITDAના આધારે લક્ષ્ય ભાવ સુધારીને Rs 1,060 કરવામાં આવ્યો છે. વર્તમાન બજાર ભાવ Rs 965 છે.
The Ramco Cements મુખ્યત્વે દક્ષિણ ક્ષેત્રની સિમેન્ટ ઉત્પાદક કંપની છે, જેની સ્થાપિત ક્ષમતા વાર્ષિક 26.4 મિલિયન ટન છે. દક્ષિણ ક્ષેત્રમાં તેની ક્ષમતા વાર્ષિક 22.5 મિલિયન ટન છે, જ્યારે બાકીની વાર્ષિક 3.9 મિલિયન ટન ક્ષમતા પૂર્વમાં છે.
| ક્ષેત્ર | ક્ષમતા | સ્થળ વિગતો |
|---|---|---|
| દક્ષિણ | વાર્ષિક 22.5 મિલિયન ટન | તમિલનાડુ: વાર્ષિક 14.7 મિલિયન ટન; આંધ્ર પ્રદેશ: વાર્ષિક 7.6 મિલિયન ટન |
| પૂર્વ | વાર્ષિક 3.9 મિલિયન ટન | પશ્ચિમ બંગાળ: વાર્ષિક 2 મિલિયન ટન; ઓડિશા: વાર્ષિક 1.9 મિલિયન ટન |
| કુલ સ્થાપિત ક્ષમતા | વાર્ષિક 26.4 મિલિયન ટન | દક્ષિણ અને પૂર્વ ક્ષેત્રો |
તમિલનાડુમાં વાર્ષિક 1 મિલિયન ટનના અવરોધ દૂર કરવાની ક્ષમતા, ત્યારબાદ આંધ્ર પ્રદેશમાં વાર્ષિક 0.7 મિલિયન ટનથી વેચાણ જથ્થા વૃદ્ધિને ટેકો મળવાની અપેક્ષા છે. આંધ્ર પ્રદેશમાં વાર્ષિક 3 મિલિયન ટનનો Kolimigundla Line 2 બ્રાઉનફિલ્ડ પ્રોજેક્ટ FY27E સુધી કાર્યરત થવાની અપેક્ષા છે, જેનાથી કુલ ક્ષમતા આશરે વાર્ષિક 31 મિલિયન ટન થશે. દક્ષિણ ક્ષેત્રમાં બજારહિસ્સો મેળવવા કંપની કર્ણાટકમાં ગ્રીનફિલ્ડ પ્રોજેક્ટ માટે જમીન સંપાદન પણ કરી રહી છે.
Q1FY27માં 12.1 ટકા વેચાણ જથ્થા વૃદ્ધિના ટેકાથી એકીકૃત કામગીરી આવક વાર્ષિક ધોરણે 9.6 ટકા વધીને Rs 2,273.1 કરોડ થઈ. ત્રિમાસિક ધોરણે વેચાણ જથ્થો 16.9 ટકા ઘટતાં આવક 12.9 ટકા ઘટી. પ્રાપ્તિઓ વાર્ષિક ધોરણે 2.2 ટકા ઘટી, પરંતુ ત્રિમાસિક ધોરણે 4.8 ટકા સુધરી.
ક્ષમતા ઉપયોગ Q1FY26ના 68 ટકાથી સુધરીને 70 ટકા થયો. જોકે, મુખ્યત્વે વીજળી અને ઇંધણ ખર્ચ, પેકેજિંગ ખર્ચ અને નકારાત્મક કામગીરી લાભાંશને કારણે પ્રતિ ટન ખર્ચ વાર્ષિક ધોરણે 4.7 ટકા અને ત્રિમાસિક ધોરણે 5.7 ટકા વધ્યો.
| માપદંડ | Q1FY27 | ફેરફાર / સરખામણી |
|---|---|---|
| એકીકૃત કામગીરી આવક | Rs 2,273.1 કરોડ | વાર્ષિક ધોરણે 9.6% વધારો |
| વેચાણ જથ્થા વૃદ્ધિ | — | વાર્ષિક ધોરણે 12.1% વધારો; ત્રિમાસિક ધોરણે 16.9% ઘટાડો |
| ક્ષમતા ઉપયોગ | 70% | Q1FY26માં 68% |
| EBITDA | Rs 306.5 કરોડ | વાર્ષિક ધોરણે 22.9% ઘટાડો |
| EBITDA માર્જિન | 13.5% | Q1FY26માં 19.2% |
| પ્રતિ ટન EBITDA | Rs 664 | વાર્ષિક ધોરણે 31.2% ઘટાડો |
| નોંધાયેલ PAT | Rs 31.2 કરોડ | વાર્ષિક ધોરણે 63.3% ઘટાડો; જમીન વેચાણથી Rs 12.6 કરોડનો અસાધારણ લાભ સામેલ |
ICICI Securitiesને FY24-FY26માં 1 ટકા CAGRની સરખામણીએ FY26-FY28E દરમિયાન વેચાણ જથ્થો આશરે 11 ટકા CAGRથી વધવાની અપેક્ષા છે. આયોજિત અવરોધ દૂર કરવાના પ્રોજેક્ટો અને Kolimigundla Line 2 વિસ્તરણથી આ સુધારાને મદદ મળવાની અપેક્ષા છે.
બ્રોકરને FY26માં Rs 764ની સરખામણીએ FY27Eમાં પ્રતિ ટન EBITDA ઘટીને Rs 704 થવાની અને પછી FY28Eમાં Rs 850 સુધી સુધરવાની અપેક્ષા છે. H2FY27થી અપેક્ષિત સુધારો વધુ સારી પ્રાપ્તિઓ, ઇંધણ મિશ્રણમાં ફેરફાર, માલભાડા અને ઇંધણ-ખર્ચ વ્યવસ્થાપન, હરિત ઊર્જાના વધુ ઉપયોગ અને હકારાત્મક કામગીરી લાભાંશ પર આધારિત છે.
Q1FY26માં 31 ટકાની સરખામણીએ Q1FY27 દરમિયાન હરિત ઊર્જાનો હિસ્સો 37 ટકા હતો.
| માપદંડ | FY26 | FY27E | FY28E |
|---|---|---|---|
| આવક | — | Rs 10,207 કરોડ | Rs 11,451 કરોડ |
| EBITDA | — | Rs 1,459 કરોડ | Rs 1,952 કરોડ |
| સમાયોજિત PAT | — | Rs 272 કરોડ | Rs 657 કરોડ |
| પ્રતિ ટન EBITDA | Rs 764 | Rs 704 | Rs 850 |
| EBITDA સામે ચોખ્ખું દેવું | 2.5x | — | 1.7x |
અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.
બધા હકો અનામત 2026 ડીએસઆઈજે વેલ્થ એડવાઇઝરી પ્રાઇવેટ લિમિટેડ (અગાઉ ડીએસઆઈજે પ્રાઇવેટ લિમિટેડ તરીકે ઓળખાતી) દ્વારા