BUY
₹4,308
₹3,900.55
₹5,140
19.31%
ICICI Direct Research ના 31 જુલાઈ, 2026ના અહેવાલમાં Thermax Ltd માટે ખરીદની ભલામણ જાળવી રાખવામાં આવી છે, જેનો લક્ષ્ય ભાવ Rs 5,140 છે, જ્યારે CMP Rs 4,308 છે. બ્રોકરેજ માને છે કે નબળી Q1FY27 નફાકારકતા માળખાકીય નબળાઈઓને બદલે મુખ્યત્વે જૂની સમસ્યાઓથી પ્રેરિત હતી.
Thermax હીટિંગ, કૂલિંગ, વીજળી, પાણી અને કચરા વ્યવસ્થાપન, વાયુ પ્રદૂષણ નિયંત્રણ અને રસાયણોમાં સંકલિત ઊર્જા અને પર્યાવરણીય ઉકેલો પૂરા પાડે છે. તેના મુખ્ય વિભાગો ઔદ્યોગિક માળખાગત સુવિધાઓ છે, જેની આવકમાં આશરે 47 ટકા ભાગીદારી છે; ઔદ્યોગિક ઉત્પાદનો, આશરે 40 ટકા; હરિત ઉકેલો, આશરે 6 ટકા; અને રસાયણો, આશરે 7 ટકા.
Thermax એ નબળાં Q1FY27 પરિણામો નોંધાવ્યાં. સંકલિત આવક વાર્ષિક ધોરણે 6.7 ટકા વધીને Rs 2,303 કરોડ થઈ, જ્યારે EBITDA 69.5 ટકા ઘટીને Rs 68.6 કરોડ થયું. EBITDA માર્જિન વાર્ષિક ધોરણે 745 બેસિસ પોઈન્ટ ઘટીને 3.0 ટકા થયું અને PAT 85.6 ટકા ઘટીને Rs 21.8 કરોડ થયું.
મેનેજમેન્ટે નફાકારકતામાં ઘટાડાનું કારણ એક ઔદ્યોગિક માળખાગત સુવિધા પ્રોજેક્ટ માટે અંદાજિત પૂર્ણતા-ખર્ચમાં Rs 91 કરોડનો વધારો, ઔદ્યોગિક ઉત્પાદનોમાં નીચું નિકાસ વેચાણ અને Q1FY26માં નોંધાયેલી Rs 56 કરોડની PSI આવકનો અભાવ ગણાવ્યો. તૈયાર માલમાંથી આશરે Rs 300 કરોડનો માલ મોકલી શકાયો નહીં, મુખ્યત્વે ઊંચા નૂર ખર્ચ અને મધ્ય પૂર્વ સંઘર્ષ સાથે જોડાયેલા શિપમેન્ટ વિલંબને કારણે; જેની અસર આવક અને માર્જિન બંને પર થઈ.
| Q1FY27 સંકલિત માપદંડો | Q1FY27 | વાર્ષિક ધોરણે ફેરફાર |
|---|---|---|
| આવક | Rs 2,303 કરોડ | 6.7% વૃદ્ધિ |
| EBITDA | Rs 68.6 કરોડ | 69.5% ઘટાડો |
| EBITDA માર્જિન | 3.0% | 745 bps ઘટાડો |
| PAT | Rs 21.8 કરોડ | 85.6% ઘટાડો |
ઓર્ડર પ્રવાહ વાર્ષિક ધોરણે 2 ટકા વધીને Rs 2,809 કરોડ થયો, જ્યારે ઓર્ડર બુક 23 ટકા વધીને Rs 14,045 કરોડ થઈ, જે મધ્યમ ગાળાની આવકની દૃશ્યતાને આધાર આપે છે. Thermax એ Q1FY27માં બોઇલર પ્રેશર પાર્ટ્સ માટે Rs 400 કરોડથી વધુનો US ડેટા-સેન્ટર ઓર્ડર મેળવ્યો.
મેનેજમેન્ટને TBWES, ઔદ્યોગિક ઉત્પાદનો, રસાયણો, પાણી અને સ્વચ્છ ઊર્જામાં સ્થાનિક તથા આંતરરાષ્ટ્રીય તકોના ટેકાથી FY27 ઓર્ડર પ્રવાહ આશરે Rs 14,000 કરોડથી વધુ રહેવાની અપેક્ષા છે. આશરે Rs 400 કરોડનો US ડેટા-સેન્ટર ઓર્ડર બેકલોગ આગામી કેટલીક ત્રિમાસિકોમાં અમલમાં આવવાની અપેક્ષા છે, જ્યારે Q3FY27 અથવા Q4FY27માં વધુ બે US કૂલિંગ ઓર્ડર અપેક્ષિત છે.
ICICI Direct માને છે કે Thermax ની કૂલિંગ ટેકનોલોજી, બોઇલર સિસ્ટમો, જળ શુદ્ધિકરણ અને વિશેષ રસાયણો કંપનીને વૈશ્વિક ડેટા-સેન્ટર રોકાણનો લાભ લેવા માટે અનુકૂળ સ્થિતિમાં રાખે છે.
| વિભાગ | આવક | આવકમાં ફેરફાર | EBIT | EBIT ફેરફાર / માર્જિન |
|---|---|---|---|---|
| ઔદ્યોગિક ઉત્પાદનો | Rs 1,058 કરોડ | 11.4% વૃદ્ધિ | Rs 64.2 કરોડ | 19.0% ઘટાડો; Q1FY26માં 8.3% સામે માર્જિન 6.1% |
| ઔદ્યોગિક માળખાગત સુવિધાઓ | Rs 814 કરોડ | 2.8% ઘટાડો | Rs 70.7 કરોડની ખોટ | Q1FY26માં Rs 83.3 કરોડના EBIT નફા સામે |
| હરિત ઉકેલો | Rs 245 કરોડ | 3.0% વૃદ્ધિ | Rs 16.9 કરોડની ખોટ | ખોટ વધી |
| રસાયણો | Rs 230 કરોડ | 32.5% વૃદ્ધિ | Rs 25.6 કરોડ | 59.5% વૃદ્ધિ; માર્જિન સુધરીને 10.5% |
ઔદ્યોગિક ઉત્પાદનોની આવક 11.4 ટકા વધી, પરંતુ ઇનપુટ ખર્ચ અને નબળી નિકાસને કારણે EBIT 19.0 ટકા ઘટીને Rs 64.2 કરોડ થયું અને માર્જિન 8.3 ટકાથી ઘટીને 6.1 ટકા થયું. ઔદ્યોગિક માળખાગત સુવિધાઓની આવક 2.8 ટકા ઘટી અને મુખ્યત્વે પ્રોજેક્ટ ખર્ચ વધવાને કારણે Rs 70.7 કરોડની EBIT ખોટ નોંધાઈ. હરિત ઉકેલોનો EBIT નુકસાન વધ્યો, જોકે મેનેજમેન્ટને નવીનીકરણીય પ્રોજેક્ટો શરૂ થતાં સુધારાની અપેક્ષા છે. રસાયણોને જથ્થા વૃદ્ધિ અને ઉત્પાદન મિશ્રણનો લાભ મળ્યો, જેમાં EBIT 59.5 ટકા વધીને Rs 25.6 કરોડ થયું અને માર્જિન સુધરીને 10.5 ટકા થયું.
સમસ્યારૂપ જૂના સરકારી પ્રોજેક્ટનું મૂલ્ય આશરે Rs 1,200 કરોડ છે અને તેનો 74 ટકા અમલ થઈ ચૂક્યો હતો. તે આગામી ચાર ત્રિમાસિકોમાં પૂર્ણ થવાની અપેક્ષા છે. ઓર્ડર બુકમાં બાકી સરકારી અને PSU જોખમ ઘટીને 5 ટકાથી નીચે, અથવા આશરે Rs 300 કરોડથી Rs 400 કરોડ થયું છે.
Thermax એ ઓછા માર્જિનવાળા, ઊંચા જોખમવાળા સરકારી EPC પ્રોજેક્ટો માટે બોલી લગાવવાનું બંધ કર્યું છે. મેનેજમેન્ટને Rs 3,000 કરોડથી વધુ આવક ધરાવતા બે થી ત્રણ ત્રિમાસિક, Q2FY27થી નફાકારકતામાં સુધારો, ઔદ્યોગિક માળખાગત સુવિધાઓના માર્જિન 10 ટકાથી વધુ તરફ જવા અને FY27ના અંત સુધી જૂના સરકારી પ્રોજેક્ટનું જોખમ નહિવત્ થવાની અપેક્ષા છે.
મેનેજમેન્ટને આગામી ત્રિમાસિકમાં HydrogenPro મારફતે તેના પ્રથમ હાઇડ્રોજન પ્રોજેક્ટની જાહેરાત કરવાની અને વર્ષના અંત સુધી વ્યાવસાયિક SOEC પ્રદર્શન પ્લાન્ટ શરૂ કરવાની પણ અપેક્ષા છે.
ICICI Direct એ FY26થી FY28E દરમિયાન આવક અને PAT માટે અનુક્રમે 20.7 ટકા અને 17.3 ટકા CAGR નો અંદાજ મૂક્યો છે. તેના અંદાજ નીચે મુજબ છે:
| માપદંડ | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| આવક | Rs 12,114 કરોડ | Rs 15,572 કરોડ |
| EBITDA | Rs 965 કરોડ | Rs 1,635 કરોડ |
| EBITDA માર્જિન | 8.0% | 10.5% |
| PAT | Rs 599 કરોડ | Rs 1,052 કરોડ |
Rs 5,140નો લક્ષ્ય ભાવ FY28E EPSના 55 ગણા પર આધારિત છે.
અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.
બધા હકો અનામત 2026 ડીએસઆઈજે વેલ્થ એડવાઇઝરી પ્રાઇવેટ લિમિટેડ (અગાઉ ડીએસઆઈજે પ્રાઇવેટ લિમિટેડ તરીકે ઓળખાતી) દ્વારા