enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

મજબૂત ઓર્ડર બેકલોગ અને US ડેટા સેન્ટર પાઇપલાઇન છતાં Thermax ના જૂના પ્રોજેક્ટની ખર્ચવધારાથી માર્જિન પર અસર

Thermax Ltd.

બ્રોકરની ભલામણ:

Sell

બ્રોકર: Motilal Oswal Financial Services Limited (MOFSL)

01 Aug 2026

ક્ષેત્ર: Capital Goods

ભલામણ કિંમત

₹4,306

CMP

₹3,900.55

લક્ષ્ય

₹4,000

ડાઉનસાઇડ

7.11%

રોકાણનો અભિપ્રાય અને મૂલ્યાંકન

Motilal Oswal Financial Services એ Thermax પરનું તેનું Sell રેટિંગ જાળવી રાખ્યું છે અને લક્ષ્ય ભાવ Rs 4,300થી ઘટાડીને Rs 4,000 કર્યો છે. નકારાત્મક અભિપ્રાય કંપનીના ઊંચા મૂલ્યાંકન અને જૂના Industrial Infrastructure ઓર્ડર બુકમાંથી આવેલા તીવ્ર નકારાત્મક આશ્ચર્યને દર્શાવે છે.

Thermax નો વેપાર FY27E EPS ના 76.2 ગણા, FY28E EPS ના 48.7 ગણા અને FY29E EPS ના 39.6 ગણા પર થયો હતો. સુધારેલ લક્ષ્ય ભાવ ભાગોના સરવાળાની પદ્ધતિ અને મુખ્ય વ્યવસાય માટે સપ્ટેમ્બર 2028E ની કમાણીના 40 ગણા પર આધારિત છે.

Q1 FY27 નાણાકીય કામગીરી

Thermax ની Q1 FY27 કામગીરી Motilal Oswal ની અપેક્ષાઓ કરતાં નોંધપાત્ર રીતે ઓછી રહી. આવક વાર્ષિક ધોરણે 7 ટકા વધીને Rs 2,300 કરોડ રહી, જ્યારે બ્રોકરનો અંદાજ Rs 2,440 કરોડ હતો. EBITDA વાર્ષિક ધોરણે 70 ટકા ઘટીને Rs 68.6 કરોડ રહ્યો, જે અપેક્ષિત Rs 210 કરોડની સરખામણીએ ઓછો હતો, જ્યારે EBITDA માર્જિન એક વર્ષ અગાઉના 10.4 ટકાથી ઘટીને 3.0 ટકા થયો. PAT વાર્ષિક ધોરણે 86 ટકા ઘટીને Rs 21.8 કરોડ રહ્યો, જ્યારે બ્રોકરનો અંદાજ Rs 110 કરોડ હતો.

માપદંડ Q1 FY27 વાર્ષિક ફેરફાર Motilal Oswal અંદાજ
આવક Rs 2,300 કરોડ +7% Rs 2,440 કરોડ
EBITDA Rs 68.6 કરોડ -70% Rs 210 કરોડ
EBITDA માર્જિન 3.0% Q1 FY26 માં 10.4%
PAT Rs 21.8 કરોડ -86% Rs 110 કરોડ

ઘટાડો મુખ્યત્વે Industrial Infrastructure માં લગભગ Rs 1,200 કરોડના ખોટકારક જૂના સરકારી પ્રોજેક્ટ પર Rs 91 કરોડની વધારાની પૂર્ણતા-ખર્ચ જોગવાઈ, અપેક્ષા કરતાં ઓછા લગભગ Rs 300 કરોડના Industrial Products મોકલાણ અને કોમોડિટી ફુગાવાને કારણે થયો હતો.

જૂના પ્રોજેક્ટની ખર્ચવધારો અને Industrial Infrastructure ની પુનઃપ્રાપ્તિ

જૂના સરકારી પ્રોજેક્ટને જૂન 2026માં તેના એન્જિનિયરિંગ ભાગીદાર તરફથી નોંધપાત્ર, બજેટમાં ન સમાવાયેલા એન્જિનિયરિંગ ફેરફારોનો સામનો કરવો પડ્યો. કુલ અપેક્ષિત નુકસાન લગભગ Rs 150 કરોડ છે. પ્રોજેક્ટનું 74 ટકા બિલિંગ થયું છે, જ્યારે બાકી 26 ટકા અમલીકરણ-પ્રધાન છે અને Q1 FY28 સુધીની આગામી ચાર ત્રિમાસિકમાં પૂર્ણ થવાની અપેક્ષા છે.

મેનેજમેન્ટને સામગ્રી ખર્ચની અસર FY27માં સમાઈ જવાની અપેક્ષા છે. માત્ર Rs 300 કરોડથી Rs 400 કરોડનું બાકી જૂનું સરકારી એક્સપોઝર FY27ના બીજા છમાસિક સુધી પૂર્ણતાની નજીક પહોંચવાની અપેક્ષા છે. વધુ માર્જિનવાળા ખાનગી અને નિકાસ પ્રોજેક્ટ્સ જૂના કામનું સ્થાન લેશે, જેથી મેનેજમેન્ટને Industrial Infrastructure ની નફાકારકતા 10 ટકાથી ઉપર સુધરવાની અપેક્ષા છે. જોકે, Motilal Oswal આ અપેક્ષિત પુનઃપ્રાપ્તિના અમલીકરણ અને ડિલિવરી પર નજર રાખશે.

ઓર્ડર બુક અને અમલીકરણની દૃશ્યતા

ત્રિમાસિક ઓર્ડર પ્રવાહ વાર્ષિક ધોરણે આશરે 2 ટકા વધીને Rs 2,810 કરોડ થયો, જેના કારણે જૂન 2026ના અંતે ઓર્ડર બેકલોગ વાર્ષિક ધોરણે 23 ટકા વધીને Rs 14,000 કરોડ થયો. Motilal Oswal બેકલોગને મજબૂત અમલીકરણ દૃશ્યતા આપતો માને છે.

FY27 પછી માત્ર આશરે Rs 2,500 કરોડ નિર્ધારિત છે, જે આગામી બે થી ત્રણ ત્રિમાસિકમાં Rs 3,000 કરોડથી વધુની ત્રિમાસિક આવક સૂચવે છે. વિલંબિત Industrial Products શિપમેન્ટ પણ આગામી અમલીકરણને ટેકો આપશે. તકની પાઇપલાઇનમાં સ્થાનિક સુપરક્રિટિકલ, સબક્રિટિકલ અને કેપ્ટિવ થર્મલ પાવર, કચરામાંથી ઊર્જા, પસંદગીનું EPC કામ, મધ્ય પૂર્વ, આફ્રિકા અને US ડેટા સેન્ટર્સનો સમાવેશ થાય છે.

વ્યવસાય વિભાગનો અંદાજ

Industrial Products

મેનેજમેન્ટને પાણી, સ્વચ્છ હવા, કૂલિંગ, પ્રક્રિયા ગરમી, હીટ પમ્પ, બાયોમાસ બોઇલર, શૂન્ય-પ્રવાહી-નિકાલ, પ્રવાહી કચરા-ઉપચાર અને ડિસેલિનેશનની તકોના ટેકાથી Industrial Products માં FY27માં બે આંકડાની વૃદ્ધિની અપેક્ષા છે.

સ્ટીલ પ્લેટના ભાવ બે મહિનામાં આશરે 18 ટકા વધ્યા, જેનાથી માર્જિન પર દબાણ આવ્યું. કોમોડિટી ખર્ચ સમાઈ જાય અને ઊંચા માર્જિનવાળા કૂલિંગ બેકલોગનો અમલ થાય પછી મેનેજમેન્ટને Q3-Q4 FY27માં માર્જિન સુધરવાની અપેક્ષા છે.

US ડેટા-સેન્ટર કૂલિંગ એક અલગ તક છે. Thermax એ બે મુખ્ય US સોલ્યુશન પ્રદાતાઓ સાથે સમજુતી કરારો કર્યા છે, Q3-Q4 FY27માં વધુ બે કૂલિંગ ઓર્ડર મળવાની અપેક્ષા છે અને પ્રથમ મોટા US શિપમેન્ટનું યોગદાન Q3 FY27માં થવાની અપેક્ષા છે.

Green Solutions

Green Solutions નું ઓર્ડરિંગ મજબૂત રહ્યું, TOESL પ્રવાહ વાર્ષિક ધોરણે 149 ટકા વધીને Rs 400 કરોડ થયો. મેનેજમેન્ટને Rs 600 કરોડથી વધુનો વાર્ષિક આવક દર દેખાય છે, જેમાં Rs 800 કરોડથી Rs 900 કરોડ સુધીની દૃશ્યતા છે.

પૂર્ણ થયેલા તમિલનાડુ પ્રોજેક્ટ્સ વીજ-ઉત્પાદન મંજૂરીની રાહમાં હોવાથી FEPL ને અણધાર્યો Rs 20 કરોડનો ખોટ થયો. Bio-CNG પર ત્રિમાસિક Rs 7 કરોડથી Rs 8 કરોડનો ખર્ચ ચાલુ છે.

Chemicals

Chemicals માં વોલ્યુમમાં સુધારો થયો અને બે આંકડાના EBITDA માર્જિન પાછા આવ્યા. મેનેજમેન્ટને FY27માં ઓછામાં ઓછી 20 ટકાની વૃદ્ધિની અપેક્ષા છે. કાચા માલનો ફુગાવો, 10 ટકા US ટેરિફ અને ચીની સ્પર્ધા જોખમો છે.

અંદાજો અને પૂર્વાનુમાન ધારણાઓ

Q1ની નબળી કામગીરી બાદ Motilal Oswal એ FY27 અને FY28 PAT અંદાજો અનુક્રમે 20.3 ટકા અને 2.9 ટકા ઘટાડ્યા. બ્રોકર FY26-FY29 દરમિયાન આવક, EBITDA અને PAT માટે અનુક્રમે 19 ટકા, 24 ટકા અને 22 ટકા CAGR નો અંદાજ આપે છે.

પૂર્વાનુમાન ધારણા FY26-FY29 / FY29E
આવક CAGR 19%
EBITDA CAGR 24%
PAT CAGR 22%
ઓર્ડર-પ્રવાહ CAGR 15%
Industrial Infrastructure EBIT માર્જિન FY29E સુધી 6.5%
Chemicals EBIT માર્જિન FY29E સુધી 10%
ચોખ્ખી કાર્યકારી મૂડી આશરે 11 દિવસ

મુખ્ય જોખમો

  • ધીમો ઓર્ડર પ્રવાહ.
  • કોમોડિટીના ભાવમાં વધુ વધારો.
  • ખાનગી મૂડી ખર્ચમાં ધીમી પુનઃપ્રાપ્તિ.
  • વધુ સ્પર્ધા.
મૂળ રિસર્ચ રિપોર્ટ જુઓ / ડાઉનલોડ કરો

અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.