SELL
₹1,392
₹1,213.65
₹1,385
0.50%
Elara Securities એ 3 ઓગસ્ટ 2026ના પરિણામ અપડેટમાં Torrent Power પરનું રેટિંગ Sell પરથી વધારીને Reduce કર્યું, જ્યારે ભાગોના સરવાળાના આધારે Rs 1,385નો લક્ષ્ય ભાવ જાળવી રાખ્યો. અગાઉના ત્રણ મહિનામાં શેરના ભાવમાં 20 ટકાના ઘટાડા બાદ રેટિંગમાં વધારો કરવામાં આવ્યો હતો. જોકે, Elara ને વર્તમાન મૂલ્યાંકન પર આગળની વૃદ્ધિ મર્યાદિત જણાય છે અને તેણે તેના નફાના અંદાજો યથાવત રાખ્યા છે.
Torrent Power એ Q1 FY27માં કામગીરીમાંથી Rs 81,242 millionની આવક નોંધાવી, જે વાર્ષિક ધોરણે 2.8 ટકા વધી અને Elara ના અંદાજ કરતાં 12.9 ટકા વધુ હતી. EBITDA વાર્ષિક ધોરણે 3.7 ટકા વધીને Rs 15,379 million થયો, જે અંદાજ કરતાં 10.7 ટકા વધુ હતો, જ્યારે EBITDA માર્જિન 19 ટકા પર સ્થિર રહ્યો.
| Q1 FY27 માપદંડ | નોંધાયેલ | વાર્ષિક ફેરફાર | Elara ના અંદાજ સામે તફાવત |
|---|---|---|---|
| કામગીરીમાંથી આવક | Rs 81,242 million | 2.8 ટકા વધારો | Rs 71,966 million ના અંદાજ કરતાં 12.9 ટકા વધુ |
| EBITDA | Rs 15,379 million | 3.7 ટકા વધારો | અંદાજ કરતાં 10.7 ટકા વધુ |
| EBITDA માર્જિન | 19 ટકા | સ્થિર | — |
| નોંધાયેલ PAT | Rs 6,619 million | 10.8 ટકા ઘટાડો | અંદાજ કરતાં 11.8 ટકા વધુ |
Elara ના અંદાજ કરતાં 11.8 ટકા વધુ હોવા છતાં, નોંધાયેલ PAT વાર્ષિક ધોરણે 10.8 ટકા ઘટીને Rs 6,619 million થયો. વ્યાજ ખર્ચ 38.1 ટકા વધીને Rs 2,930 million થવો અને અન્ય આવક 22.9 ટકા ઘટીને Rs 807 million થવાથી નફામાં ઘટાડો થયો. સમાયોજિત PBT વાર્ષિક ધોરણે Rs 1,190 million ઘટીને Rs 9,252 million થયો; Q1 FY26ની તુલનામાં Rs 590 millionનો વિદેશી ચલણ રૂપાંતરણ નુકસાન સામેલ હતો.
મજબૂત પારેषण-વિતરણ અને નવીનીકરણીય કામગીરીએ નબળા ઉત્પાદનની અસર ઓછી કરી. T&D આવક વાર્ષિક ધોરણે 11 ટકા વધીને Rs 72,000 million થઈ, જ્યારે નવીનીકરણીય આવક 17.6 ટકા વધીને Rs 4,340 million થઈ. ઉત્પાદન આવક 31 ટકા ઘટીને Rs 17,100 million થઈ.
નવી શરૂ કરાયેલી ક્ષમતા અને સુધરેલા પ્લાન્ટ-લોડ પરિબળોને કારણે નવીનીકરણીય નફામાં સુધારો થયો. Q1 FY26માં નોંધાયેલી Rs 460 millionની એક વખતની વિલંબિત ચુકવણી સરચાર્જ આવકને બાદ કરતાં, નવીનીકરણીય EBITDA વાર્ષિક ધોરણે Rs 660 million વધ્યો. પવન PLF 31.6 ટકાથી વધીને 33.3 ટકા થયો, જ્યારે સૌર PLF 22.0 ટકાથી વધીને 25.9 ટકા થયો.
ભૂરાજકીય વિક્ષેપો વચ્ચે ગેસ ઉત્પાદન નબળું રહ્યું. Sugen PLF 43.4 ટકાથી ઘટીને 27.0 ટકા, Unosugen PLF 31.9 ટકાથી ઘટીને 14.0 ટકા અને DGEN PLF 20.6 ટકાથી ઘટીને 13.6 ટકા થયો. એકંદર ગેસ PLF 31.7 ટકાથી ઘટીને 19.3 ટકા થયો, જ્યારે Amgen કોલસા પ્લાન્ટનો PLF 91.1 ટકાથી ઘટીને 78.9 ટકા થયો.
Torrent Power પાસે 6.6 GWની સ્થાપિત ઉત્પાદન ક્ષમતા છે, જેમાં 2.7 GW ગેસ, 2.1 GW નવીનીકરણીય અને 1.8 GW કોલસાનો સમાવેશ થાય છે. મેનેજમેન્ટનો લક્ષ્ય FY30 સુધી 12 GWની સ્થાપિત ક્ષમતા હાંસલ કરવાનો છે.
કંપનીના 4.6 GWના નવીનીકરણીય પ્રોજેક્ટ અમલીકરણ હેઠળ છે. આ ક્ષમતામાંથી 1.2 GW FY27 માટે, 1.4-1.6 GW FY28 માટે અને બાકીનું FY29 માટે નક્કી છે. Q1 FY27માં નવીનીકરણીય મૂડી ખર્ચ Rs 15,500 million હતો, જ્યારે FY27 માટે આશરે Rs 100,000 millionનું આયોજન છે.
કુલ નવીનીકરણીય પાઇપલાઇન રોકાણ Rs 296,000 million છે, જેમાંથી જૂન 2026 સુધી Rs 88,000 million ખર્ચાયા હતા. મોટાભાગની નવીનીકરણીય સંપત્તિઓને લાંબા ગાળાના વીજ ખરીદી કરારોનો આધાર હોવાથી Elara વૃદ્ધિ પાઇપલાઇનને સ્પષ્ટ માને છે. FY27-FY32 દરમિયાન આયોજિત મૂડી ખર્ચ Rs 800,000 million છે.
મેનેજમેન્ટે 25 જૂન 2026ના રોજ 1,400 MWના Nabha થર્મલ પ્લાન્ટનું અધિગ્રહણ પૂર્ણ કર્યું. Q1 FY27માં Nabha એ Rs 150 millionનો નફો આપ્યો, જેમાં માત્ર પાંચથી છ સંકલિત કામગીરીના દિવસોનો સમાવેશ હતો. સ્થિર સ્થિતિમાં પ્લાન્ટ સરેરાશ આશરે 85 ટકાના PLF સાથે વાર્ષિક અંદાજે Rs 10,000 million EBITDA આપશે તેવી અપેક્ષા છે.
3 GWના પમ્પ્ડ-સ્ટોરેજ પ્રોજેક્ટને મુખ્ય મંજૂરીઓ મળી છે અને પેકેજો ફાળવવામાં આવ્યા છે. તેમાં સંચિત Rs 11,300 millionનો મૂડી ખર્ચ થયો છે અને તે ત્રણથી ચાર વર્ષમાં કાર્યરત થવાની અપેક્ષા છે.
મેનેજમેન્ટને મધ્યમ ગાળામાં LNGના ભાવ USD 6-8 પ્રતિ MMBtu રહેવાની અપેક્ષા છે. આ ભાવો પર, ગેસ ઉત્પાદનનો ચલ ખર્ચ Rs 4-4.5 પ્રતિ એકમ હશે, જ્યારે બેટરી-સમર્થિત નવીનીકરણીય ખર્ચનો અંદાજ Rs 5-5.5 પ્રતિ એકમ છે.
Elara નો લક્ષ્ય ભાવ ભાગોના સરવાળાની પદ્ધતિ વાપરે છે, જેમાં નિયમિત વ્યવસાયનું મૂલ્યાંકન FY28E ભાવ-થી-ચોપડી મૂલ્યના 2 ગણા અને નવીનીકરણીય કામગીરીનું FY28E EV/EBITDAના 11 ગણા કરવામાં આવ્યું છે.
નબળો ગેસ ઉપયોગ, ઊંચા LNG ભાવોથી વેપારી આવકમાં ઘટાડો, વધુ નાણાકીય ખર્ચ અને મૂલ્યાંકનમાં મર્યાદિત વૃદ્ધિ એવા મુખ્ય પરિબળો છે જે આ અભિપ્રાયને મર્યાદિત કરે છે.
| Elara અંદાજ | FY27E |
|---|---|
| આવક | Rs 326,463 million |
| EBITDA | Rs 73,473 million |
| સમાયોજિત PAT | Rs 28,346 million |
અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.
બધા હકો અનામત 2026 ડીએસઆઈજે વેલ્થ એડવાઇઝરી પ્રાઇવેટ લિમિટેડ (અગાઉ ડીએસઆઈજે પ્રાઇવેટ લિમિટેડ તરીકે ઓળખાતી) દ્વારા