enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

TVS Motor ના નવા લોન્ચ અને EV નેતૃત્વ માર્જિન-આધારિત વૃદ્ધિને ટેકો આપે છે

TVS Motor Company Ltd.

બ્રોકરની ભલામણ:

Buy

બ્રોકર: Motilal Oswal Financial Services Ltd.

21 Jul 2026

ક્ષેત્ર: Automobile & Ancillaries

ભલામણ કિંમત

₹3,792

CMP

₹4,330

લક્ષ્ય

₹4,470

અપસાઇડ

17.88%

રોકાણ દૃષ્ટિકોણ અને ભલામણ

Motilal Oswal Financial Services એ મજબૂત Q1 FY27 કામગીરી પછી તેના 21 જુલાઈ, 2026ના પરિણામ અપડેટમાં TVS Motor Company માટેની ખરીદ ભલામણ જાળવી રાખી. બ્રોકર માને છે કે સ્થાનિક અને નિકાસ બજારોમાં સતત બજારહિસ્સો વધવો, ઇલેક્ટ્રિક વાહનોમાં વિસ્તરતી હાજરી, પ્રીમિયમાઇઝેશન અને મજબૂત નવા-ઉત્પાદન પાઇપલાઇન શ્રેષ્ઠ કામગીરીને ટકાવી શકે છે અને TVS Motor ના પ્રીમિયમ મૂલ્યાંકનને ટેકો આપી શકે છે.

બ્રોકરનો લક્ષ્ય ભાવ Rs 4,470 છે, જે FY28E EPS ના 35 ગણા પર આધારિત છે, જ્યારે CMP Rs 3,792 છે. Q1 FY27 માં માર્જિન અંદાજ કરતાં વધુ સારો રહ્યા પછી Motilal Oswal એ FY27E અને FY28E EPS અંદાજ અનુક્રમે 8 ટકા અને 5 ટકા વધાર્યા.

Q1 FY27 કામગીરી અને નાણાકીય પ્રદર્શન

TVS Motor એ Q1 FY27 માં 16.3 લાખ યુનિટ્સનું અત્યાર સુધીનું સર્વોચ્ચ ત્રિમાસિક વેચાણ જથ્થો નોંધાવ્યો, જે વાર્ષિક ધોરણે 27.7 ટકા વધ્યો. મોટરસાઇકલ જથ્થો 19 ટકા, સ્કૂટર જથ્થો 36 ટકા અને ત્રિચક્રી જથ્થો 48 ટકા વધ્યો. ઇલેક્ટ્રિક વાહન વેચાણ વાર્ષિક ધોરણે આશરે 86 ટકા વધીને અંદાજે 1.3 લાખ યુનિટ્સ થયું.

માપદંડ Q1 FY27 વાર્ષિક ફેરફાર અંદાજ સામે
વેચાણ જથ્થો 16.3 લાખ યુનિટ્સ +27.7% અત્યાર સુધીનો સર્વોચ્ચ ત્રિમાસિક જથ્થો
સ્ટેન્ડઅલોન આવક Rs 13,896 કરોડ +37.8% મોટા ભાગે અનુરૂપ
પ્રાપ્તિ યુનિટદીઠ Rs 85,200 +8%
કુલ માર્જિન 37.2% -160 bps અંદાજ કરતાં 80 bps નીચે
EBITDA અંદાજે Rs 1,780 કરોડ +41% 8% આગળ
EBITDA માર્જિન 12.8% 12.2% અંદાજથી વધુ
નોંધાયેલ PAT અંદાજે Rs 1,020 કરોડ +32% અનુરૂપ

આશરે 3.5 ટકા કોમોડિટી-ખર્ચ ફુગાવાની કુલ માર્જિન પર અસર થઈ, જે વાર્ષિક ધોરણે 160 બેસિસ પોઇન્ટ્સ ઘટીને 37.2 ટકા રહી અને બ્રોકરની અપેક્ષા કરતાં 80 બેસિસ પોઇન્ટ્સ ઓછી હતી. જોકે, વધુ સારા ઉત્પાદન મિશ્રણ, અનુકૂળ ચલણ લાભ અને કડક ખર્ચ નિયંત્રણને કારણે 12.8 ટકાનું EBITDA માર્જિન Motilal Oswal ના 12.2 ટકા અંદાજ કરતાં વધુ રહ્યું. EBITDA વાર્ષિક ધોરણે 41 ટકા વધીને અંદાજે Rs 1,780 કરોડ થયું, જે બ્રોકરના અંદાજ કરતાં 8 ટકા વધુ હતું.

નોંધાયેલ PAT વાર્ષિક ધોરણે 32 ટકા વધીને અંદાજે Rs 1,020 કરોડ થયું અને અંદાજને અનુરૂપ રહ્યું. વાજબી-મૂલ્ય લાભ સિવાયની ઓછી અન્ય આવક, ઊંચો ઘસારો અને ઊંચા કરદરે કામગીરીમાં અંદાજ કરતાં વધુ સારા પ્રદર્શનની અસરને સરભર કરી. અન્ય આવકમાં રોકાણો પર અંદાજે Rs 150 કરોડના વાજબી-મૂલ્ય લાભનો સમાવેશ હતો.

મેનેજમેન્ટનો દૃષ્ટિકોણ અને નજીકના ગાળાના પરિબળો

મેનેજમેન્ટને Q2 FY27 માં સ્થાનિક દ્વિચક્રી ઉદ્યોગમાં બે આંકડાની વૃદ્ધિની અપેક્ષા છે, જોકે તેણે ચોમાસાની પ્રગતિ અને ખાદ્ય ફુગાવા અંગે અનિશ્ચિતતા દર્શાવી. ક્ષમતા વધારા, વ્યાપક ઉત્પાદન પોર્ટફોલિયો અને આફ્રિકા, એશિયા તથા લેટિન અમેરિકાની મજબૂતીના ટેકાથી નિકાસ વર્તમાન વૃદ્ધિ દર જાળવી રાખશે અથવા તેમાં સુધારો કરશે તેવી અપેક્ષા છે.

  • અપનાવવાનો વ્યાપ વધતાં મેનેજમેન્ટને ઇલેક્ટ્રિક વાહનોમાં મજબૂત વૃદ્ધિ અને ઉદ્યોગમાં EV નો વધતો પ્રવેશ અપેક્ષિત છે.
  • ડીલર ઇન્વેન્ટરી 25 થી 30 દિવસ પર ચુસ્ત રીતે સંચાલિત રહી છે.
  • TVS Motor એ Q1 FY27 માં 1.5 ટકા ભાવવધારો કર્યો હતો અને ખર્ચ દબાણને પહોંચી વળવા Q2 FY27 માં વધુ 0.5 ટકા વધારા પર વિચાર કરી રહી હતી.

બજારહિસ્સામાં વધારો અને ઉત્પાદન પાઇપલાઇન

બ્રોકરે વિવિધ શ્રેણીઓમાં TVS Motor ની બજારહિસ્સા પ્રગતિને ઉજાગર કરી છે. સ્થાનિક મોટરસાઇકલ હિસ્સો FY19 ના 7.5 ટકાથી વધીને FY26 માં આશરે 11 ટકા થયો, જ્યારે પ્રીમિયમ 150-250cc હિસ્સો 28.8 ટકા થયો. ICE સ્કૂટર હિસ્સો 27.5 ટકા થયો અને TVS Motor 33.8 ટકા હિસ્સા સાથે ઇલેક્ટ્રિક સ્કૂટરમાં અગ્રણી રહી.

મુખ્ય ઉત્પાદનોમાં 125cc મોટરસાઇકલોમાં Raider, 150-250cc મોટરસાઇકલોમાં Apache, Jupiter અને Ntorq સ્કૂટર તથા iQube ઇલેક્ટ્રિક સ્કૂટરનો સમાવેશ થાય છે. Ntorq 150cc, Orbiter, અપગ્રેડેડ Raider અને કાર્ગો ત્રિચક્રી EV સહિતના તાજેતરના લોન્ચ બજારહિસ્સામાં વધારાને આગળ ધપાવશે તેવી બ્રોકરની અપેક્ષા છે.

ક્ષમતા વિસ્તરણ અને નાણાકીય દૃષ્ટિકોણ

TVS Motor નવા ઉત્પાદનો અને ક્ષમતા વિસ્તરણમાં આશરે Rs 3,500 કરોડ રોકાણ કરવાની યોજના ધરાવે છે. વાર્ષિક દ્વિચક્રી ક્ષમતા 68 લાખથી વધારીને 83 લાખ યુનિટ્સ કરવાની યોજના છે, જ્યારે FY27 ના અંત સુધીમાં ત્રિચક્રી ક્ષમતા 2.5 લાખથી વધીને 4.2 લાખ યુનિટ્સ થવાની અપેક્ષા છે.

અનુમાન માપદંડ FY26-28E દૃષ્ટિકોણ વધારાની વિગત
સ્થાનિક જથ્થો CAGR 15% FY26-28E
નિકાસ જથ્થો CAGR 16% FY26-28E
આવક CAGR 20% FY26-28E
EBITDA CAGR 23% FY26-28E
PAT CAGR 24% FY26-28E
EBITDA માર્જિન 13.5% FY28E

Motilal Oswal ને FY26-28E દરમિયાન અનુક્રમે 20 ટકા, 23 ટકા અને 24 ટકા આવક, EBITDA અને PAT CAGR ની અપેક્ષા છે, જેમાં FY28E માં EBITDA માર્જિન સુધરીને 13.5 ટકા થશે. સ્થાનિક અને નિકાસ જથ્થાની વૃદ્ધિ, સતત EV વિસ્તરણ, પ્રીમિયમાઇઝેશન, નવા ઉત્પાદનો અને કામગીરીજન્ય લાભ બ્રોકરના દૃષ્ટિકોણને ટેકો આપે છે.

મૂલ્યાંકન આધાર

Motilal Oswal નો Rs 4,470 લક્ષ્ય ભાવ FY28E EPS ના 35 ગણા પર આધારિત છે. બ્રોકરે Q1 FY27 પ્રદર્શન પછી તેની ખરીદ ભલામણ જાળવી રાખી અને તે માને છે કે TVS Motor નો બજારહિસ્સામાં વધારો, EV નેતૃત્વ, પ્રીમિયમાઇઝેશન અને ઉત્પાદન પાઇપલાઇન તેના પ્રીમિયમ મૂલ્યાંકનને ટેકો આપે છે.

મૂળ રિસર્ચ રિપોર્ટ જુઓ / ડાઉનલોડ કરો

અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.