enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

ઇંધણ ખર્ચ અને ક્ષમતા સ્પર્ધાએ UltraTech Cementના Q1 આવકના સારા પ્રદર્શનને સરભર કર્યું

Ultratech Cement Ltd.

બ્રોકરની ભલામણ:

HOLD

બ્રોકર: ICICI Securities Limited

21 Jul 2026

ક્ષેત્ર: Construction Materials

ભલામણ કિંમત

₹11,903

CMP

₹11,500

લક્ષ્ય

₹11,900

ડાઉનસાઇડ

0.03%

રોકાણ અભિપ્રાય અને ભલામણ

21 જુલાઈ 2026ના પરિણામ અપડેટમાં, ICICI Securities એ UltraTech Cement પર HOLD ભલામણ જાળવી રાખી અને શેરદીઠ Rs 11,900નો લક્ષ્ય ભાવ યથાવત્ રાખ્યો, જે Rs 11,903ના CMPની સરખામણીએ છે. બ્રોકરે Q1 FY27ને UltraTech Cementના શ્રેષ્ઠ ત્રિમાસિકોમાંનું એક ગણાવ્યું, જેમાં ઇંધણ-ખર્ચના દબાણ છતાં ઉદ્યોગ કરતાં વધુ નફાકારકતા જળવાઈ રહી.

જોકે, ICICI Securitiesને તેના આવક અથવા મૂલ્યાંકનના અનુમાનો વધારવા માટે પૂરતો વિશ્વાસ દેખાતો નથી. Q2 FY27માં ક્રૂડ ઓઇલની તેજીનો સંપૂર્ણ પ્રભાવ સમાઈ જવાની અપેક્ષા છે, જ્યારે Q2-Q3 ઐતિહાસિક રીતે સિમેન્ટના ભાવ માટે મોસમી રીતે નબળા સમયગાળા રહ્યા છે.

Q1 FY27 કામગીરી અને નાણાકીય પ્રદર્શન

UltraTech Cement એ 41.3 મિલિયન ટનનું એકીકૃત Q1 FY27 વેચાણ વોલ્યુમ નોંધાવ્યું, જે વાર્ષિક ધોરણે 12.2 ટકા વધ્યું અને ICICI Securitiesના અંદાજ કરતાં 2 ટકા વધુ હતું. મેનેજમેન્ટ અનુસાર, સ્થાનિક ગ્રે-સિમેન્ટ વોલ્યુમ વૃદ્ધિ વાર્ષિક ધોરણે 13.1 ટકા રહી, જે અંદાજિત 7-8 ટકા ઉદ્યોગ વૃદ્ધિ કરતાં આગળ હતી.

ચોખ્ખું વેચાણ વાર્ષિક ધોરણે 15.9 ટકા વધીને Rs 24,648 કરોડ થયું, જે બ્રોકરના અંદાજ કરતાં 3.8 ટકા વધુ હતું. મિશ્રિત પ્રાપ્તિ ત્રિમાસિક ધોરણે 3.4 ટકા વધીને ટનદીઠ Rs 5,967 થઈ, જ્યારે બ્રોકરને 2 ટકા વધારાની અપેક્ષા હતી.

Q1 FY27 માપદંડ નોંધાયેલું પ્રદર્શન વાર્ષિક ફેરફાર બ્રોકર સરખામણી
એકીકૃત વેચાણ વોલ્યુમ 41.3 મિલિયન ટન 12.2 ટકા વધારો અંદાજ કરતાં 2 ટકા વધુ
સ્થાનિક ગ્રે-સિમેન્ટ વોલ્યુમ 13.1 ટકા વધારો અંદાજિત 7-8 ટકા ઉદ્યોગ વૃદ્ધિ કરતાં આગળ
ચોખ્ખું વેચાણ Rs 24,648 કરોડ 15.9 ટકા વધારો અંદાજ કરતાં 3.8 ટકા વધુ
મિશ્રિત પ્રાપ્તિ ટનદીઠ Rs 5,967 અપેક્ષિત 2 ટકાની સામે ત્રિમાસિક ધોરણે 3.4 ટકા વધારો
EBITDA Rs 5,016 કરોડ 13.7 ટકા વધારો અનુમાન કરતાં 4.1 ટકા વધુ
નોંધાયેલ ચોખ્ખી આવક Rs 2,604 કરોડ 17.2 ટકા વધારો
પુનરાવર્તિત ચોખ્ખી આવક Rs 2,617 કરોડ અંદાજ કરતાં 10 ટકા વધુ

નફાકારકતા અને ખર્ચ દબાણ

ટનદીઠ EBITDA Rs 1,214 રહ્યો, વાર્ષિક ધોરણે લગભગ સ્થિર અને ત્રિમાસિક ધોરણે 3.1 ટકા ઓછો, પરંતુ બ્રોકરના અંદાજ કરતાં 2.1 ટકા વધુ. EBITDA માર્જિન વાર્ષિક ધોરણે 40 બેસિસ પોઇન્ટ્સ અને ત્રિમાસિક ધોરણે 140 બેસિસ પોઇન્ટ્સ ઘટીને 20.3 ટકા રહ્યો.

વધુ આવકથી ખર્ચ દબાણ આંશિક રીતે ઘટ્યું. ટનદીઠ કુલ કામગીરી ખર્ચ ત્રિમાસિક ધોરણે 5.2 ટકા વધીને Rs 4,753 થયો, જેમાં વીજળી અને ઇંધણ ખર્ચ ટનદીઠ 8.3 ટકા તથા અન્ય ખર્ચ 15.7 ટકા વધ્યા. પેકેજિંગ ખર્ચ વધવાને કારણે અન્ય ખર્ચ વાર્ષિક ધોરણે 24.6 ટકા વધ્યો.

માગ, ભાવ અને પ્રાપ્તિનો અંદાજ

મેનેજમેન્ટે FY27માં બે આંકડાની વોલ્યુમ વૃદ્ધિનું લક્ષ્ય પુનરાવર્તિત કર્યું અને પૂર્વમાં મધ્યમ ગાળાની માગ અંગે હકારાત્મક રહ્યું. તેણે જહાજ નિર્માણ, બંદરો, ડેટા સેન્ટર્સ, શિપયાર્ડ્સ અને રેલ-કૉરિડોર પ્રોજેક્ટ્સ સહિત માળખાગત પરિબળોનો ઉલ્લેખ કર્યો. મેનેજમેન્ટે એ પણ નોંધ્યું કે ભારતના સિમેન્ટ વપરાશમાં આવાસ અને શહેરી રિયલ એસ્ટેટનો હિસ્સો આશરે 55-60 ટકા છે.

મેનેજમેન્ટને અપેક્ષા છે કે પશ્ચિમ એશિયા સંઘર્ષ સંબંધિત ખર્ચ વધારો ભાવને ટેકો આપશે, તેથી ચોમાસુ ત્રિમાસિક દરમિયાન સિમેન્ટના ભાવ વ્યાપક રીતે સ્થિર રહેશે. પ્રીમિયમકરણ અને મિશ્રિત સિમેન્ટનો ઊંચો હિસ્સો પ્રાપ્તિમાં મદદ કરશે.

ટૂંકા ગાળાનો ખર્ચ અંદાજ અને કામગીરી પહેલો

ખર્ચ મુખ્ય ટૂંકા ગાળાની ચિંતા છે. પશ્ચિમ એશિયા સંઘર્ષનો સંપૂર્ણ પ્રભાવ, ચોમાસામાં ભઠ્ઠી જાળવણી અને કામગીરી લીવરેજમાં ઘટાડાને દર્શાવતા મેનેજમેન્ટે Q2 FY27માં ક્રમિક રીતે ટનદીઠ આશરે Rs 130-140 ખર્ચ વધારાનું માર્ગદર્શન આપ્યું.

  • મિશ્રિત ઇંધણ ખર્ચ Q4 FY26માં Rs 1.77 પ્રતિ kcalથી વધીને Q1 FY27માં Rs 1.90 પ્રતિ kcal થયો અને મેનેજમેન્ટને Q2 FY27માં તે આશરે Rs 2 પ્રતિ kcal થવાની અપેક્ષા છે.
  • Q1 FY27માં હરિત વીજળીએ કુલ વીજળી જરૂરિયાતના આશરે 47 ટકા પૂરા કર્યા.
  • લીડ અંતર ત્રિમાસિક ધોરણે 7 km ઘટીને 360 km થયું.
  • ક્લિન્કર-થી-સિમેન્ટ ગુણોત્તર સુધરીને 1.5 ગણું થયું.

ક્ષમતા વિસ્તરણ અને નવા વ્યવસાયો

UltraTech Cement એ Q1 FY27 દરમિયાન વાર્ષિક 8.7 મિલિયન ટન ક્ષમતા શરૂ કરી, જેનાથી સ્થાનિક ઉત્પાદન ક્ષમતા વાર્ષિક 200.1 મિલિયન ટન થઈ. FY28-અંત સુધી સ્થાપિત ક્ષમતા વાર્ષિક 242.5 મિલિયન ટન કરવા માટે આગામી બે વર્ષમાં આશરે Rs 17,000 કરોડ મૂડી ખર્ચ કરવાની મેનેજમેન્ટની યોજના છે.

કંપની India Cements ખાતે Rs 2,000 કરોડનો ખર્ચ-કાર્યક્ષમતા મૂડી ખર્ચ કરી રહી છે. મૂડી ખર્ચ, બિન-મુખ્ય જમીન વેચાણ અને કામગીરી ગોઠવણ બાદ India Cementsનું સ્વતંત્ર એકમમાં સંભવિત વિલીનીકરણ Q4 FY28 સુધી પૂર્ણ થઈ શકે છે.

કેબલ્સ અને વાયર્સ વ્યવસાય Q3 FY27 ઉત્પાદન લોન્ચ માટે માર્ગ પર છે. મંજૂર Rs 1,800 કરોડના મૂડી ખર્ચમાંથી Rs 888 કરોડ ખર્ચાયા અથવા પ્રતિબદ્ધ કરાયા છે.

આવક અંદાજ અને મૂલ્યાંકન

ICICI Securities એ આવકના અંદાજ અનુક્રમે 2.5 ટકા અને 2.9 ટકા વધાર્યા છતાં FY27E અને FY28E EBITDA તથા EPS અંદાજ જાળવી રાખ્યા.

બ્રોકરે FY28E એકીકૃત EBITDA Rs 21,636 કરોડ અને ચોખ્ખું દેવું Rs 17,311 કરોડના આધારે UltraTech Cementનું મૂલ્યાંકન માર્ચ 2028E EV/EBITDAના 17 ગણા પર કર્યું છે. આ મૂલ્યાંકનથી શેરદીઠ Rs 11,900નો લક્ષ્ય ભાવ મળે છે.

મુખ્ય જોખમો અને ઉત્પ્રેરકો

ઘટાડાના જોખમો

  • સિમેન્ટના ભાવમાં તીવ્ર ઘટાડો.
  • ઇંધણના ભાવમાં મોટો વધારો.
  • ઇંધણ-ખર્ચ અનિશ્ચિતતા અને FY27 માટે નબળો ચોમાસાનો અંદાજ.
  • FY26-FY28 દરમિયાન આશરે 180 મિલિયન ટન પ્રતિ વર્ષ ઉદ્યોગ ક્ષમતા વધવાની સંભાવના વચ્ચે ઊંચી સ્પર્ધા.

વધારાના જોખમો

  • સિમેન્ટના ભાવમાં તીવ્ર વધારો.
  • ઇંધણ ખર્ચમાં તીવ્ર ઘટાડો.
મૂળ રિસર્ચ રિપોર્ટ જુઓ / ડાઉનલોડ કરો

અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.