BUY
₹11,900
₹11,500
₹15,210
27.82%
20 જુલાઈ 2026ના તેના Q1 FY27 પરિણામ અપડેટમાં Choice Equity Broking એ UltraTech Cement પરનું BUY રેટિંગ જાળવી રાખ્યું. તેણે ઝડપી બનતા અધિગ્રહણ સિનર્જી, ઉદ્યોગ-અગ્રણી ક્ષમતા વિસ્તરણ અને માળખાકીય ખર્ચ અગ્રતાનો ઉલ્લેખ કર્યો. કદ, શિસ્તબદ્ધ મૂડી ફાળવણી, બજારહિસ્સામાં વધારો અને સુધરતા ઉપયોગને કારણે લાંબા ગાળાની કમાણીની દૃશ્યતા મળતી હોવાથી Choice, UltraTech Cement ને તેની પસંદગીની લાર્જ-કેપ સિમેન્ટ કંપની માને છે.
બ્રોકરને અનુકૂળ ભાવનિર્ધારણ વાતાવરણના ટેકાથી FY27Eમાં બે આંકડાની વોલ્યુમ વૃદ્ધિની અપેક્ષા છે અને તેણે નોંધ્યું કે Q1 FY27ના અંતિમ ભાવ મજબૂત રહ્યા હતા. લક્ષ્ય ભાવ શેરદીઠ Rs 15,210 છે.
UltraTech Cement એ Q1 FY27માં Rs 246.5 બિલિયનની સંકલિત આવક નોંધાવી, જે વાર્ષિક ધોરણે 15.9 ટકા વધી અને ત્રિમાસિક ધોરણે 4.5 ટકા ઘટી. આવક Choiceના Rs 241.6 બિલિયનના અંદાજથી વધુ હતી. EBITDA Rs 50.2 બિલિયન રહ્યો, જે વાર્ષિક ધોરણે 13.7 ટકા વધ્યો અને ક્રમિક ધોરણે 10.4 ટકા ઘટ્યો, જ્યારે બ્રોકરનો અંદાજ Rs 49.4 બિલિયન હતો. Rs 26.0 બિલિયનનો સમાયોજિત PAT, Rs 24.6 બિલિયનના અંદાજ કરતાં 5.6 ટકા વધુ રહ્યો.
| માપદંડ | Q1 FY27 વાસ્તવિક | વાર્ષિક ફેરફાર | Choice અંદાજ |
|---|---|---|---|
| આવક | Rs 246.5 બિલિયન | 15.9% વધારો | Rs 241.6 બિલિયન |
| EBITDA | Rs 50.2 બિલિયન | 13.7% વધારો | Rs 49.4 બિલિયન |
| સમાયોજિત PAT | Rs 26.0 બિલિયન | અંદાજથી 5.6% વધુ | Rs 24.6 બિલિયન |
| કુલ વેચાણ વોલ્યુમ | 41.3 મિલિયન ટન | 12.2% વધારો | 41.2 મિલિયન ટન |
| વસૂલાત | ટનદીઠ Rs 5,967 | — | ટનદીઠ Rs 5,857 |
| કુલ ખર્ચ | ટનદીઠ Rs 4,753 | — | ટનદીઠ Rs 4,658 |
| ટનદીઠ EBITDA | Rs 1,214 | — | Rs 1,199 |
Kesoram અને India Cement સહિત કુલ વેચાણ વોલ્યુમ મોટાભાગે Choiceના અંદાજને અનુરૂપ રહ્યો. ટનદીઠ વસૂલાત અને EBITDA પણ અંદાજ કરતાં વધુ રહ્યા, જોકે ટનદીઠ કુલ ખર્ચ અપેક્ષા કરતાં વધુ હતો. EBITDA માર્જિન વાર્ષિક ધોરણે 38 બેસિસ પોઈન્ટ ઘટીને 20.3 ટકા રહ્યું.
મેનેજમેન્ટે આક્રમક વૃદ્ધિ કાર્યક્રમ પર ભાર મૂક્યો. ત્રિમાસિક દરમિયાન 8.7 મિલિયન ટન વાર્ષિક ક્ષમતા શરૂ થયા બાદ સંકલિત ગ્રે-સિમેન્ટ ક્ષમતા 205.5 મિલિયન ટન વાર્ષિકને વટાવી ગઈ.
| ક્ષમતા માપદંડ | મિલિયન ટન વાર્ષિક |
|---|---|
| FY26 ક્ષમતા | 196.8 |
| Q1 FY27 શરૂ થયા પછીની ક્ષમતા | 205.5 કરતાં વધુ |
| FY27E આયોજિત વધારો | 15.9 |
| FY28E આયોજિત વધારો | 29.8 |
| FY28E આયોજિત ક્ષમતા | 242.5 |
ગ્રીનફિલ્ડ અને બ્રાઉનફિલ્ડ પ્રોજેક્ટ્સ દ્વારા ક્ષમતા FY26માં 196.8 મિલિયન ટન વાર્ષિકથી વધીને FY28E સુધી 242.5 મિલિયન ટન વાર્ષિક કરવાની યોજના છે. UltraTech Cement વાયર અને કેબલ વ્યવસાયમાં પણ પ્રવેશવાની યોજના ધરાવે છે, જેમાં Rs 18,000 મિલિયનનું આયોજિત રોકાણ અને Q3 FY27માં લક્ષિત વ્યાવસાયિક પ્રારંભ છે.
Choiceનો અંદાજ છે કે વોલ્યુમ FY26માં 154.3 મિલિયન ટનથી વધીને FY29Eમાં 199.7 મિલિયન ટન થશે. આ જ સમયગાળામાં આવક Rs 885.1 બિલિયનથી વધીને Rs 1,263.5 બિલિયન થવાની અપેક્ષા છે.
| માપદંડ | FY26 | FY29E | વૃદ્ધિ / ફેરફાર |
|---|---|---|---|
| વોલ્યુમ | 154.3 મિલિયન ટન | 199.7 મિલિયન ટન | — |
| આવક | Rs 885.1 બિલિયન | Rs 1,263.5 બિલિયન | — |
| EBITDA | — | Rs 241.2 બિલિયન | FY26-29E દરમિયાન 12.3% CAGR |
| PAT | — | Rs 135.6 બિલિયન | FY26-29E દરમિયાન 18.4% CAGR |
| ROCE | 11.5% | 14.3% | સુધારો |
Choiceએ FY27E આવક, EBITDA અને PAT અંદાજમાં અનુક્રમે 1.5 ટકા, 0.5 ટકા અને 1.3 ટકાનો મામૂલી વધારો કર્યો.
Choiceએ EV/CE આધારે UltraTech Cementનું મૂલ્યાંકન કર્યું છે અને શેરદીઠ Rs 15,210નો એક-વર્ષીય લક્ષ્ય ભાવ મેળવવા FY28E EV/CEના 3.8 ગણા લાગુ કર્યા છે.
અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.
બધા હકો અનામત 2026 ડીએસઆઈજે વેલ્થ એડવાઇઝરી પ્રાઇવેટ લિમિટેડ (અગાઉ ડીએસઆઈજે પ્રાઇવેટ લિમિટેડ તરીકે ઓળખાતી) દ્વારા