enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-12.99
76,944.28-0.02%

Vedanta Aluminiumનું ક્ષમતા વિસ્તરણ અને પોતાની ખાણો આવક વૃદ્ધિના દૃષ્ટિકોણને આગળ ધપાવે છે

Vedanta Aluminium Metal Ltd.

બ્રોકરની ભલામણ:

BUY

બ્રોકર: ICICI Securities

23 Jul 2026

ક્ષેત્ર: Non - Ferrous Metals

ભલામણ કિંમત

₹430

CMP

₹434.5

લક્ષ્ય

₹600

અપસાઇડ

39.53%

રોકાણ દૃષ્ટિકોણ અને મુખ્ય આધાર

તેના 23 જુલાઈ 2026ના Conviction Pick અહેવાલમાં, ICICI Securities એ Vedanta Aluminium Metal (VAML) અંગે સકારાત્મક દૃષ્ટિકોણ વ્યક્ત કર્યો છે અને CMP Rs 430ની સરખામણીએ Rs 600ના લક્ષ્ય ભાવ સાથે BUY ભલામણ જાળવી રાખી છે. VAMLનું સ્થાનિક એલ્યુમિનિયમ બજારનું નેતૃત્વ, ક્ષમતા આધારિત જથ્થા વૃદ્ધિ, કાચા માલની વધુ સુરક્ષા, મૂલ્યવર્ધિત ઉત્પાદનોનું વધુ સારું મિશ્રણ અને મૂડી-કાર્યક્ષમ કામગીરી બ्रोકરના આધારને ટેકો આપે છે.

Vedanta સમૂહનો હિસ્સો VAML ભારતમાં આશરે 2.9 MTPAની સૌથી મોટી પ્રાથમિક એલ્યુમિનિયમ ક્ષમતા ચલાવે છે અને FY26માં સ્થાનિક પ્રાથમિક એલ્યુમિનિયમ બજારમાં તેનો હિસ્સો 40 ટકા કરતાં વધુ હતો. તેની અસ્કયામતોમાં ઝારસુગુડા, ઓડિશામાં 1.85 MTPA સ્મેલ્ટિંગ ક્ષમતા, BALCO, છત્તીસગઢમાં 1 MTPA અને લંજીગઢ, ઓડિશામાં 5 MTPA એલ્યુમિના-રિફાઇનિંગ ક્ષમતાનો સમાવેશ થાય છે.

સ્થાનિક માંગ અને ક્ષમતા વિસ્તરણ

ICICI Securities ને અપેક્ષા છે કે માળખાગત સ્થાનિક માંગ VAMLની વૃદ્ધિને ટેકો આપશે. અહેવાલમાં ટાંકાયેલા ઉદ્યોગ અંદાજો દર્શાવે છે કે માળખાગત સુવિધાઓ, ઇલેક્ટ્રિક વાહનો, નવીનીકરણીય ઊર્જા અને ટ્રાન્સમિશન રોકાણ તેમજ ગ્રાહક ટકાઉ વસ્તુઓને કારણે એલ્યુમિનિયમની માંગ 2025માં 5.6 MTPAથી વધીને 2030 સુધીમાં 8.0 MTPA થઈ શકે છે.

નવા કાર્યરત 435 KTPA BALCO સ્મેલ્ટરે FY26માં VAMLની સ્મેલ્ટિંગ ક્ષમતા વધારીને આશરે 2.9 MTPA કરી. ઝારસુગુડામાં અવરોધો દૂર થવાથી FY28E સુધી ક્ષમતા આશરે 3.0 MTPA થવાની અપેક્ષા છે. VAMLએ વર્તમાન વિસ્તરણ ચક્ર પછી સંભવિત 3 MTPA ગ્રીનફિલ્ડ સ્મેલ્ટરની રૂપરેખા પણ આપી છે.

કંપનીનો હેતુ મૂલ્યવર્ધિત ઉત્પાદનોનો હિસ્સો FY26ના આશરે 71 ટકાથી વધારીને FY28E સુધીમાં આશરે 90 ટકા કરવાનો છે. બ्रोકરને અપેક્ષા છે કે આ વધુ સારા ઉત્પાદન મિશ્રણથી ઉત્પાદન પ્રીમિયમ અને પ્રાપ્તિમાં સુધારો થશે.

ક્ષમતા અથવા ઉત્પાદન માપદંડ વર્તમાન / FY26 અપેક્ષિત / સંભવિત
પ્રાથમિક એલ્યુમિનિયમ ક્ષમતા આશરે 2.9 MTPA ઝારસુગુડામાં અવરોધો દૂર થયા બાદ FY28E સુધી આશરે 3.0 MTPA
મૂલ્યવર્ધિત ઉત્પાદન હિસ્સો FY26માં આશરે 71% FY28E સુધી આશરે 90%
સંભવિત ગ્રીનફિલ્ડ સ્મેલ્ટર વર્તમાન વિસ્તરણ ચક્ર પછી 3 MTPA

પશ્ચ એકીકરણ અને ખર્ચ સ્પર્ધાત્મકતા

પશ્ચ એકીકરણ બ्रोકરના માર્જિન આધારનું કેન્દ્ર છે. લંજીગઢ Train-II રિફાઇનરી શરૂ થવાથી FY26માં એલ્યુમિના-રિફાઇનિંગ ક્ષમતા વધીને આશરે 5 MTPA થઈ અને બાહ્ય સ્ત્રોતો પરની નિર્ભરતા ઘટી. એલ્યુમિનામાં સંપૂર્ણ આત્મનિર્ભરતા મેળવવા માટે VAML 6 MTPA સુધીના વિસ્તરણનું મૂલ્યાંકન કરી રહ્યું છે.

અહેવાલમાં 9 MTPA Sijimali બોક્સાઇટ ખાણ FY27માં શરૂ થવાની અને FY28E સુધી 12 MTPA સુધી વિસ્તરવાની અપેક્ષા છે. અનુક્રમે 8 MTPA, 20 MTPA અને 6 MTPA ક્ષમતા ધરાવતી Kuraloi, Ghogharpalli અને Radhikapur કોલસાની ખાણો FY27Eથી શરૂ થવાની અપેક્ષા છે.

ICICI Securities નો અંદાજ છે કે આ પહેલોથી ઉત્પાદન ખર્ચ FY26માં પ્રતિ ટન US dollars 1,758થી ઘટીને FY28Eમાં પ્રતિ ટન US dollars 1,656 થઈ શકે છે. પ્રતિ ટન US dollars 3,100ના LME એલ્યુમિનિયમને ધારીને, બ्रोકરને FY28Eમાં પ્રતિ ટન આશરે US dollars 1,620 EBITDAની અપેક્ષા છે.

નાણાકીય કામગીરી અને અંદાજો

નોંધાયેલી FY26 કુલ કામગીરી આવક Rs 66,891 કરોડ હતી, જે વાર્ષિક ધોરણે 12.8 ટકા વધી. EBITDA 44.3 ટકા વધીને Rs 25,142 કરોડ થયો, જ્યારે EBITDA માર્જિન FY25ના 29.4 ટકાથી વધીને 37.6 ટકા થયું. PAT 69.1 ટકા વધીને Rs 11,844 કરોડ થયો, જ્યારે EPS Rs 30.3 હતો.

ICICI Securities એ FY26-FY28E માટે આવક CAGR 16.3 ટકા, જથ્થા CAGR આશરે 8 ટકા, EBITDA CAGR 31.1 ટકા અને PAT CAGR 42.7 ટકાનો અંદાજ આપ્યો છે.

નાણાકીય માપદંડ FY25 FY26 FY28E
કુલ કામગીરી આવક Rs 66,891 કરોડ Rs 90,541 કરોડ
EBITDA Rs 25,142 કરોડ Rs 43,188 કરોડ
EBITDA માર્જિન 29.4% 37.6% 47.7%
PAT Rs 11,844 કરોડ Rs 24,116 કરોડ
EPS Rs 30.3 Rs 61.7

રોકડ પ્રવાહ, દેવું ઘટાડો અને મૂલ્યાંકન

બ્રોકરને ડિવિડન્ડ છતાં દેવું ઘટાડવામાં મદદ માટે FY27થી દર વર્ષે આશરે Rs 30,000 કરોડનો કામગીરી રોકડ પ્રવાહ થવાની અપેક્ષા છે. ચોખ્ખું દેવુંથી EBITDA FY26ના 1.3 ગણાથી સુધરીને FY28Eમાં 0.2 ગણા થવાનો અંદાજ છે, જ્યારે FY28E ચોખ્ખું દેવું Rs 9,795 કરોડ અંદાજવામાં આવ્યું છે.

ICICI Securities એ VAML સ્વતંત્ર એકમ અને BALCO માટે FY28E EV/EBITDAના 7 ગણા પર આધારિત ભાગોના સરવાળાની પદ્ધતિથી VAMLનું લક્ષ્ય મૂલ્ય Rs 600 નક્કી કર્યું છે. BALCO મૂલ્યાંકનમાં VAMLનો 51 ટકા હિસ્સો સમાવિષ્ટ છે અને તેમાં 20 ટકા હોલ્ડિંગ-કંપની ડિસ્કાઉન્ટ સામેલ છે.

બ્રોકર માને છે કે શેરનું અંદાજિત FY28E EV/EBITDAનું 4 ગણું મૂલ્યાંકન કંપનીની આવક વૃદ્ધિ, ખર્ચ સ્પર્ધાત્મકતા અને રોકડ સર્જન ક્ષમતાને સંપૂર્ણપણે દર્શાવતું નથી.

મુખ્ય જોખમો

  • LME એલ્યુમિનિયમ ભાવોમાં અસ્થિરતા.
  • કોલસો, કોક અને પિચનો ઊંચો ખર્ચ.
  • ચીનની પ્રાથમિક-એલ્યુમિનિયમ મર્યાદા હળવી થાય અથવા નવા સ્મેલ્ટર શરૂ થાય તો વૈશ્વિક પુરવઠામાં વધારો.
  • BALCO વિસ્તરણની ગતિ વધવામાં વિલંબ.
  • ખાણ મંજૂરી અથવા વિકાસમાં વિલંબ.
  • Vedanta Resources દ્વારા મૂળ કંપની સ્તરની દેવાની જવાબદારીઓ પૂરી કરવામાં નિષ્ફળતા, અથવા પ્રતિકૂળ મૂડી ફાળવણી, VAMLના વૃદ્ધિ મૂડી ખર્ચ, સરવૈયા અને ડિવિડન્ડને અસર કરી શકે છે.
મૂળ રિસર્ચ રિપોર્ટ જુઓ / ડાઉનલોડ કરો

અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.