enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

Vikram Solar ની Q1 કમાણીમાં ઘટાડાએ માર્જિન દબાણ અને સેલ ક્ષમતામાં વિલંબ દર્શાવ્યો

Vikram Solar Ltd.

બ્રોકરની ભલામણ:

BUY

બ્રોકર: Prabhudas Lilladher Pvt. Ltd.

11 Aug 2026

ક્ષેત્ર: Electricals

ભલામણ કિંમત

₹157

CMP

₹168.8

લક્ષ્ય

₹173

અપસાઇડ

10.19%

રોકાણ દૃષ્ટિકોણ અને મૂલ્યાંકન

Prabhudas Lilladher ના 11 ઓગસ્ટ 2026ના Q1FY27 પરિણામ અપડેટમાં Vikram Solar પર સંચય કરો રેટિંગ જાળવી રાખવામાં આવ્યું છે, જ્યારે કમાણીમાં સુધારાની ગતિ અંગે સાવચેત દૃષ્ટિકોણ અપનાવવામાં આવ્યો છે. બ્રોકરે નજીકના ગાળામાં માર્જિનની મર્યાદિત દૃશ્યતા, સેલ ઉત્પાદન તરફના વિલંબિત બેકવર્ડ ઇન્ટિગ્રેશન અને દેવું-ભંડોળવાળા મોટા મૂડી ખર્ચની પ્રતિબદ્ધતાઓને પ્રકાશિત કરી છે.

રેટિંગ જાળવી રાખતાં Prabhudas Lilladher એ લક્ષ્ય ભાવ Rs 226થી ઘટાડીને Rs 173 કર્યો. લક્ષ્ય ભાવ 5x માર્ચ 2028E EV/EBITDA પર આધારિત છે.

Q1FY27 નાણાકીય કામગીરી

Vikram Solar એ Q1FY27માં Rs 15.6 billion ની આવક નોંધાવી, જે વાર્ષિક ધોરણે 37.9 ટકા અને ત્રિમાસિક ધોરણે 7.6 ટકા વધી, પરંતુ Prabhudas Lilladher ના Rs 17.3 billion ના અંદાજ કરતાં 9.6 ટકા ઓછી રહી. મોડ્યુલ વેચાણ Q4FY26માં 999 MW અને Q1FY26માં આશરે 0.76 GWની સરખામણીએ વધીને 1,006 MW થયું.

મોડ્યુલ પ્રાપ્તિ ત્રિમાસિક ધોરણે સુધરીને Rs 15.02 પ્રતિ Wp થઈ. અહેવાલમાં Q1FY26ના Rs 14.8 પ્રતિ Wpની સરખામણીએ Q1FY27માં Rs 15.5 પ્રતિ Wp પ્રાપ્તિનો પણ ઉલ્લેખ છે. જોકે, એલ્યુમિનિયમ, તાંબુ, EVA અને સેલ ખર્ચ વધતાં વેચાયેલા માલનો પ્રતિ એકમ ખર્ચ Rs 1.86 પ્રતિ Wp વધ્યો. તીવ્ર સ્પર્ધા વચ્ચે આ વધારો સંપૂર્ણપણે આગળ પસાર કરી શકાયો નહીં.

Q1FY27 માપદંડ નોંધાયેલ વાર્ષિક ફેરફાર અંદાજ સામે તફાવત
આવક Rs 15.6 billion +37.9% Rs 17.3 billionના અંદાજ કરતાં 9.6% ઓછી
કુલ માર્જિન 18.9% 1,250 bps ઘટાડો 31.0%ની અપેક્ષા કરતાં ઓછી
EBITDA Rs 1.3 billion -48.0% અંદાજ કરતાં 40.7% ઓછી
EBITDA માર્જિન 8.1% 1,330 bps ઘટાડો
સમાયોજિત PAT Rs 198 million -85.2% અંદાજ કરતાં 77.1% ઓછી

ત્રિમાસિક દરમિયાન નફાકારકતા નોંધપાત્ર રીતે નબળી પડી. બ્રોકરની 31.0 ટકાની અપેક્ષાની સામે કુલ માર્જિન વાર્ષિક ધોરણે 1,250 બેસિસ પોઇન્ટ્સ ઘટીને 18.9 ટકા થયું. EBITDA વાર્ષિક ધોરણે 48.0 ટકા ઘટીને Rs 1.3 billion થયું, જે અંદાજ કરતાં 40.7 ટકા ઓછું હતું, જ્યારે EBITDA માર્જિન 1,330 બેસિસ પોઇન્ટ્સ ઘટીને 8.1 ટકા થયું. સમાયોજિત PAT વાર્ષિક ધોરણે 85.2 ટકા ઘટીને Rs 198 million થયું, જે Prabhudas Lilladher ના અંદાજ કરતાં 77.1 ટકા ઓછું હતું. આવક, માર્જિન, EBITDA અને PATમાં પરિણામ બ્રોકરની અપેક્ષાઓ કરતાં ઓછું રહ્યું.

ઓર્ડર બુક અને DCR દૃષ્ટિકોણ

ઓર્ડર બુક જૂન 2026 સુધી 7.9 GW રહી, જે માર્ચ 2026માં 8.2 GW હતી. તેમાં 7.1 GW સંપૂર્ણપણે બિન-DCR મોડ્યુલ ઓર્ડરનો સમાવેશ થાય છે, જે નજીકના ગાળાની માર્જિન દૃશ્યતાને મર્યાદિત કરે છે.

મેનેજમેન્ટે જણાવ્યું કે DCR વેચાણ મુખ્યત્વે વિતરણ નેટવર્ક દ્વારા શરૂ થયું છે અને તેથી તે ઓર્ડર બુકમાં સમાવિષ્ટ નથી. આગામી ત્રિમાસિકોમાં DCR વ્યવસાય ત્રિમાસિક ધોરણે 2.0xથી 2.5x વધશે તેવી અપેક્ષા છે, જેમાં વધુ DCR મિશ્રણ પ્રાપ્તિઓને ટેકો આપશે. જોકે, ALMM-II, ભાવનિર્ધારણ અને DCR મિશ્રણ અંગેની અનિશ્ચિતતાને કારણે મેનેજમેન્ટે FY27 કમાણી માર્ગદર્શન આપ્યું નથી.

બેકવર્ડ ઇન્ટિગ્રેશન અને બેટરી સંગ્રહ પ્રોજેક્ટ્સ

બેકવર્ડ ઇન્ટિગ્રેશનમાં વિલંબ થયો છે. અગાઉ Q4FY27માં અપેક્ષિત 9 GW સેલ પ્લાન્ટની સમગ્ર ક્ષમતા Q1FY28માં ખસી શકે છે. છ મહિનાના રેમ્પ-અપ પછી FY28માં માત્ર 40 ટકા થી 50 ટકા ઉપયોગની અપેક્ષા છે, જે ઇન-હાઉસ સેલ ઉત્પાદનના માર્જિન લાભને વિલંબિત કરશે.

Vikram Solar એ આયોજનબદ્ધ વેફર અને ઇન્ગોટ ક્ષમતા 12 GWથી ઘટાડીને 9 GW કરી છે. અદ્યતન ટેક્નોલોજી સાથે આગામી 3 GW સેલ ક્ષમતા FY28 માટે આયોજનબદ્ધ છે.

અલગથી, 15 GWh BESS પ્રોજેક્ટના તબક્કા Iમાં ચેન્નઈમાં 7.5 GWh બેટરી એસેમ્બલી પ્લાન્ટનો સમાવેશ થાય છે. આ સુવિધા જાન્યુઆરી 2027 સુધી સ્થાપના માટે અને માર્ચ 2027થી વ્યાવસાયિક કામગીરી માટે લક્ષિત છે. અલગ 7.5 GWh LFP સેલ પ્લાન્ટ Q4FY29 માટે લક્ષિત છે.

મૂડી ખર્ચ, દેવું અને અંદાજો

મેનેજમેન્ટે FY27 અને FY28માં પ્રત્યેકમાં આશરે Rs 50 billionનો મૂડી ખર્ચ આયોજનબદ્ધ કર્યો છે, જેમાં આશરે 70 ટકા દેવું-ભંડોળવાળું રહેવાની અપેક્ષા છે. Vikram Solar એ Q1FY27માં Rs 5.0 billion ખર્ચ્યા, જેમાંથી આશરે 80 ટકા મોડ્યુલ સુવિધા માટે ફાળવવામાં આવ્યા હતા, અને આશરે Rs 47 billionના વધારાના FY27 ખર્ચનું માર્ગદર્શન આપ્યું.

Prabhudas Lilladher એ FY27Eમાં કુલ દેવું Rs 26.8 billion અને FY28Eમાં Rs 40.7 billion રહેવાનો અંદાજ મૂક્યો છે. બ્રોકરે FY26-FY28E આવક, EBITDA અને PAT CAGR અનુક્રમે 62.5 ટકા, 43.2 ટકા અને 25.8 ટકા રહેવાનો અંદાજ મૂક્યો છે.

ઊંચા ઇનપુટ ખર્ચ અને સતત માર્જિન દબાણને ધ્યાનમાં રાખીને, બ્રોકરે FY27E EPSમાં 42.0 ટકાનો ઘટાડો કર્યો અને FY28E EPSમાં 7.2 ટકાનો વધારો કર્યો.

મૂળ રિસર્ચ રિપોર્ટ જુઓ / ડાઉનલોડ કરો

અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.