HOLD
₹1,325
₹1,200
₹1,290
2.64%
રૂમ એર-કન્ડિશનર (RAC) વોલ્યુમમાં મજબૂત વૃદ્ધિ અને બજારહિસ્સામાં વધારો હોવા છતાં 1QFY27 ની કમાણી તેના અંદાજ કરતાં ઓછી રહ્યા બાદ Motilal Oswal Financial Services Ltd. એ Voltas પરનું Neutral રેટિંગ જાળવી રાખ્યું. બ્રોકર પ્રસ્તાવિત Atomberg Innovation સંયુક્ત સાહસને RAC કમ્પ્રેસરના સ્થાનિકીકરણ અને પુરવઠા શૃંખલાની સ્થિતિસ્થાપકતા સુધારવા માટે મધ્યમ ગાળાનું સકારાત્મક પગલું માને છે, જોકે આ પ્રારંભિક તબક્કે તેના લાભ અનિશ્ચિત છે.
માર્જિન વિસ્તરણ, Electro-Mechanical Projects and Services (EMPS) આવકમાં સુધારો અને Voltbek નું EBITDA બ્રેકઈવન સુધી પહોંચવું મુખ્ય નિરીક્ષણયોગ્ય મુદ્દા છે. Motilal Oswal નો લક્ષ્ય ભાવ Rs 1,290 છે, જ્યારે CMP Rs 1,325 છે.
Voltas એ આશરે Rs 4,674 કરોડની એકીકૃત 1QFY27 આવક નોંધાવી, જે વાર્ષિક ધોરણે 19 ટકા વધી પરંતુ Motilal Oswal ના અંદાજ કરતાં 7 ટકા ઓછી રહી. EBITDA વાર્ષિક ધોરણે 49 ટકા વધીને આશરે Rs 266 કરોડ થયું, જે અંદાજ કરતાં 23 ટકા ઓછું હતું, જ્યારે સમાયોજિત PAT 52 ટકા વધીને આશરે Rs 214 કરોડ થયું, જે અંદાજ કરતાં 11 ટકા ઓછું હતું.
એકંદર ઓપરેટિંગ માર્જિન વાર્ષિક ધોરણે 1.2 ટકાવારી પોઇન્ટ સુધરીને 5.7 ટકા થયું, પરંતુ બ્રોકરના અંદાજ કરતાં 1.2 ટકાવારી પોઇન્ટ ઓછું રહ્યું. કમાણીમાં ઘટાડો Unitary Cooling Products (UCP) અને Project Engineering Services (PES) વિભાગોમાં અપેક્ષા કરતાં ઓછા માર્જિન તેમજ અપેક્ષા કરતાં નબળી EMPS આવકને કારણે થયો હતો.
| એકીકૃત માપદંડ | 1QFY27 | વાર્ષિક ધોરણે ફેરફાર | અંદાજ સામે તફાવત |
|---|---|---|---|
| આવક | આશરે Rs 4,674 કરોડ | +19% | અંદાજ કરતાં 7% ઓછી |
| EBITDA | આશરે Rs 266 કરોડ | +49% | અંદાજ કરતાં 23% ઓછી |
| સમાયોજિત PAT | આશરે Rs 214 કરોડ | +52% | અંદાજ કરતાં 11% ઓછી |
| ઓપરેટિંગ માર્જિન | 5.7% | 1.2 ટકાવારી પોઇન્ટનો વધારો | અંદાજ કરતાં 1.2 ટકાવારી પોઇન્ટ ઓછી |
UCP આવક વાર્ષિક ધોરણે 32 ટકા વધીને આશરે Rs 3,794 કરોડ થઈ. UCP EBIT 93 ટકા વધીને આશરે Rs 202 કરોડ થયું, જ્યારે તેનું EBIT માર્જિન 1.7 ટકાવારી પોઇન્ટ વધીને 5.3 ટકા થયું. જોકે, ખર્ચના દબાણ વચ્ચે માર્જિન બ્રોકરના આશરે 6.0 ટકાના અંદાજથી ઓછું રહ્યું.
મેનેજમેન્ટે જણાવ્યું કે 1QFY27 માં RAC વોલ્યુમ અને મૂલ્ય અનુક્રમે આશરે 44 ટકા અને 50 ટકા વાર્ષિક ધોરણે વધ્યા, જે ઉદ્યોગ વૃદ્ધિથી આગળ રહ્યા. જૂન 2026 માં વર્ષ-થી-તારીખ ધોરણે Voltas નો RAC બજારહિસ્સો 17.3 ટકા પહોંચ્યો.
EMPS આવક વાર્ષિક ધોરણે 27 ટકા ઘટીને આશરે Rs 672 કરોડ થઈ, જ્યારે EBIT આશરે 23 ટકા ઘટીને આશરે Rs 38 કરોડ થયું, જે અંદાજ કરતાં આશરે 30 ટકા ઓછું હતું. તેમ છતાં તેનું EBIT માર્જિન 30 બેસિસ પોઇન્ટ સુધરીને 5.6 ટકા થયું. PES આવક 17 ટકા વધીને આશરે Rs 159 કરોડ થઈ, પરંતુ તેનું EBIT માર્જિન 3.7 ટકાવારી પોઇન્ટ ઘટીને 25.9 ટકા થયું.
| વિભાગ | આવક / EBIT | વાર્ષિક ધોરણે ફેરફાર | માર્જિન / નિરીક્ષણ |
|---|---|---|---|
| UCP | આવક: આશરે Rs 3,794 કરોડ; EBIT: આશરે Rs 202 કરોડ | આવક +32%; EBIT +93% | EBIT માર્જિન 5.3%, 1.7 ટકાવારી પોઇન્ટ વધ્યું પરંતુ આશરે 6.0% અંદાજથી ઓછું |
| EMPS | આવક: આશરે Rs 672 કરોડ; EBIT: આશરે Rs 38 કરોડ | આવક -27%; EBIT -23% | EBIT માર્જિન 5.6%, 30 બેસિસ પોઇન્ટ વધ્યું; EBIT અંદાજ કરતાં આશરે 30% ઓછું |
| PES | આવક: આશરે Rs 159 કરોડ | આવક +17% | EBIT માર્જિન 3.7 ટકાવારી પોઇન્ટ ઘટીને 25.9% |
સ્પ્લિટ AC નો RAC વેચાણમાં આશરે 90 ટકા હિસ્સો છે, જેમાં લગભગ 70 થી 75 ટકા ઘરઆંગણે ઉત્પાદિત થાય છે અને 25 થી 30 ટકા મૂળ ઉપકરણ ઉત્પાદકો પાસેથી લેવામાં આવે છે. વિન્ડો AC નો વાર્ષિક RAC વેચાણમાં આશરે 7 થી 8 ટકા હિસ્સો છે, જે પ્રથમ ત્રિમાસિકની ટોચની મોસમમાં થોડો વધીને 10 ટકાથી વધુ થાય છે, અને તેનું સંપૂર્ણ ઉત્પાદન OEM દ્વારા થાય છે.
પ્રસ્તાવિત 50:50 Atomberg Innovation સંયુક્ત સાહસનો પ્રારંભિક લક્ષ્ય આશરે 2.8 મિલિયન ઉચ્ચ-કાર્યક્ષમ RAC કમ્પ્રેસરની ક્ષમતા છે. પ્લાન્ટ સ્થાપના, પ્રાયોગિક ઉત્પાદન, પરીક્ષણ અને ક્ષેત્ર ચકાસણી સહિત કામ શરૂ થયાના આશરે 18 મહિના પછી સંપૂર્ણ સ્તરે વ્યાવસાયિક ઉત્પાદન શરૂ થવાની Voltas ને અપેક્ષા છે. વર્તમાન નિયમો FY25 કમ્પ્રેસર વોલ્યુમના 30 ટકા સુધી આયાતની મંજૂરી આપે છે, જેનો ઉપયોગ Voltas ચાલુ રાખી શકે છે.
Voltbek ની પકડ વધતી રહી, જેમાં વૉશિંગ મશીનમાં વર્ષ-થી-તારીખ બજારહિસ્સો 9.4 ટકા અને રેફ્રિજરેટરમાં 7.4 ટકા રહ્યો. જોકે, ઊંચા કોમોડિટી ખર્ચને કારણે EBITDA બ્રેકઈવનમાં કેટલીક ત્રિમાસિકોનો વિલંબ થઈ શકે છે, તેમ મેનેજમેન્ટે જણાવ્યું.
નીચા આધારથી, Motilal Oswal એ FY26 થી FY28 દરમિયાન Voltas ની આવક, EBITDA અને PAT માટે અનુક્રમે આશરે 14 ટકા, 46 ટકા અને 57 ટકા CAGR નો અંદાજ મૂક્યો છે. તેણે FY26 થી FY28 દરમિયાન UCP આવક CAGR આશરે 18 ટકા અને UCP માર્જિન FY27E માં 6 ટકા તથા FY28E માં 7 ટકા રહેવાનો અંદાજ મૂક્યો છે, જ્યારે FY26 માં તે 3.2 ટકા અને FY23 થી FY25 ની સરેરાશ 8.4 ટકા હતી.
ઓછા માર્જિન ધારણાઓને કારણે બ્રોકરે FY27E અને FY28E EPS અંદાજ અનુક્રમે આશરે 6 ટકા અને 7 ટકા ઘટાડ્યા.
Motilal Oswal ના Rs 1,290 લક્ષ્ય ભાવમાં ભાગોના સરવાળાનું મૂલ્યાંકન છે, જેમાં UCP માટે FY28E EPS ના 45 ગણા, PES અને EMPS માટે દરેક FY28E EPS ના 25 ગણા અને Voltbek માટે પ્રતિ શેર Rs 20નો સમાવેશ થાય છે.
બ્રોકર FY27E EPS ના 61 ગણા અને FY28E EPS ના 45 ગણા પર શેરને વાજબી મૂલ્યાંકિત માને છે. Neutral રેટિંગ RAC વૃદ્ધિ અને બજારહિસ્સાના લાભ, કમ્પ્રેસર સ્થાનિકીકરણના સંભવિત લાભ તથા માર્જિન, EMPS સુધારા અને Voltbek ના બ્રેકઈવન સુધીના માર્ગ અંગે સતત અનિશ્ચિતતા વચ્ચેનું સંતુલન દર્શાવે છે.
અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.
બધા હકો અનામત 2026 ડીએસઆઈજે વેલ્થ એડવાઇઝરી પ્રાઇવેટ લિમિટેડ (અગાઉ ડીએસઆઈજે પ્રાઇવેટ લિમિટેડ તરીકે ઓળખાતી) દ્વારા