enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

Zee Entertainment ની સબ્સ્ક્રિપ્શન વૃદ્ધિ અને FIFA પ્રોત્સાહન સામે જાહેરાતની સતત નબળાઈ

Zee Entertainment Enterprises Ltd.

બ્રોકરની ભલામણ:

HOLD

બ્રોકર: Motilal Oswal Financial Services Ltd.

10 Aug 2026

ક્ષેત્ર: Media & Entertainment

ભલામણ કિંમત

₹94

CMP

₹93.55

લક્ષ્ય

₹100

અપસાઇડ

6.38%

રોકાણ દૃષ્ટિકોણ અને મૂલ્યાંકન

10 ઓગસ્ટ 2026ના તેના 1QFY27 પરિણામ અપડેટમાં, Motilal Oswal Financial Services એ Zee Entertainment ના ત્રિમાસિક પરિણામોને નબળાં ગણાવ્યાં. બ્રોકરે Rs 94 ના CMP સામે તટસ્થ રેટિંગ અને Rs 100 લક્ષ્ય કિંમત જાળવી રાખી. સબ્સ્ક્રિપ્શનની મજબૂત વૃદ્ધિ અને Zee5 ની સુધરતી નફાકારકતા છતાં રેખીય ટેલિવિઝન જાહેરાત અને નફાકારકતામાં સતત નબળાઈ રહી.

Motilal Oswal માને છે કે Zee Entertainment ના મૂલ્યાંકન ગુણકોના સંભવિત પુનઃમૂલ્યાંકન માટે જાહેરાત આવકમાં ટકાઉ સુધારો જરૂરી છે. અપરિવર્તિત લક્ષ્ય કિંમત સપ્ટેમ્બર 2028E ના Rs 6.9 EPS ના 14 ગણા પર આધારિત છે.

1QFY27 નાણાકીય કામગીરી

Zee Entertainment એ Rs 19.1 બિલિયનની એકીકૃત 1QFY27 આવક નોંધાવી, જે વાર્ષિક ધોરણે 4.5 ટકા વધી, પરંતુ ત્રિમાસિક ધોરણે 6 ટકા ઘટી; તે મોટાભાગે Motilal Oswal ના અંદાજને અનુરૂપ હતી.

માપદંડ 1QFY27 કામગીરી વાર્ષિક ફેરફાર અન્ય તુલના
એકીકૃત આવક Rs 19.1 બિલિયન 4.5% વધારો QoQ 6% ઘટાડો; અંદાજને મોટાભાગે અનુરૂપ
જાહેરાત આવક Rs 6.7 બિલિયન 11.5% ઘટાડો બ્રોકરની અપેક્ષા કરતાં 7% વધુ
સબ્સ્ક્રિપ્શન આવક Rs 11.4 બિલિયન 16% વધારો QoQ 11% વધારો
અન્ય વેચાણ અને સેવા આવક Rs 1 બિલિયન 17% વધારો
નોંધાયેલ EBITDA Rs 789 મિલિયન 65% ઘટાડો અંદાજ કરતાં 7% ઓછું; 4.1% માર્જિન
નોંધાયેલ PAT Rs 743 મિલિયન 48% ઘટાડો અગાઉના સમયગાળાના કર ઉલટફેર અને અન્ય આવકનો લાભ
સમાયોજિત PAT Rs 474 મિલિયન 67% ઘટાડો બ્રોકરના અંદાજ કરતાં 11% ઓછું

આવકના વલણો

જાહેરાત આવક વાર્ષિક ધોરણે 11.5 ટકા ઘટીને Rs 6.7 બિલિયન રહી, જોકે તે બ્રોકરની નબળી અપેક્ષા કરતાં 7 ટકા વધુ હતી. પશ્ચિમ એશિયા સંઘર્ષ અને ક્રિકેટ વચ્ચે સ્થાનિક જાહેરાત આવક આશરે 11 ટકા ઘટી. અહેવાલમાં FIFA અધિકારોના હસ્તાંતરણ પછી જૂનમાં સુધરેલા વલણોની નોંધ લેવાઈ હતી.

રેખીય સબ્સ્ક્રિપ્શન કિંમતવધારા, ડિજિટલ સબ્સ્ક્રાઇબર વૃદ્ધિ અને ઊંચા ARPU ના ટેકાથી સબ્સ્ક્રિપ્શન આવક વાર્ષિક ધોરણે 16 ટકા અને ત્રિમાસિક ધોરણે 11 ટકા વધીને Rs 11.4 બિલિયન થઈ. અન્ય વેચાણ અને સેવા આવક વાર્ષિક ધોરણે 17 ટકા વધીને Rs 1 બિલિયન થઈ.

ખર્ચ દબાણ અને નફાકારકતા

કાર્યક્રમ ખર્ચ વાર્ષિક ધોરણે આશરે 6 ટકા વધ્યો, જ્યારે FIFA 2026 માર્કેટિંગને કારણે જાહેરાત અને પ્રચાર ખર્ચ વાર્ષિક ધોરણે 62 ટકા વધ્યો. કર્મચારી ખર્ચ આશરે 3 ટકા ઘટ્યો, પરંતુ અન્ય ખર્ચ આશરે 5 ટકા વધ્યા.

નોંધાયેલ EBITDA વાર્ષિક ધોરણે 65 ટકા ઘટીને Rs 789 મિલિયન રહ્યો, જે Motilal Oswal ના અંદાજ કરતાં 7 ટકા ઓછો હતો અને માર્જિન ઘટીને 4.1 ટકા રહ્યું. અગાઉના સમયગાળાના કર ઉલટફેર અને વાર્ષિક ધોરણે 2.1 ગણી વધેલી અન્ય આવકની મદદથી નોંધાયેલ PAT વાર્ષિક ધોરણે 48 ટકા ઘટીને Rs 743 મિલિયન રહ્યો. કર ઉલટફેરને સમાયોજિત કર્યા પછી PAT Rs 474 મિલિયન હતો, જે વાર્ષિક ધોરણે 67 ટકા અને બ્રોકરના અંદાજ કરતાં 11 ટકા ઓછો હતો.

Zee5 અને રેખીય ટેલિવિઝન કામગીરી

સ્થિર ઉપયોગ અને જોડાણ માપદંડોને કારણે Zee5 આવક વાર્ષિક ધોરણે 58 ટકા વધીને Rs 4.6 બિલિયન થઈ. અગાઉના ત્રિમાસિકમાં Rs 84 મિલિયનના નુકસાન સામે Zee5 એ Rs 44 મિલિયન EBITDA નોંધાવ્યો અને સતત ત્રીજા ત્રિમાસિકમાં સમાયોજિત EBITDA નફાકારકતા હાંસલ કરી.

જોકે, Zee5 ને બાદ કરતાં રેખીય ટેલિવિઝન વ્યવસાયે વાર્ષિક ધોરણે 5.5 ટકા આવક ઘટાડો અને EBITDA માં આશરે 75 ટકા ઘટાડો નોંધાવ્યો, જે Rs 745 મિલિયન રહ્યો. તેનું માર્જિન વાર્ષિક ધોરણે 14 ટકા પોઇન્ટ ઘટીને 5.1 ટકા રહ્યું.

મેનેજમેન્ટ ટિપ્પણી અને વ્યૂહાત્મક પહેલ

મેનેજમેન્ટે જણાવ્યું કે 1QFY27 ના અંત નજીક નજીવા સુધારા બાદ તહેવારી મોસમ દરમિયાન જાહેરાત પુનઃપ્રાપ્તિ અંગે તે સાવચેત આશાવાદી છે. તેણે જણાવ્યું કે સંબંધિત સામગ્રી ખર્ચ સાથે FIFA સબ્સ્ક્રિપ્શન વૃદ્ધિ 2QFY27 માં વધુ સંપૂર્ણપણે દેખાશે.

  • Zee એ ચાર રમતગમત ચેનલો શરૂ કરી છે અને FIFA, Bundesliga તથા Serie A અધિકારો મેળવ્યા છે.
  • FIFA 2026 એ Zee ના રેખીય અને ડિજિટલ મંચો પર 400 મિલિયનથી વધુ ગ્રાહકો સુધી પહોંચ હાંસલ કરી.
  • મેનેજમેન્ટે જણાવ્યું કે વ્યવસાયને ટકાઉ રીતે વિસ્તૃત કરવા રમતગમત-મિલકતની પસંદગી વિવેકપૂર્ણ રહેશે.
  • પસંદગીપૂર્ણ રમતગમત પુનઃપ્રવેશ, બાળ મનોરંજન અને માઇક્રો ડ્રામાને વ્યૂહાત્મક હસ્તક્ષેપ તરીકે દર્શાવાયા.

ભંડોળ એકત્ર કરવા અંગે, Zee એ નિયમનકારી સ્પષ્ટતા માગી છે, Securities Appellate Tribunal માં અપીલ કરી છે અને આગામી પગલું નક્કી કરતાં પહેલાં પરિણામની રાહ જોઈ રહ્યું છે. વ્યૂહાત્મક વેચાણની તક ઊભી થાય તે સિવાય, હાલમાં Z Music ને અલગ કરવાનું કોઈ વ્યૂહાત્મક કારણ નથી એવું મેનેજમેન્ટ માને છે.

બ્રોકર અંદાજ સુધારા અને દૃષ્ટિકોણ

નબળી જાહેરાત અને સામગ્રીમાં ઊંચા રોકાણને ટાંકીને Motilal Oswal એ તેના FY27E અને FY28E EBITDA અંદાજ અનુક્રમે 24.0 ટકા અને 14.2 ટકા ઘટાડ્યા. તેણે FY27E અને FY28E સમાયોજિત PAT અંદાજ અનુક્રમે 21.9 ટકા અને 14.5 ટકા ઘટાડ્યા.

અંદાજ FY27E FY28E
EBITDA Rs 5.8 બિલિયન, 24.0% ઘટાડો Rs 7.7 બિલિયન, 14.2% ઘટાડો
સમાયોજિત PAT Rs 4.2 બિલિયન, 21.9% ઘટાડો Rs 5.6 બિલિયન, 14.5% ઘટાડો

બ્રોકર FY26 થી FY29E દરમિયાન 4 ટકાના આવક CAGR અને જાહેરાત આવકમાં આશરે 2 ટકાના CAGR નો અંદાજ મૂકે છે. તે જાહેરાત ખર્ચના ડિજિટલ મીડિયા તરફના માળખાકીય સ્થળાંતરથી ઘટાડાના જોખમને ચિહ્નિત કરે છે અને FY29E EBITDA તથા PAT FY25 સ્તરોથી નીચે રહેવાની અપેક્ષા રાખે છે.

મુખ્ય જોખમો અને પુનઃમૂલ્યાંકન કારક

જાહેરાત આવકમાં ટકાઉ પુનઃપ્રાપ્તિ મુખ્ય સંભવિત પુનઃમૂલ્યાંકન કારક છે. Motilal Oswal સતત એ જોખમ દર્શાવે છે કે જાહેરાત ખર્ચનું ડિજિટલ મીડિયા તરફનું માળખાકીય સ્થળાંતર જાહેરાત વૃદ્ધિને મર્યાદિત કરી શકે છે અને ભવિષ્યના EBITDA તથા PAT ને અગાઉના સ્તરોથી નીચે રાખી શકે છે.

મૂળ રિસર્ચ રિપોર્ટ જુઓ / ડાઉનલોડ કરો

અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.