enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

मजबूत वितरण असूनही AAVAS Financiers वर AUM वाढ आणि मार्जिनचा दबाव

Aavas Financiers Ltd.

ब्रोकरची शिफारस:

HOLD

ब्रोकर: Motilal Oswal Financial Services Ltd. (MOFSL)

22 Jul 2026

क्षेत्र: Finance

शिफारस किंमत

-

CMP

₹1,261.75

लक्ष्य

₹1,650

No Change

-

गुंतवणूक दृष्टिकोन आणि मूल्यांकन

Motilal Oswal Financial Services Limited ने 22 जुलै 2026 च्या निकाल अद्यतनानंतर AAVAS Financiers वरील Neutral रेटिंग कायम ठेवले. ब्रोकरने 1QFY27 हे साधारण तिमाही असल्याचे म्हटले: उत्पन्न अंदाजानुसार होते, पण जास्त परतफेडींमुळे AUM वाढ अपेक्षेपेक्षा कमकुवत राहिली, तर स्प्रेड आणि NIM घटले.

Motilal Oswal ने Rs 1,650 चे लक्ष्य मूल्य दिले असून, AAVAS चे मूल्यांकन FY28E प्रति शेअर बुक व्हॅल्यूच्या 2 पट केले आहे. ब्रोकरचा FY26-28E दरम्यान AUM आणि PAT CAGR अनुक्रमे सुमारे 18 टक्के आणि 16 टक्के राहण्याचा अंदाज आहे, तर FY28E RoA 3.3 टक्के आणि RoE 14.2 टक्के राहील.

1QFY27 आर्थिक कामगिरी

AAVAS ने 1QFY27 मध्ये PAT मध्ये वर्षागणिक 23 टक्के वाढ नोंदवून तो सुमारे Rs 1,700 million केला, जो ब्रोकरच्या अंदाजानुसार होता. NII वर्षागणिक 17 टक्के वाढून सुमारे Rs 3,200 million झाला, तोही अंदाजानुसार होता. इतर उत्पन्न वर्षागणिक 17 टक्के वाढून Rs 926 million झाले.

परिचालन खर्च वर्षागणिक सुमारे 10 टक्के वाढून Rs 1,800 million झाला, जो Motilal Oswal च्या अंदाजापेक्षा सुमारे 5 टक्के कमी होता. परिणामी, खर्च-उत्पन्न गुणोत्तर तिमाही-दर-तिमाही सुमारे 2 टक्केवारी गुणांनी सुधारून 44.1 टक्के झाले, तर तरतुदीपूर्व परिचालन नफा वर्षागणिक 22 टक्के वाढून Rs 2,300 million झाला. पतखर्च Rs 128 million होता, जो ब्रोकरच्या Rs 100 million च्या अंदाजापेक्षा जास्त असून वार्षिकीकृत पतखर्चाच्या सुमारे 22 बेसिस पॉइंट्सइतका आहे. तिमाहीसाठी नोंदवलेले RoA आणि RoE अनुक्रमे 3.2 टक्के आणि 13.3 टक्के होते.

1QFY27 मेट्रिक नोंदवलेला आकडा बदल किंवा तुलना
PAT सुमारे Rs 1,700 million वर्षागणिक 23 टक्के वाढ; अंदाजानुसार
NII सुमारे Rs 3,200 million वर्षागणिक 17 टक्के वाढ; अंदाजानुसार
इतर उत्पन्न Rs 926 million वर्षागणिक 17 टक्के वाढ
परिचालन खर्च Rs 1,800 million वर्षागणिक 10 टक्के वाढ; अंदाजापेक्षा 5 टक्के कमी
खर्च-उत्पन्न गुणोत्तर 44.1 टक्के तिमाही-दर-तिमाही सुमारे 2 टक्केवारी गुणांनी सुधारले
तरतुदीपूर्व परिचालन नफा Rs 2,300 million वर्षागणिक 22 टक्के वाढ
पतखर्च Rs 128 million Rs 100 million च्या अंदाजाच्या तुलनेत; वार्षिकीकृत सुमारे 22 बेसिस पॉइंट्स
RoA / RoE 3.2 टक्के / 13.3 टक्के तिमाहीसाठी नोंदवलेले

AUM वाढ, वितरण आणि परतफेडी

AUM वर्षागणिक 15 टक्के आणि तिमाही-दर-तिमाही सुमारे 2 टक्के वाढून सुमारे Rs 2,39,000 million झाला. वितरणे वर्षागणिक सुमारे 41 टक्के वाढून Rs 16,100 million झाली, ज्याला अधिक प्रमाण आणि उत्पादकतेचा आधार मिळाला; मात्र तुलनेला कमी आधाराचा फायदा झाला.

वार्षिकीकृत कर्जपुस्तक रन-ऑफ सुमारे 19.4 टक्क्यांवर उच्च राहिला, मागील तिमाहीतील 19.8 टक्के आणि वर्षभरापूर्वीच्या 16.2 टक्क्यांच्या तुलनेत. व्यवस्थापनाने सांगितले की एप्रिल आणि मे 2026 मध्ये, विशेषतः 14 टक्क्यांपेक्षा जास्त दराच्या कर्जांमध्ये, परतफेडी किंचित वाढल्या; पण जून 2026 मध्ये त्या सामान्य झाल्या आणि आणखी वाढण्याची अपेक्षा नाही.

व्यवस्थापनाने वितरण वाढीसाठी 22-23 टक्के आणि AUM वाढीसाठी 17-18 टक्क्यांचे FY27 मार्गदर्शन कायम ठेवले, तर मध्यम मुदतीत AUM वाढीचे उद्दिष्ट सुमारे 20 टक्के आहे. गृहकर्ज ते बिगर-गृहकर्ज वितरणाचे 65:35 मिश्रण राखण्याचे त्याचे उद्दिष्ट आहे.

मार्जिन आणि NIM दृष्टिकोन

ब्रोकरच्या मते मार्जिनवरील दबाव हा मुख्य मुद्दा आहे. नोंदवलेले स्प्रेड तिमाही-दर-तिमाही सुमारे 15 बेसिस पॉइंट्सने घसरून अंदाजे 5.05 टक्के झाले, तर गणना केलेला NIM तिमाही-दर-तिमाही सुमारे 20 बेसिस पॉइंट्सने घटला.

जून 2026 मध्ये आणखी 10-बेसिस-पॉइंट PLR कपातीमुळे एकूण PLR कपात 25 बेसिस पॉइंट्सवर पोहोचली. PLR कपात, तीव्र स्पर्धा आणि गृहकर्जांच्या मोठ्या मिश्रणामुळे FY27 पूर्ण वर्षातील स्प्रेड 5 टक्क्यांखाली येतील, अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे. गृहकर्जांचे उत्पन्न बिगर-गृहकर्ज उत्पन्नापेक्षा सुमारे 150-200 बेसिस पॉइंट्स कमी आहे.

Motilal Oswal ने FY27E मध्ये सुमारे 5.3 टक्के आणि FY28E मध्ये 5.2 टक्के NIM गृहीत धरला आहे. कमी स्प्रेड असूनही उत्पादकता, खर्च कार्यक्षमता आणि उत्पन्न-बाजूच्या उपायांमुळे नफाक्षमता टिकवण्यास मदत होईल, अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे.

मालमत्ता गुणवत्ता आणि पतखर्च

मालमत्ता गुणवत्तेत किरकोळ हंगामी बिघाड दिसला. एकूण स्टेज 3 आणि निव्वळ स्टेज 3 तिमाही-दर-तिमाही अनुक्रमे सुमारे 6 बेसिस पॉइंट्स आणि 3 बेसिस पॉइंट्स वाढून 1.11 टक्के आणि 0.71 टक्के झाले. एक दिवसापेक्षा जास्त थकीत कर्जे तिमाही-दर-तिमाही सुमारे 60 बेसिस पॉइंट्स वाढून 3.75 टक्के झाली.

व्यवस्थापनाने सांगितले की 1+ DPD 5 टक्क्यांखाली राहिला, कोणत्याही विभागात लक्षणीय ताण दिसला नाही आणि वसुली व पतगुणवत्ता प्राधान्यक्रम आहेत. तरीही मध्य पूर्व संकटाच्या पार्श्वभूमीवर पर्यटन, प्रवास आणि रेस्टॉरंट-संबंधित विभागांबाबत ते सावध आहे.

Motilal Oswal ला AAVAS कडून मजबूत मालमत्ता गुणवत्ता कायम राहण्याची अपेक्षा असून FY27E मध्ये सुमारे 20 बेसिस पॉइंट्स आणि FY28E मध्ये 15 बेसिस पॉइंट्स पतखर्च गृहीत धरला आहे.

परिचालन प्राधान्यक्रम आणि पुनर्मूल्यांकनाचा घटक

व्यवस्थापन शाखा-स्तरीय ब्रेकइव्हन जलद करणे, शाखांद्वारे थेट सोर्सिंग, डेटा आणि तंत्रज्ञानाद्वारे लॉगिन-ते-वितरण रूपांतरण सुधारणे आणि ग्राहक संपादन खर्च कमी करणे यावर काम करत आहे.

सध्या प्रति क्षेत्रीय कर्मचारी Rs 800,000-1,000,000 असलेले वितरण तीन वर्षांपेक्षा कमी कालावधीत Rs 2,000,000-2,200,000 पर्यंत वाढवण्याचे उद्दिष्ट आहे. निरोगी वितरणांसह नमूद केलेल्या 20 टक्के वाढीच्या उद्दिष्टाचे AUM वाढीत सातत्यपूर्ण रूपांतर हे प्रमुख पुनर्मूल्यांकनाचे कारण असल्याचे Motilal Oswal मानते.

मुख्य जोखीम

  • स्पर्धेची तीव्रता.
  • पोर्टफोलिओतील सातत्यपूर्ण घट आणि परतफेडी.
  • AUM मार्गदर्शनाच्या तुलनेत कमकुवत अंमलबजावणी.
  • गृहकर्जांवरील अधिक लक्षामुळे उत्पन्न आणि स्प्रेडमध्ये आणखी संकुचन.
मूळ रिसर्च रिपोर्ट पहा / डाउनलोड करा

अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.