Buy
₹404
₹404.05
₹480
18.81%
Motilal Oswal Financial Services ने मजबूत कर्जवाढ आणि मोठ्या प्रमाणात स्थिर मालमत्ता गुणवत्तेच्या पाठबळावर स्थिर Q1 FY27 नंतर Aditya Birla Capital वरील Buy शिफारस कायम ठेवली आहे. मात्र, NBFC मार्जिन विस्ताराला अजून विलंब होत आहे. क्रॉस-सेलिंग, डिजिटल गुंतवणूक आणि One ABC धोरणाच्या पाठबळावर एकत्रित PAT मध्ये FY26-FY28E दरम्यान सुमारे 28% चक्रवाढ वाढ अपेक्षित असल्याचे ब्रोकरचे म्हणणे आहे. एकत्रित इक्विटीवरील परतावा FY28E पर्यंत सुमारे 14% होण्याची अपेक्षा आहे.
Aditya Birla Capital ने Q1 FY27 मध्ये एकत्रित महसुलात वार्षिक आधारावर सुमारे 29% वाढ नोंदवत Rs 14,700 कोटी केले, तर एकत्रित PAT सुमारे 40% वाढून Rs 1,180 कोटी झाला. एकत्रित NBFC आणि गृहकर्ज पुस्तक वार्षिक आधारावर 32% आणि तिमाही आधारावर 6% वाढून Rs 2.19 लाख कोटी झाले. मालमत्ता व्यवस्थापन, जीवन विमा आणि आरोग्य विम्यातील एकूण AUM वार्षिक आधारावर सुमारे 36% वाढून Rs 7.53 लाख कोटी झाले.
कंपनीने प्रवर्तकांकडून Rs 3,080 कोटी आणि IFC कडून Rs 920 कोटी अशा प्राधान्य वाटपाद्वारे Rs 4,000 कोटी वाढीचे भांडवल उभारले. यातून सुमारे 87.5% रक्कम NBFC वाढीसाठी वापरली जाईल, अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा असून NBFC, HFC किंवा इतर संस्थांसाठी नजीकच्या काळात आणखी भांडवल उभारणी अपेक्षित नाही.
| Q1 FY27 निर्देशक | कामगिरी |
|---|---|
| एकत्रित महसूल | Rs 14,700 कोटी; वार्षिक आधारावर सुमारे 29% वाढ |
| एकत्रित PAT | Rs 1,180 कोटी; वार्षिक आधारावर सुमारे 40% वाढ |
| एकत्रित NBFC आणि गृहकर्ज पुस्तक | Rs 2.19 लाख कोटी; वार्षिक आधारावर 32% आणि तिमाही आधारावर 6% वाढ |
| व्यवसायांमधील एकूण AUM | Rs 7.53 लाख कोटी; वार्षिक आधारावर सुमारे 36% वाढ |
| उभारलेले वाढीचे भांडवल | प्राधान्य वाटपाद्वारे Rs 4,000 कोटी |
NBFC कर्ज पुस्तक वार्षिक आधारावर सुमारे 28% आणि तिमाही आधारावर 5% वाढून Rs 1.67 लाख कोटी झाले. कर्जवाटप वार्षिक आधारावर सुमारे 34% वाढून Rs 21,200 कोटी झाले. शुल्क उत्पन्नासह NBFC NIM तिमाही आधारावर मोठ्या प्रमाणात स्थिर राहून 6.07% होते, जे मागील तिमाहीत 6.08% होते, तर उत्पन्नदर 7 बेसिस पॉइंट्सनी घसरून 12.58% झाला.
स्थिर शुल्कपूर्व उत्पन्नदर आणि निधीच्या कमी खर्चामुळे शुल्क उत्पन्नातील घट भरून निघाल्याचे व्यवस्थापनाने सांगितले. वैयक्तिक आणि ग्राहक वित्तासह असुरक्षित कर्जाचा मिश्रणातील वाटा सुमारे 25% वरून 28-30% पर्यंत वाढल्याने मार्जिन आणि उत्पन्नदर सुधारतील, अशी अपेक्षा आहे. या सुधारणेस काही तिमाही लागतील, असे व्यवस्थापनाने सूचित केले.
NBFC PBT वार्षिक आधारावर सुमारे 32% आणि तिमाही आधारावर 10% वाढून Rs 1,220 कोटी झाला, तर RoA सुमारे 2.4% होता. GS2 अधिक GS3 कर्जे सुमारे 2.4% वर स्थिर राहिली. Motilal Oswal ने FY26-FY28E साठी NBFC AUM आणि PAT CAGR अनुक्रमे सुमारे 23% आणि 27% राहण्याचा अंदाज व्यक्त केला आहे. FY28E NBFC RoA आणि RoE अनुक्रमे 2.2% आणि 15.5% राहण्याचा अंदाज आहे.
| NBFC निर्देशक | Q1 FY27 / दृष्टिकोन |
|---|---|
| कर्ज पुस्तक | Rs 1.67 लाख कोटी; वार्षिक आधारावर 28% आणि तिमाही आधारावर 5% वाढ |
| कर्जवाटप | Rs 21,200 कोटी; वार्षिक आधारावर सुमारे 34% वाढ |
| शुल्क उत्पन्नासह NIM | 6.07%, मागील तिमाहीतील 6.08% च्या तुलनेत |
| उत्पन्नदर | 12.58%; तिमाही आधारावर सुमारे 7 बेसिस पॉइंट्स घट |
| NBFC PBT | Rs 1,220 कोटी; वार्षिक आधारावर सुमारे 32% आणि तिमाही आधारावर 10% वाढ |
| GS2 अधिक GS3 कर्जे | सुमारे 2.4%, सलग स्थिर |
| FY26-FY28E AUM / PAT CAGR | सुमारे 23% / 27% |
| FY28E RoA / RoE | 2.2% / 15.5% |
गृहवित्त व्यवसायाने भक्कम वाढ नोंदवली. AUM वार्षिक आधारावर 50% आणि तिमाही आधारावर 9% वाढून Rs 51,800 कोटी झाले, तर कर्जवाटप 39% वाढून सुमारे Rs 7,500 कोटी झाले. HFC NIM तिमाही आधारावर सुमारे 17 बेसिस पॉइंट्स सुधारून 5.2% झाला, PBT वार्षिक आधारावर सुमारे 95% वाढून Rs 300 कोटी झाला आणि RoA 2.12% होता.
GS2 अधिक GS3 सुमारे 0.8% राहिले, मात्र स्टेज 3 तरतूद कव्हरेज तिमाही आधारावर सुमारे 190 बेसिस पॉइंट्स घसरून अंदाजे 57% झाले. सहा ते आठ तिमाहींत HFC AUM Rs 1 लाख कोटी करण्याचे, Q4 FY27 पर्यंत RoE सुमारे 13% आणि सहा ते आठ तिमाहींत सुमारे 15% करण्याचे व्यवस्थापनाचे उद्दिष्ट आहे. Motilal Oswal ने FY26-FY28E दरम्यान 37% HFC कर्ज-पुस्तक CAGR चा अंदाज व्यक्त केला आहे.
AMC चे तिमाही सरासरी AUM वार्षिक आधारावर 6% वाढून सुमारे Rs 4.28 लाख कोटी झाले. इक्विटी QAAUM सुमारे 10% वाढून Rs 1.99 लाख कोटी झाले, तर PAT 12% वाढून Rs 310 कोटी झाला.
जीवन विम्यातील वैयक्तिक FYP 20% वाढून सुमारे Rs 950 कोटी झाले आणि नूतनीकरण प्रीमियम 19% वाढून Rs 2,350 कोटी झाला. निव्वळ VNB मार्जिन वार्षिक आधारावर 750 बेसिस पॉइंट्स वाढून सुमारे 15.1% झाले, तर 13-महिन्यांची सातत्यता 83% होती. तीन वर्षांत वैयक्तिक FYP CAGR 20-22% आणि VNB मार्जिन 20% पेक्षा जास्त करण्याचे व्यवस्थापनाचे उद्दिष्ट आहे.
आरोग्य विमा GWP सुमारे 50% वाढून Rs 2,200 कोटी झाले. बाजार हिस्सा सुमारे 16.2% होता, तर एकत्रित गुणोत्तर 106% होते.
व्यवस्थापनाची Q2 FY27 मध्ये सुवर्णकर्जे सुरू करण्याची योजना आहे. मार्च 2027 पर्यंत 200-300 स्वतंत्र शाखा आणि तीन वर्षांत सुमारे 1,000 शाखांचे उद्दिष्ट आहे. नुकतेच उभारलेले वाढीचे भांडवल NBFC विस्ताराला पाठबळ देईल आणि NBFC, HFC किंवा इतर संस्थांसाठी नजीकच्या काळात आणखी भांडवल उभारणी अपेक्षित नाही, असे कंपनीचे म्हणणे आहे.
Motilal Oswal चे मार्च 2028 चे भागांच्या बेरजेवर आधारित लक्ष्य मूल्य Rs 480 आहे. मूल्यांकन आराखड्यात NBFC साठी 2.0 पट PBV, HFC साठी 2.2 पट PBV, AMC साठी कमाईच्या 28 पट, जीवन विम्यासाठी 1.3 पट EV आणि आरोग्य विम्यासाठी 1.0 पट GWP निर्धारित केले आहे.
| व्यवसाय | मूल्यांकन गुणक |
|---|---|
| NBFC | 2.0 पट PBV |
| HFC | 2.2 पट PBV |
| AMC | कमाईच्या 28 पट |
| जीवन विमा | 1.3 पट EV |
| आरोग्य विमा | 1.0 पट GWP |
गुंतवणूक प्रकरणासाठी प्रमुख निरीक्षणीय बाब म्हणजे NBFC NIM सुधारणेची वेळ आणि व्याप्ती. ब्रोकरच्या पूर्वीच्या विस्ताराच्या अपेक्षेनंतरही Q1 FY27 मध्ये मार्जिन स्थिर राहिले.
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)