Neutral
₹5,452
₹5,214
₹5,840
7.12%
28 मे 2026 च्या निकाल अद्ययावतमध्ये, मोतीलाल ओसवाल फायनान्शियल सर्व्हिसेस लिमिटेडने अल्केम लॅबोरेटरीजवरील आपले न्यूट्रल रेटिंग कायम ठेवले. देशांतर्गत फॉर्म्युलेशन्समधील पुनरुज्जीवन आणि सातत्यपूर्ण आंतरराष्ट्रीय वाढीच्या पाठबळावर FY26 ची समाप्ती सकारात्मक असल्याचे ब्रोकरेजचे मत आहे, परंतु गुंतवणूक आणि परिचालन खर्च वाढल्याने पुढील दोन वर्षांत नफावाढीचा वेग मंदावण्याची अपेक्षा आहे.
मोतीलाल ओसवालने अल्केम लॅबोरेटरीजचे मूल्यांकन 12-महिन्यांच्या फॉरवर्ड कमाईच्या 28 पट करून Rs 5,840 चे लक्ष्य मूल्य निश्चित केले आहे, तर CMP Rs 5,452 आहे. हा शेअर FY27E कमाईच्या 29 पट आणि FY28E कमाईच्या 26 पटवर व्यवहार करत होता. FY26-28 दरम्यान अपेक्षित कमाई तुलनेने स्थिर राहण्यासह हे मूल्यांकन न्यूट्रल भूमिकेला आधार देते.
अल्केम लॅबोरेटरीजने अपेक्षेपेक्षा चांगली Q4 FY26 कामगिरी दिली. एकत्रित महसूल वर्ष-दर-वर्ष 14.6 टक्क्यांनी वाढून Rs 3,603 कोटी झाला, जो मोतीलाल ओसवालच्या अंदाजापेक्षा 4 टक्के अधिक होता. EBITDA वर्ष-दर-वर्ष 32.2 टक्क्यांनी वाढून Rs 517 कोटी झाला, जो अंदाजापेक्षा 6 टक्के अधिक होता, तर समायोजित करानंतरचा नफा 48.2 टक्क्यांनी वाढून Rs 453 कोटी झाला, जो ब्रोकरेजच्या अंदाजापेक्षा 16 टक्के जास्त होता.
| Q4 FY26 मेट्रिक | नोंदवलेली कामगिरी | वर्ष-दर-वर्ष बदल / अंदाजाशी तुलना |
|---|---|---|
| एकत्रित महसूल | Rs 3,603 कोटी | 14.6% वाढ; अंदाजापेक्षा 4% अधिक |
| EBITDA | Rs 517 कोटी | 32.2% वाढ; अंदाजापेक्षा 6% अधिक |
| समायोजित करानंतरचा नफा | Rs 453 कोटी | 48.2% वाढ; अंदाजापेक्षा 16% अधिक |
| एकूण मार्जिन | 65.4% | 605 बेसिस पॉइंट्सने वाढ |
| EBITDA मार्जिन | 14.4% | 190 बेसिस पॉइंट्सने वाढ |
एकूण मार्जिन वर्ष-दर-वर्ष 605 बेसिस पॉइंट्सने वाढून 65.4 टक्के झाले, तर EBITDA मार्जिन 190 बेसिस पॉइंट्सने वाढून 14.4 टक्के झाले. मात्र, विक्रीच्या प्रमाणात अनुक्रमे 265 बेसिस पॉइंट्स आणि 130 बेसिस पॉइंट्सने वाढलेले उच्च इतर खर्च आणि संशोधन व विकास खर्च यांमुळे मजबूत एकूण मार्जिनचा फायदा मर्यादित झाला. Q4 मध्ये गुंतवणुकींचे मूल्यह्रास, श्रम-संहितेतील बदलांचा अतिरिक्त परिणाम आणि मूल्यह्रास तोट्याची परतफेड यांचा समावेश असलेला Rs 135 कोटींचा अपवादात्मक खर्च समाविष्ट होता.
FY26 साठी, अल्केम लॅबोरेटरीजने महसुलात 13.5 टक्के वाढ, EBITDA मध्ये 19.6 टक्के वाढ आणि समायोजित करानंतरच्या नफ्यात 17.8 टक्के वाढ नोंदवली. भारतातील फॉर्म्युलेशन्समध्ये 9.7 टक्के वाढ होऊन ती Rs 9,851 कोटी झाली, ज्याचा विक्रीत सुमारे 67.8 टक्के वाटा होता.
अल्केमने सहा उपचार विभागांमध्ये भारतीय औषध बाजारापेक्षा चांगली कामगिरी केली: त्वचारोग, गॅस्ट्रो, वेदना, व्हिटॅमिन्स-मिनरल्स-न्यूट्रिएंट्स, श्वसन आणि मधुमेहविरोधी उत्पादने. अॅक्युट आणि क्रॉनिक विभाग अनुक्रमे 10.0 टक्के आणि 16.1 टक्क्यांनी वाढले, जे उद्योगाच्या 7.7 टक्के आणि 13.6 टक्के वाढीपेक्षा अधिक होते. भारतातील आपल्या सेमॅग्लुटाइड लाँचने 11 टक्के बाजार हिस्सा मिळवल्याचे व्यवस्थापनाने सांगितले. नफाक्षमतेला प्राधान्य दिल्याने ट्रेड-जेनेरिक्सची वाढ वार्षिकीकृत आधारावर 4.3 टक्क्यांवर मंद राहिली.
आंतरराष्ट्रीय वाढ ही Q4 मधील प्रमुख चालक ठरली. आंतरराष्ट्रीय व्यवसाय वर्ष-दर-वर्ष 26 टक्क्यांनी वाढून Rs 1,222 कोटी झाला, ज्यात US जेनेरिक्स विक्री 26 टक्क्यांनी वाढून Rs 768 कोटी आणि ex-US वाढ 24 टक्क्यांनी वाढून Rs 454 कोटी झाली.
FY26 साठी, US जेनेरिक्स महसूल 21.4 टक्क्यांनी वाढला, तर ऑस्ट्रेलिया आणि जर्मनीतील व्यापक मागणीच्या पाठबळावर ex-US विक्री 26.6 टक्क्यांनी वाढली. अल्केमने आठ संक्षिप्त नवीन औषध अर्ज आणि एक बायोलॉजिक्स परवाना अर्ज दाखल केला, 17 संक्षिप्त नवीन औषध अर्जांना मंजुरी मिळवली आणि FY26 मध्ये 11 उत्पादने लाँच केली.
US पाइपलाइनमध्ये मंजूर जेनेरिक टोलव्हॅप्टनचा समावेश आहे, जो मर्यादित स्पर्धेचे उत्पादन म्हणून सप्टेंबर किंवा ऑक्टोबर 2026 मध्ये लाँच होईल अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे. कंपनीकडे प्रोलिया आणि एक्सगेवा बायोसिमिलर्ससाठी युरोपीय मंजुरी आहेत, तसेच प्रोलिया बायोसिमिलर लाँचसाठी भागीदार आहे.
FY27 साठी, व्यवस्थापनाने भारतीय औषध बाजारापेक्षा 100-150 बेसिस पॉइंट्स अधिक देशांतर्गत-फॉर्म्युलेशन वाढ, स्थिर चलनाच्या आधारावर उच्च एकल-अंकी US वाढ आणि उर्वरित जगात उच्च किशोरवयीन टक्केवारीतील वाढीचे मार्गदर्शन दिले. FY27 EBITDA मार्जिन 20-21 टक्के आणि प्रभावी कर दर 27-29 टक्के राहण्याची अपेक्षा आहे. ऑक्ल्यूटेक व्यवहार 45-60 दिवसांत पूर्ण होईल अशीही व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे.
मोतीलाल ओसवालने FY26-28 दरम्यान सुमारे 12 टक्के महसूल CAGR चा अंदाज वर्तवला आहे, ज्यात देशांतर्गत-फॉर्म्युलेशन विक्री CAGR 10.8 टक्क्यांनी वाढून Rs 12,080 कोटी आणि आंतरराष्ट्रीय-विक्री CAGR सुमारे 11 टक्क्यांनी वाढून Rs 5,760 कोटी होण्याचा समावेश आहे. मर्यादित स्पर्धेतील US उत्पादने, सेमॅग्लुटाइडची अधिक मोठी संधी आणि कमी प्रभावी कर-दर गृहितकामुळे ब्रोकरेजने FY27 आणि FY28 च्या नफ्याचे अंदाज अनुक्रमे 3 टक्के आणि 5 टक्क्यांनी वाढवले.
मोतीलाल ओसवालच्या मते समायोजित प्रति शेअर नफा FY27 मध्ये 12.8 टक्क्यांनी घटेल आणि त्यानंतर FY28 मध्ये 12.9 टक्क्यांनी वाढेल. परतावा गुणोत्तरांमध्येही नरमाई येण्याची अपेक्षा आहे.
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)