enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

क्षमता 119 mtpa पर्यंत वाढत असताना Ambuja Cements चे खर्च बचतीचे लक्ष्य

Ambuja Cements Ltd.

ब्रोकरची शिफारस:

HOLD

ब्रोकर: ICICI Securities / ICICI Direct Research

29 Jul 2026

क्षेत्र: Construction Materials

शिफारस किंमत

₹440

CMP

₹402.7

लक्ष्य

₹480

अपसाइड

9.09%

गुंतवणूक दृष्टिकोन आणि मूल्यांकन

ICICI Direct Research च्या 29 जुलै 2026 च्या निकाल अद्यतनात Ambuja Cements साठी खर्च कार्यक्षमता हा प्रमुख गुंतवणूक निकष असल्याचे नमूद केले आहे. ब्रोकरने HOLD रेटिंग आणि Rs 480 लक्ष्य किंमत कायम ठेवली असून, कंपनीचे मूल्यांकन FY28E EV/EBITDA च्या 15 पट केले आहे.

Adani Group चा भाग असलेली Ambuja Cements ही Sanghi Industries, Penna Cement आणि Orient Cement यांसह सुमारे 109 mtpa एकत्रित सिमेंट क्षमता असलेली अखिल भारतीय सिमेंट उत्पादक कंपनी आहे.

Q1 FY27 आर्थिक कामगिरी

नोंदवलेले Q1 FY27 परिचालन उत्पन्न Rs 9,500 कोटी होते, जे वार्षिक आधारावर 7.7 टक्के आणि तिमाही आधारावर 13.0 टक्के कमी होते. विक्री खंडात वार्षिक आधारावर 8.0 टक्के घट झाल्याने ही घसरण झाली, तर मिश्रित प्रत्यक्ष प्राप्ती वार्षिक आधारावर स्थिर राहिली.

निकष Q1 FY27 वार्षिक बदल
परिचालन उत्पन्न Rs 9,500 कोटी 7.7% घट
EBITDA Rs 1,589 कोटी 19.0% घट
प्रति टन EBITDA Rs 918 11.9% घट; अनुक्रमे 26.1% वाढ
EBITDA मार्जिन 16.7% 233 बेसिस पॉइंट्स घट
PAT Rs 577 कोटी 30.9% घट

वीज, इंधन आणि इतर खर्च वाढल्याने प्रति टन एकूण खर्च वार्षिक आधारावर 3.2 टक्के वाढला आणि EBITDA मार्जिन वार्षिक आधारावर 233 बेसिस पॉइंट्सने घसरून 16.7 टक्क्यांवर आले. नोंदवलेला PAT वार्षिक आधारावर 30.9 टक्के घटून Rs 577 कोटी झाला.

खंड धोरण आणि मागणीचा दृष्टिकोन

व्यवस्थापनाने FY27E साठी सुमारे 8 टक्के विक्री-खंड वाढीचे मार्गदर्शन कायम ठेवले असून, यामुळे सुमारे 80 mtpa खंड अपेक्षित आहे. पायाभूत सुविधा खर्च, गृहनिर्माण मागणी आणि अलीकडे सुरू झालेल्या क्षमता यांचा वाढीला आधार मिळण्याची अपेक्षा आहे.

कंपनीच्या मूल्य-आधारित खंड पद्धतीत कमी मार्जिनच्या गैर-व्यापारी विक्रीत कपात करण्यात आली. Q1 FY27 मध्ये व्यापारी खंड वार्षिक आधारावर 2 टक्के घसरले, तर गैर-व्यापारी खंडात 21 टक्के घट झाली. व्यापारी विक्री एकूण खंडाच्या 78 टक्के होती, तर प्रीमियम उत्पादनांचा व्यापारी विक्रीत 34 टक्के वाटा होता. Q1 FY27 मध्ये क्षमता वापर सुमारे 65 टक्के होता, जो मार्च 2026 पर्यंत सुमारे 70 टक्के होता. ICICI Direct ने FY26 ते FY28E दरम्यान सुमारे 7 टक्के CAGR एकत्रित खंड वाढीचा अंदाज व्यक्त केला आहे.

क्षमता विस्तार आणि भांडवली खर्च

Ambuja Cements FY27 अखेर 109 mtpa वरून 119 mtpa एकत्रित क्षमतेकडे प्रगती करत आहे. Jodhpur, Dahej, Kalamboli, Warisaliganj, Bathinda आणि Maratha येथे प्रकल्प सुरू आहेत.

व्यवस्थापनाचे दीर्घकालीन लक्ष्य 155 mtpa असून, दरवर्षी सुमारे 8-10 mtpa भर आणि 70-75 टक्के एकत्रित वापर अपेक्षित आहे. आधुनिकीकरण आणि एकीकरणासाठी सुमारे 3.5 mtpa क्षमता जवळपास सहा महिन्यांसाठी तात्पुरती बंद राहील.

Orient Cement सुमारे 87 टक्के वापरासह चांगल्या मार्जिनवर कार्यरत होते, तर वापर सुधारण्यासाठी Penna Cement ला त्याच्या वितरण जाळ्यात गुंतवणूक आवश्यक आहे.

घटक मार्गदर्शन किंवा स्थिती
FY27-अखेर क्षमता 119 mtpa
दीर्घकालीन क्षमता लक्ष्य 155 mtpa
FY27E भांडवली खर्च सुमारे Rs 6,500 कोटी
Q1 मध्ये झालेला FY27E भांडवली खर्च Rs 1,500-1,600 कोटी
FY28 भांडवली खर्च Rs 6,000-7,000 कोटी

खर्च कार्यक्षमता आणि नफाक्षमतेचा दृष्टिकोन

ब्रोकरला अधिग्रहित मालमत्तांतील समन्वय आणि खर्च उपक्रमांमुळे नफाक्षमता सुधारण्याची अपेक्षा आहे. FY27 अखेर प्रति टन परिचालन खर्चात आणखी Rs 130-150 प्रति टन कपात करून तो सुमारे Rs 4,250 प्रति टन आणि FY28 अखेर सुमारे Rs 4,000 प्रति टन करण्याचे व्यवस्थापनाचे लक्ष्य आहे.

खर्च कपातीचे प्रमुख घटक पुढीलप्रमाणे आहेत:

  • हरित ऊर्जेचा अधिक वापर.
  • दीर्घकालीन फ्लाय ॲश पुरवठा.
  • क्लिंकरचा कमी घटक.
  • लॉजिस्टिक बचत आणि कमी वाहतूक अंतर.
  • प्रीमियमायझेशन आणि परिचालन लाभ.

Q1 FY27 दरम्यान हरित वीजेचा वाटा सुमारे 28 टक्के होता आणि FY27 अखेर तो 35 टक्के करण्याचे लक्ष्य आहे. व्यवस्थापनाचे FY27E मध्ये पर्यायी इंधन वापराचे लक्ष्य 12-15 टक्के आहे. कोळसा ब्लॉक्स सुमारे 30 महिन्यांत कार्यान्वित होण्याची अपेक्षा आहे.

ICICI Direct ने FY28E मध्ये Rs 1,037 प्रति टन EBITDA चा अंदाज व्यक्त केला आहे, जो FY26 मधील Rs 874 च्या तुलनेत आहे. ब्रोकरने FY27E आणि FY28E साठीचे महसूल आणि EBITDA अंदाज मोठ्या प्रमाणात कायम ठेवले आहेत, तर खंड CAGR अंदाजात किंचित कपात करून FY28E प्रति टन EBITDA अंदाज वाढवला आहे.

प्रमुख जोखीम

  • मागणीत मंदी.
  • क्षमता विस्तारातील विलंब.
  • कमोडिटीच्या वाढलेल्या किंमती.
  • तीव्र स्पर्धा.
मूळ रिसर्च रिपोर्ट पहा / डाउनलोड करा

अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.