Buy
₹1,942
₹2,226
₹2,240
15.35%
Motilal Oswal Financial Services Ltd. ने 3 ऑगस्ट 2026 च्या Q1 FY27 निकाल अद्ययावतमध्ये APL Apollo Tubes वरील खरेदी शिफारस कायम ठेवली. गृहनिर्माण आणि पायाभूत सुविधांमध्ये स्ट्रक्चरल ट्यूब्सचा वाढता वापर तसेच सौर पायाभूत सुविधा आणि डेटा सेंटर्समधील विस्तारामुळे कंपनीचा वाढीचा दृष्टिकोन भक्कम राहील, असे ब्रोकरचे मत आहे.
Motilal Oswal ने FY26-FY28E दरम्यान 11 टक्के विक्री-प्रमाण CAGR चा अंदाज व्यक्त केला असून, याच कालावधीत महसूल, EBITDA आणि समायोजित PAT साठी अनुक्रमे 17 टक्के, 18 टक्के आणि 21 टक्के CAGR चा अंदाज वर्तवला आहे.
| मूल्यांकन निकष | तपशील |
|---|---|
| अहवालातील CMP | Rs 1,942 |
| लक्ष्य किंमत | Rs 2,240 |
| संभाव्य वाढ | 15 टक्के |
| FY28E EPS | Rs 63 |
| मूल्यांकन गुणक | FY28E EPS च्या 35 पट |
| अहवालातील CMP मूल्यांकन | FY28E EPS च्या 30.7 पट |
APL Apollo Tubes ने Q1 FY27 मध्ये Rs 5,600 कोटी एकत्रित महसूल नोंदवला, जो वार्षिक आधारावर 4 टक्के वाढला पण तिमाही आधारावर 11 टक्के घटला. महसूल Motilal Oswal च्या Rs 5,040 कोटींच्या अंदाजापेक्षा जास्त होता.
एकूण विक्री-प्रमाण वार्षिक आधारावर 6 टक्क्यांनी घटून 7,44,823 टन झाले. भू-राजकीय पुरवठा-साखळीतील व्यत्ययांमुळे दुबई प्रकल्पात सुमारे 25,000 टनांचे नुकसान झाले. ऊर्जा टंचाई आणि प्राथमिक-दुय्यम पोलाद दरांतील मोठ्या फरकामुळे SG Premium गंजरोधक विभागावरही सुमारे 25,000 टनांचा परिणाम झाला. वाढलेला इनपुट खर्च, पोलाद दरवाढीनंतर चॅनेलमधील साठा कमी करणे आणि बांधकामाची मंद मागणी यामुळेही विक्री-प्रमाणावर दबाव आला.
नकारात्मक परिचालन लीव्हरेज असूनही, Q1 FY27 EBITDA वार्षिक आधारावर 11 टक्क्यांनी वाढून सुमारे Rs 410 कोटी झाला, जो ब्रोकरच्या अंदाजानुसार होता. चांगले मूल्यनिर्धारण आणि नफाक्षमतेवरील व्यवस्थापनाच्या लक्षामुळे प्रति टन EBITDA Rs 5,522 राहिला, जो Q1 FY26 मधील Rs 4,683 आणि Q4 FY26 मधील Rs 5,525 च्या तुलनेत होता. समायोजित PAT देखील वार्षिक आधारावर 11 टक्क्यांनी वाढून सुमारे Rs 260 कोटी झाला, जो अंदाजांनुसार होता.
| निकष | Q1 FY27 | वार्षिक / तुलना |
|---|---|---|
| एकत्रित महसूल | Rs 5,600 कोटी | वार्षिक 4 टक्के वाढ; तिमाही 11 टक्के घट |
| एकूण विक्री-प्रमाण | 7,44,823 टन | वार्षिक 6 टक्के घट |
| EBITDA | सुमारे Rs 410 कोटी | वार्षिक 11 टक्के वाढ |
| प्रति टन EBITDA | Rs 5,522 | Q1 FY26 मध्ये Rs 4,683; Q4 FY26 मध्ये Rs 5,525 |
| समायोजित PAT | सुमारे Rs 260 कोटी | वार्षिक 11 टक्के वाढ |
| जून 2026 मधील निव्वळ रोख | Rs 1,410 कोटी | मार्च 2026 मध्ये Rs 1,530 कोटी |
| निव्वळ कार्यशील-भांडवल दिवस | शून्य | अपरिवर्तित राहिले |
व्यवस्थापनाने FY27 साठी 15-20 टक्के विक्री-प्रमाण वाढीचे मार्गदर्शन कायम ठेवले असून, एकूण EBITDA 20 टक्क्यांपेक्षा जास्त वाढेल अशी अपेक्षा आहे. FY27 मध्ये प्रति टन EBITDA Rs 5,000-5,500 च्या श्रेणीत राहण्याची अपेक्षा आहे.
अनुकूल व्यापक आर्थिक परिस्थितीच्या पाठबळामुळे 2HFY27 मध्ये मागणी आणि कामगिरीत लक्षणीय सुधारणा अपेक्षित असल्याचे व्यवस्थापनाने म्हटले आहे. ऑगस्ट आणि सप्टेंबरमध्ये मासिक विक्री-प्रमाण साधारण 3,35,000-3,50,000 टनांपर्यंत पोहोचण्याची अपेक्षा आहे.
विक्री-प्रमाण सुधारल्यावर प्रति टन EBITDA मध्ये काही प्रमाणात घट होऊ शकते. मात्र, मूल्यवर्धित उत्पादनांचे वाढते योगदान कालांतराने EBITDA मार्जिनमध्ये सुमारे 100-200 बेसिस पॉइंट्सची सुधारणा करेल अशी अपेक्षा आहे. APL Apollo आणि रूफिंग उत्पादनांसाठी Rs 6,000-7,000 प्रति टन EBITDA, SG उत्पादनांसाठी सुमारे Rs 500 आणि UAE मधील विस्तारातून Rs 6,000-7,000 चे लक्ष्य व्यवस्थापनाने ठेवले आहे.
APL Apollo Tubes ची सध्याची 5 दशलक्ष टन क्षमता FY28 पर्यंत 8 दशलक्ष टनांपर्यंत वाढवण्याची योजना आहे. या विस्तारात 2 दशलक्ष टन Greenfield आणि Brownfield क्षमता तसेच 1 दशलक्ष टन अडथळे दूर करून मिळणारी क्षमता समाविष्ट आहे. नवीन क्षमता 2HFY27 पासून कार्यान्वित होण्याची अपेक्षा आहे.
Malur पूर्णपणे मूल्यवर्धित उत्पादनांवर लक्ष केंद्रित करेल. Q4 FY28 पर्यंत पोर्टफोलिओमध्ये मूल्यवर्धित उत्पादनांचा वाटा 75 टक्क्यांपेक्षा जास्त होईल, ज्यामुळे विक्री-प्रमाण आणि मार्जिन अधिक स्थिर राहतील, अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे.
जुलैमध्ये UAE मधील विक्री-प्रमाण महिन्याला 10,000-12,000 टनांपर्यंत सुधारले होते. कच्च्या मालाचा पुरवठा सामान्य झाल्यास सप्टेंबरपर्यंत महिन्याच्या 24,000-25,000 टनांच्या ऐतिहासिक पातळीवर परतण्याची व्यवस्थापनाला अपेक्षा आहे.
Motilal Oswal ने FY27E आणि FY28E साठी महसुलाचे अंदाज 8 टक्क्यांनी वाढवून अनुक्रमे Rs 28,175 कोटी आणि Rs 31,587 कोटी केले. EBITDA अंदाज FY27E साठी Rs 2,153 कोटी आणि FY28E साठी Rs 2,504 कोटींवर व्यापकपणे अपरिवर्तित ठेवले.
| अंदाज | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| महसूल | Rs 28,175 कोटी | Rs 31,587 कोटी |
| EBITDA | Rs 2,153 कोटी | Rs 2,504 कोटी |
| समायोजित PAT | Rs 1,448 कोटी | Rs 1,758 कोटी |
FY27E समायोजित PAT Rs 1,448 कोटींवर कायम ठेवला, तर FY28E समायोजित PAT 4 टक्क्यांनी वाढवून Rs 1,758 कोटी केला.
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)