SELL
₹172
₹175.15
₹166
3.49%
व्यावसायिक वाहनांच्या मागणीत वाढ आणि गैर-CV व्यवसायांच्या विस्तारानंतरही Elara Securities ने 16 ऑगस्ट 2026 च्या निकाल अद्ययावतमध्ये Ashok Leyland वरील आपले Reduce रेटिंग कायम ठेवले. मूल्यांकन एक तिमाही पुढे नेल्यानंतर ब्रोकरेजने लक्ष्य किंमत Rs 160 वरून Rs 166 केली, तर 12x सप्टेंबर 2028E EV/EBITDA गुणक कायम ठेवला. शेअरचा CMP Rs 172 असताना, सुधारित लक्ष्य प्रचलित बाजारभावापेक्षा कमी आहे.
Q2 FY27 मध्ये कमॉडिटी महागाईमुळे मार्जिनवर दबाव येण्याची अपेक्षा असल्याने Elara सावध आहे. FY27-29E दरम्यान MHCV उद्योगाचा केवळ 3-4 टक्के CAGR अपेक्षित आहे.
| मूल्यांकन घटक | प्रति शेअर मूल्य |
|---|---|
| Ashok Leyland मुख्य व्यवसाय | Rs 160 |
| Hinduja Leyland Finance मूल्य | Rs 5 |
| सुधारित लक्ष्य किंमत | Rs 166 |
Ashok Leyland ने Q1 FY27 मध्ये स्वतंत्र महसूल Rs 9,630 कोटी नोंदवला, जो वर्षभरात 10.4 टक्क्यांनी वाढला; याला MHCV ट्रक, LCV आणि गैर-CV व्यवसायांतील व्यापक वाढीचा आधार मिळाला. EBITDA वर्षभरात मोठ्या प्रमाणावर स्थिर राहून Rs 970 कोटी होता, तर EBITDA मार्जिन वर्षभरात सुमारे 105 बेसिस पॉइंट्सनी घसरून 10.1 टक्के झाले. PAT वर्षभरात 3 टक्क्यांनी वाढून सुमारे Rs 610 कोटी झाला.
| Q1 FY27 निर्देशांक | नोंदवलेली कामगिरी | वर्षभरातील बदल |
|---|---|---|
| महसूल | Rs 9,630 कोटी | 10.4% वाढ |
| EBITDA | Rs 970 कोटी | मोठ्या प्रमाणावर स्थिर |
| EBITDA मार्जिन | 10.1% | सुमारे 105 bps घट |
| PAT | सुमारे Rs 610 कोटी | 3% वाढ |
| स्थूल मार्जिन | 28.6% | तिमाही-दर-तिमाही 10 bps घट |
स्थूल मार्जिन 28.6 टक्क्यांवर तुलनेने मजबूत राहिले, तिमाही-दर-तिमाही केवळ 10 बेसिस पॉइंट्सनी घटले. कमी-खर्चाच्या सुरुवातीच्या साठ्याने, किंमतवाढीने, खर्च बचतीने आणि चांगल्या व्यवसाय मिश्रणाने मार्जिनला आधार दिला. मात्र, कमॉडिटीच्या उच्च किमती आणि पुरवठा-साखळीतील व्यत्ययामुळे साहित्य खर्च वर्षभरात सुमारे 90 बेसिस पॉइंट्सनी वाढून महसुलाच्या 71.5 टक्क्यांवर गेला.
व्यवस्थापनाला Q2 FY27 मध्ये कमॉडिटी-खर्चाचा दबाव सर्वोच्च पातळीवर जाण्याची, Q3 FY27 पासून कमी होण्याची आणि Q4 FY27 मध्ये अधिक लक्षणीय सुधारणा होण्याची अपेक्षा आहे. Ashok Leyland ने Q1 FY27 मध्ये सुमारे 1.2-1.25 टक्के किंमतवाढ लागू केली, ज्याने कमॉडिटी परिणामापैकी सुमारे निम्मा परिणाम भरून निघाल्याचे व्यवस्थापनाने सांगितले. खर्च बचत आणि साठ्याच्या फायद्यांनी उर्वरित परिणाम हाताळला.
जुलैपासून कंपनीने CV मध्ये 1 टक्क्यांपेक्षा जास्त आणि LCV मध्ये 2 टक्क्यांपेक्षा जास्त किंमतवाढ लागू केली. यामुळे FY27 मधील एकत्रित वाढ CV साठी सुमारे 2.00-2.25 टक्के आणि LCV साठी 3.5 टक्क्यांपेक्षा जास्त झाली. आणखी किंमतवाढ आणि सवलतींचे अनुकूलन विचाराधीन आहे.
Elara ला उच्च-हॉर्सपॉवर ट्रकांचे अधिक मिश्रण, ओव्हरहेडवरील कडक नियंत्रण आणि Achieve 2K खर्च-बचत कार्यक्रमामुळे कच्च्या मालाच्या महागाईचा परिणाम काही प्रमाणात कमी होण्याची अपेक्षा आहे. मात्र, वार्षिक वेतन सुधारणांनंतर Q2 मध्ये कर्मचारी खर्च तिमाही-दर-तिमाही सुमारे 4-5 टक्क्यांनी वाढू शकतो.
मुख्य वाहनांमध्ये परिचालन गती मजबूत राहिली. देशांतर्गत MHCV ट्रक खप वर्षभरात 15 टक्क्यांनी वाढून 22,998 युनिट्स झाला, जो उद्योगाच्या सुमारे 13 टक्के वाढीपेक्षा जास्त होता. Ashok Leyland चा एकूण MHCV बाजार हिस्सा 29 टक्के होता.
LCV खप वर्षभरात 21 टक्क्यांनी वाढून विक्रमी Q1 स्तरावरील 18,874 युनिट्स झाला, तर Vahan बाजार हिस्सा वर्षभरात 30 बेसिस पॉइंट्सनी वाढून 13.2 टक्के झाला. काही तोट्यातील निविदा टाळल्याने बस खप घटला. कंपनी मध्यम-बस तसेच खासगी शाळा व कर्मचारी विभागांवर लक्ष केंद्रित करत आहे, जिथे गेल्या तीन ते चार वर्षांत तिचा हिस्सा सुमारे 15 टक्क्यांवरून सुमारे 25 टक्क्यांपर्यंत वाढला आहे.
FY27 मध्ये MHCV उद्योगात उच्च एक-अंकी वाढ अपेक्षित असून LCV वाढ किंचित अधिक चांगली राहील, अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे. जुना ताफा बदलण्याची मागणी, वित्तपुरवठ्याची सुधारलेली उपलब्धता आणि पायाभूत सुविधा उपक्रम हे अपेक्षित चालक आहेत.
गैर-CV व्यवसाय विविधीकरण आणि मार्जिनला आधार देणारा घटक बनत आहेत. Q1 FY27 मध्ये आफ्टरमार्केट महसूल वर्षभरात 12.7 टक्क्यांनी वाढला, Power Solutions 51 टक्क्यांनी आणि संरक्षण व्यवसाय 64 टक्क्यांनी वाढला. संरक्षण व्यवसायाकडे मजबूत ऑर्डर बुक आणि निविदा पाइपलाइन आहे.
गैर-MHCV व्यवसायातील वाढीमुळे स्थिर खर्च भरून काढण्यासाठी आवश्यक मासिक देशांतर्गत MHCV खप पूर्वीच्या सुमारे 6,000-7,000 युनिट्सवरून सुमारे 1,000-1,500 युनिट्सपर्यंत कमी झाल्याचे व्यवस्थापनाने सांगितले.
Switch Mobility ला 650 eBuses ची नवी ऑर्डर मिळाली असून त्याचे ऑर्डर बुक सुमारे 2,100 युनिट्सवर गेले आहे. Q1 FY27 मध्ये कंपनीने 225 eBuses आणि सुमारे 300 eLCVs वितरित केले. OHM Mobility चा कार्यरत ताफा 1,900 eBuses च्या पुढे गेला, त्यात तिमाहीत 500 पेक्षा जास्त भर पडली. OHM लवकरच PAT ब्रेकईव्हन गाठेल, अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे.
Ras Al Khaimah प्रकल्पातील व्यत्ययामुळे GCC पुरवठ्यावर परिणाम झाल्याने निर्यात खप वर्षभरात 18 टक्क्यांनी घसरून 2,461 युनिट्सवर आला. GCC मधील किरकोळ मागणी निरोगी असल्याचे व्यवस्थापनाने सांगितले आणि उत्पादन पुन्हा सर्वोच्च गतीने सुरू होऊन घाऊक विक्रीतील नुकसान भरून निघेल, अशी अपेक्षा व्यक्त केली. SAARC आणि African Union बाजारपेठा वर्षभरात सुमारे 40-60 टक्क्यांनी वाढल्या.
Ashok Leyland ने Q1 FY27 मध्ये Optare मध्ये सुमारे Rs 330 कोटी आणि Hinduja Leyland Finance मध्ये Rs 500 कोटी गुंतवले. Q1 भांडवली खर्च सुमारे Rs 150 कोटी होता. गेल्या दोन वर्षांत वार्षिक भांडवली खर्च सुमारे Rs 900-1,000 कोटींपर्यंत वाढला असून नवीन उत्पादने, भविष्यातील तंत्रज्ञान, पर्यायी पॉवरट्रेन आणि EVs साठी तो पुढील दोन ते तीन वर्षांत उच्च पातळीवर राहून वाढण्याची अपेक्षा आहे.
निकट कालावधीतील कमॉडिटी दबाव लक्षात घेऊन Elara ने FY27-29E नफ्याचे अंदाज सुमारे 1 टक्क्यांनी सुधारित केले. सुधारित अंदाजांनुसार FY27E महसूल Rs 48,243 कोटी, EBITDA Rs 5,934 कोटी आणि समायोजित PAT Rs 4,042 कोटी राहील. EBITDA मार्जिन FY27E मधील 12.3 टक्क्यांवरून FY29E मध्ये 13.5 टक्क्यांपर्यंत वाढण्याचा अंदाज आहे.
| अंदाज | FY27E | FY29E |
|---|---|---|
| महसूल | Rs 48,243 कोटी | नमूद नाही |
| EBITDA | Rs 5,934 कोटी | नमूद नाही |
| समायोजित PAT | Rs 4,042 कोटी | नमूद नाही |
| EBITDA मार्जिन | 12.3% | 13.5% |
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)