enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

मार्जिनवर कमॉडिटी दबाव असताना Ashok Leyland ला CV बदल चक्राचा लाभ

Ashok Leyland Ltd.

ब्रोकरची शिफारस:

HOLD

ब्रोकर: ICICI Securities

17 Aug 2026

क्षेत्र: Automobile & Ancillaries

शिफारस किंमत

₹172

CMP

₹175.15

लक्ष्य

₹185

अपसाइड

7.56%

गुंतवणूक दृष्टिकोन आणि मूल्यांकन

17 ऑगस्ट 2026 च्या निकाल अद्यतनात, ICICI Securities ने Ashok Leyland वर HOLD रेटिंग कायम ठेवले असून लक्ष्य किंमत Rs 185 आहे, जी Rs 172 च्या CMP च्या तुलनेत आहे. मध्यम आणि जड व्यावसायिक वाहनांमधील (M&HCVs) मजबूत स्थान, निर्यातीची गती आणि इलेक्ट्रिक वाहनांतील प्रगतीच्या आधारावर ब्रोकर कंपनीच्या दीर्घकालीन वाढीच्या दृष्टिकोनाबाबत सकारात्मक आहे.

बहुवर्षीय व्यावसायिक वाहन बदल चक्र, मालवाहतूक मागणीत सुधारणा आणि जुन्या BS2, BS3 व BS4 वाहनांच्या जागी BS6 ट्रक येण्याचा लाभ घेण्यासाठी Ashok Leyland चांगल्या स्थितीत आहे. मात्र, नजीकच्या काळातील कमॉडिटी महागाई आणि पूर्ण मूल्यांकनामुळे शेअर किमतीतील वाढ मर्यादित होऊ शकते, ज्यामुळे HOLD शिफारशीला आधार मिळतो.

ICICI Securities चे Rs 185 चे लक्ष्य भागांच्या बेरजेच्या मूल्यांकनावर आधारित आहे. ब्रोकर मुख्य व्यवसायाला FY28E EV/EBITDA च्या 12.5 पट आणि 20 टक्के होल्डिंग-कंपनी सवलत लागू केल्यानंतर धोरणात्मक दीर्घकालीन गुंतवणुकींना किंमत-ते-पुस्तकाच्या 2 पट मूल्यांकन देतो.

Q1 FY27 आर्थिक कामगिरी

Ashok Leyland ने Q1 FY27 मध्ये स्थिर स्वतंत्र कामगिरी नोंदवली. विक्रीचे प्रमाण 10.2 टक्क्यांनी वाढून 48,763 युनिट्स झाल्याने परिचालन उत्पन्न वर्षभरात 10.4 टक्क्यांनी वाढून Rs 9,634 कोटी झाले. EBITDA वर्षभरात Rs 970 कोटींवर स्थिर राहिला, तर EBITDA मार्जिन वर्षभरात 105 बेसिस पॉइंट्सनी घसरून 10.1 टक्के झाले. नोंदवलेला PAT वर्षभरात 2.6 टक्क्यांनी वाढून Rs 609 कोटी झाला.

Q1 FY27 निर्देशक कामगिरी वर्ष-दर-वर्ष बदल
स्वतंत्र परिचालन उत्पन्न Rs 9,634 कोटी 10.4 टक्के वाढ
विक्रीचे प्रमाण 48,763 युनिट्स 10.2 टक्के वाढ
EBITDA Rs 970 कोटी स्थिर
EBITDA मार्जिन 10.1 टक्के 105 बेसिस पॉइंट्स घसरण
नोंदवलेला PAT Rs 609 कोटी 2.6 टक्के वाढ

M&HCVs चा एकूण तिमाही खंडात 60 टक्के वाटा होता, जो तिमाही-दर-तिमाही 660 बेसिस पॉइंट्सनी कमी झाला. सरासरी विक्री किंमत प्रति युनिट Rs 19.8 लाख होती.

व्यावसायिक वाहन मागणी आणि बाजारातील स्थान

व्यवस्थापनाने सांगितले की देशांतर्गत M&HCV उद्योगाचे प्रमाण Q1 FY27 मध्ये वर्षभरात 13 टक्क्यांनी वाढले. Ashok Leyland च्या M&HCV ट्रकचे प्रमाण 15 टक्क्यांनी वाढून 22,998 युनिट्स झाले, ज्यामुळे कंपनीला 29 टक्के बाजार हिस्सा टिकवता आला.

LCV प्रमाण 21 टक्क्यांनी वाढून 18,874 युनिट्स झाले, तर बाजार हिस्सा 30 बेसिस पॉइंट्सनी वाढून 13.2 टक्के झाला. कमकुवत मेनंतरच्या मागणीतील सुधारणेचे श्रेय व्यवस्थापनाने बदलाची मागणी, जुन्या वाहन ताफ्यांना, GST-संबंधित वाहन अर्थकारण, वित्तपुरवठ्याची उपलब्धता आणि पायाभूत सुविधा उपक्रमांना दिले.

कंपनीला FY27 मध्ये M&HCV उद्योगात उच्च एक-अंकी वाढ अपेक्षित आहे, तर LCV वाढ काहीशी अधिक चांगली राहील. मात्र, उच्च आधारामुळे व्यवस्थापन सप्टेंबर ते ऑक्टोबरनंतर सावध आहे.

मार्जिन दृष्टिकोन आणि उपाययोजना

कमॉडिटी आणि पुरवठा-साखळी खर्च Q1 पेक्षा जास्त असू शकतात म्हणून व्यवस्थापनाला Q2 FY27 मध्ये मार्जिनवरील दबाव कायम राहण्याची अपेक्षा आहे. Q1 च्या मार्जिनला कमी-किंमतीच्या प्रारंभिक साठ्याचाही लाभ झाला, तर वाहनसाठा सुमारे 6,000 वरून 8,000 युनिट्सपर्यंत वाढला. परिणामी, काही खर्च महागाई अजून नफा-तोटा खात्यात आलेली नाही.

व्यवस्थापनाच्या मते Q2 हा दबावाचा संभाव्य उच्चांक असेल, त्यानंतर Q3 मध्ये काही नरमाई आणि Q4 मध्ये सुधारणा होईल. उपाययोजनांमध्ये समावेश आहे:

  • M&HCV मध्ये सुमारे 2.25 टक्के आणि LCV मध्ये 3.5 टक्क्यांपेक्षा जास्त अशी एकत्रित FY27 किंमतवाढ.
  • Achieve 2K खर्च-बचत कार्यक्रम.
  • सुधारित उत्पादन मिश्रण.
  • सवलतींचे अनुकूलन.

व्यवसाय विविधीकरण आणि आर्थिक लवचिकता

ब्रोकरने संरक्षण, Power Solutions, विक्रीपश्चात सेवा, LCVs, EVs आणि वित्तीय सेवांमधील विविधीकरणाला उत्पन्नाच्या गुणवत्तेतील संभाव्य सुधारणा म्हणून अधोरेखित केले आहे. Q1 FY27 मध्ये संरक्षण महसूल वर्षभरात 64 टक्क्यांनी वाढला, Power Solutions महसूल 51 टक्क्यांनी वाढला आणि विक्रीपश्चात सेवा महसूल 12.7 टक्क्यांनी वाढला.

अंदाजित MHCV स्थिर-खर्च ब्रेक-इव्हन पातळी मासिक 6,000–7,000 युनिट्सवरून 1,000–1,500 युनिट्सपर्यंत घसरली आहे. Ashok Leyland कडे Rs 2,252 कोटी निव्वळ रोख होती, जी व्यवस्थापन भांडवली खर्च, EVs, पर्यायी पॉवरट्रेन, उत्पादन लाँच आणि आंतरराष्ट्रीय विस्तारासाठी वापरू शकते.

निर्यात आणि इलेक्ट्रिक वाहन प्रगती

UAE सुविधेतील तात्पुरत्या व्यत्ययामुळे Q1 मध्ये निर्यात प्रमाण वर्षभरात 18 टक्क्यांनी घसरले. उत्पादन सामान्य झाल्यावर GCC मध्ये सुधारणा अपेक्षित असल्याचे व्यवस्थापनाला वाटते. SAARC आणि आफ्रिकेत वर्षभरात 40–60 टक्के वाढ झाली, तर Saudi प्रकल्पाला गती दिली जात आहे.

Switch Mobility ला 650 इलेक्ट्रिक बसची ऑर्डर मिळाली, ज्यामुळे त्याची e-bus ऑर्डरबुक सुमारे 2,100 बसपर्यंत पोहोचली. कंपनीने Q1 मध्ये 225 इलेक्ट्रिक बस आणि जवळपास 300 इलेक्ट्रिक LCVs वितरित केल्या.

ब्रोकर अंदाज आणि प्रमुख जोखीम

ICICI Securities चा FY26 ते FY28 साठी प्रमाण CAGR सुमारे 9 टक्के आणि EBITDA मार्जिन 12–12.5 टक्क्यांच्या श्रेणीत राहण्याचा अंदाज आहे.

उच्च H2 FY27 आधाराच्या तुलनेत मागणी मंदावल्यास अंदाजापेक्षा कमी प्रमाण वाढ ही प्रमुख घसरणीची जोखीम आहे.

मूळ रिसर्च रिपोर्ट पहा / डाउनलोड करा

अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.