enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

किंमतनिर्धारण आणि VAM-VAE मुळे उत्पन्नाला आधार; Asian Paints मार्जिन अपेक्षेपेक्षा चांगले

Asian Paints Ltd.

ब्रोकरची शिफारस:

HOLD

ब्रोकर: Motilal Oswal Financial Services Ltd. (MOFSL)

29 Jul 2026

क्षेत्र: Chemicals

शिफारस किंमत

₹2,758

CMP

₹2,576.9

लक्ष्य

₹3,050

अपसाइड

10.59%

गुंतवणूक दृष्टिकोन आणि उत्पन्न अद्यतन

29 जुलै 2026 च्या 1QFY27 निकाल अद्यतनात, Motilal Oswal Financial Services ने Asian Paints वरील तटस्थ रेटिंग आणि Rs 3,050 लक्ष्य किंमत कायम ठेवली. ब्रोकरेजने महसूल अपेक्षेनुसार आणि नफाक्षमता अपेक्षेपेक्षा चांगली असल्याचे मानले, मात्र कच्चा माल महागाई आणि तीव्र स्पर्धेमुळे नजीकच्या काळातील मार्जिन विस्तार मर्यादित राहील अशी अपेक्षा व्यक्त केली. अपेक्षेपेक्षा चांगल्या मार्जिनमुळे MOFSL ने FY27E आणि FY28E EPS अंदाज 3 टक्क्यांनी वाढवले.

1QFY27 आर्थिक कामगिरी

Asian Paints ने 1QFY27 मध्ये एकत्रित निव्वळ विक्रीत वर्षानुवर्षे 18 टक्के वाढ नोंदवून ती Rs 10,541.9 कोटींवर नेली, जी MOFSL च्या Rs 10,411.8 कोटींच्या अंदाजापेक्षा किंचित जास्त होती. भारतातील सजावटीच्या व्यवसायातील मूल्यवाढ 17 टक्के आणि खंडवाढ 9 टक्के होती, जी ब्रोकरेजच्या 12 टक्के खंड अपेक्षेपेक्षा कमी होती. औद्योगिक विभागात वर्षानुवर्षे 16 टक्के वाढ झाली.

एकत्रित मापदंड 1QFY27 नोंदवलेले MOFSL अंदाज वर्षानुवर्षे बदल
निव्वळ विक्री Rs 10,541.9 कोटी Rs 10,411.8 कोटी 18% वाढ
स्थूल मार्जिन 43.6% 42.4% 90 bps वाढ
EBITDA Rs 2,168.8 कोटी Rs 1,915.7 कोटी 34% वाढ
EBITDA मार्जिन 20.6% दिलेला नाही 240 bps वाढ
PBT Rs 2,057.6 कोटी दिलेला नाही 40% वाढ
समायोजित PAT Rs 1,539.3 कोटी दिलेला नाही 40% वाढ

नफाक्षमता MOFSL च्या अपेक्षेपेक्षा लक्षणीयरीत्या जास्त होती. मागील तिमाहीतील कमी-किमतीच्या साठ्यामुळे एकत्रित स्थूल मार्जिन वर्षानुवर्षे 90 बेसिस पॉइंट्सने वाढून 43.6 टक्के झाले, जे ब्रोकरेजच्या 42.4 टक्के अंदाजापेक्षा जास्त होते. EBITDA वर्षानुवर्षे 34 टक्क्यांनी वाढून Rs 2,168.8 कोटी झाला, विरुद्ध Rs 1,915.7 कोटींचा अंदाज, आणि EBITDA मार्जिन 240 बेसिस पॉइंट्सने वाढून 20.6 टक्के झाले. PBT 40 टक्क्यांनी वाढून Rs 2,057.6 कोटी आणि समायोजित PAT 40 टक्क्यांनी वाढून Rs 1,539.3 कोटी झाला. स्वतंत्र विक्री 17 टक्क्यांनी वाढून Rs 9,183.4 कोटी झाली, तर स्वतंत्र EBITDA मार्जिन 260 बेसिस पॉइंट्सने वाढून 21.9 टक्के झाले.

विभागीय आणि भौगोलिक कामगिरी

  • बाथ व्यवसायाचा महसूल 4 टक्क्यांनी घटला.
  • किचन महसूल 10 टक्क्यांनी वाढला.
  • White Teak महसूल 7 टक्क्यांनी घटला.
  • Weather Seal महसूल 11 टक्क्यांनी वाढला.
  • इजिप्त, UAE, ओमान, नेपाळ आणि बांगलादेश यांच्या नेतृत्वाखाली आंतरराष्ट्रीय व्यवसायातील मूल्यवाढ 27 टक्के, किंवा स्थिर चलनात 20 टक्के होती.

देशांतर्गत मागणी आणि उत्पादन मिश्रण

व्यवस्थापनाने सांगितले की देशांतर्गत मागणी निरोगी होती आणि 4QFY26 मध्ये दरवाढीपूर्वी काही चॅनेल साठेबाजी झाली तरी तयार मालाच्या साठ्यात लक्षणीय वाढ झाली नाही. ग्रामीण बाजारपेठा आणि B2B मागणीने तुलनेने कमकुवत Tier-1 आणि Tier-2 शहरांतील मागणीची भरपाई केली.

सणासुदीच्या हंगामाच्या मदतीने 2QFY27 मागणी निरोगी राहील अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे आणि FY27 साठी 8-10 टक्के देशांतर्गत खंडवाढीचे मार्गदर्शन कायम ठेवले. Tier-3 आणि Tier-4 शहरांमध्येही प्रीमियम उत्पादनांना चांगला प्रतिसाद मिळत आहे. इमल्शन, बांधकाम रसायने, जलरोधक तसेच प्रीमियम आणि लक्झरी उत्पादनांसह नवीन उत्पादनांचा महसुलात सुमारे 17 टक्के वाटा होता.

किंमतनिर्धारण, कच्चा माल आणि मार्जिन दृष्टिकोन

व्यवस्थापनाने दर्शविले की Asian Paints ला 1QFY27 मध्ये कच्च्या मालात 25 टक्के महागाईचा सामना करावा लागला. सजावटीच्या मूल्यवाढीत सुमारे 9 टक्के खंडवाढ, 4-5 टक्के प्रत्यक्ष किंमतवाढ आणि सुमारे 3 टक्के अनुकूल उत्पादन मिश्रणाचा समावेश होता.

कंपनीने मोजूनमापून किंमतवाढ लागू केली; 1QFY27 मध्ये भारित सरासरी वाढ सुमारे 7 टक्के होती आणि मिश्रणाच्या अधीन राहून 2QFY27 मध्ये 8-9 टक्के भारित सरासरी किंमत लाभ अपेक्षित आहे. उच्च-किमतीचा कच्चा माल 2QFY27 पासून नफा-तोटा खात्यावर परिणाम करू लागेल, तर हंगामी मिश्रणामुळे 2Q मार्जिनही सामान्यतः कमी असते.

किंमतनिर्धारण, प्रीमियमायझेशन, शिस्तबद्ध खरेदी, खर्च कार्यक्षमता आणि मागील एकीकरणाच्या आधारावर व्यवस्थापन FY27 च्या 18-20 टक्के EBITDA मार्जिन मार्गदर्शनाबाबत आश्वस्त आहे. सजावटीच्या विभागाच्या तुलनेत किंमतवाढ उशिराने होत असल्याने औद्योगिक मार्जिनवर दबाव कायम आहे.

VAM-VAE प्रकल्प आणि उत्पन्न अंदाज

VAM-VAE प्रकल्प 2QFY27 मध्ये पहिल्या टप्प्याच्या कार्यान्वयनासाठी नियोजित मार्गावर आहे; वार्षिक क्षमता VAM ची 1,00,000 MT आणि VAE ची 1,50,000 MT आहे. खरेदी अर्थकारण आणि फॉर्म्युलेशन्सवर अवलंबून असले तरी, संबंधित उत्पादनांसाठी अंतर्गत इमल्शन वापरामुळे स्थूल मार्जिनला 300-500 बेसिस पॉइंट्सचा लाभ मिळेल अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे.

MOFSL अंदाज FY27E FY28E
स्वतंत्र खंडवाढ 9% दिलेला नाही
स्वतंत्र महसूल वाढ 16% दिलेला नाही
स्वतंत्र EBITDA मार्जिन 20.4% 20.6%
एकत्रित EBITDA मार्जिन 19.1% 19.4%

MOFSL ने FY27 साठी स्वतंत्र खंडवाढ 9 टक्के आणि महसूल वाढ 16 टक्के, FY27E मध्ये स्वतंत्र EBITDA मार्जिन 20.4 टक्के व FY28E मध्ये 20.6 टक्के, तसेच एकत्रित EBITDA मार्जिन अनुक्रमे 19.1 टक्के आणि 19.4 टक्के गृहीत धरले आहे.

मूल्यांकन आणि प्रमुख जोखीम

Rs 3,050 ची लक्ष्य किंमत FY28E EPS च्या 50 पटांवर आधारित आहे. ब्रोकरेजचे तटस्थ रेटिंग अपेक्षेपेक्षा चांगल्या मार्जिन कामगिरी आणि कच्चा माल महागाई व स्पर्धेमुळे अपेक्षित दबाव यातील संतुलन दर्शवते.

  • कच्च्या मालाच्या अस्थिर किमती.
  • भूराजकीय व्यत्यय.
  • 2QFY27 पासून उच्च-किमतीच्या साठ्याचा परिणाम.
  • तीव्र स्पर्धात्मक दबाव.
मूळ रिसर्च रिपोर्ट पहा / डाउनलोड करा

अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.