₹6,408
₹6,389.75
₹8,400
31.09%
Motilal Oswal Financial Services ने 25 जुलै 2026 च्या निकाल अद्यतनात Atul वरील BUY रेटिंग कायम ठेवले. ऑपरेटिंग लिव्हरेज आणि परफॉर्मन्स व इतर रसायनांमधील वाढीमुळे 1QFY27 मधील उत्पन्न अपेक्षेपेक्षा मजबूत राहिले. तिमाही कामगिरीनंतर ब्रोकरेजने FY27E आणि FY28E साठीच्या समायोजित PAT अंदाजांत अनुक्रमे 15 टक्के आणि 14 टक्के वाढ केली.
अहवालातील CMP Rs 6,408 असताना, ब्रोकरेजची लक्ष्य किंमत Rs 8,400 आहे. लक्ष्य किंमत निश्चित करण्यासाठी Motilal Oswal ने Atul चे मूल्यांकन FY28E EPS च्या 25 पट केले आहे.
Atul ने 1QFY27 मध्ये Rs 1,850 crore महसूल नोंदवला, जो वार्षिक आधारावर 25 टक्के वाढला. परफॉर्मन्स व इतर रसायनांचा महसूल वार्षिक आधारावर 34 टक्के वाढून Rs 1,420 crore झाला, तर लाइफ सायन्स केमिकल्सचा महसूल 4 टक्के वाढून Rs 470 crore झाला.
| विभाग | महसूल | महसुलातील हिस्सा | EBIT मधील हिस्सा |
|---|---|---|---|
| परफॉर्मन्स व इतर रसायने | Rs 1,420 crore; वार्षिक आधारावर 34% वाढ | 74% | 71% |
| लाइफ सायन्स केमिकल्स | Rs 470 crore; वार्षिक आधारावर 4% वाढ | 24% | 27% |
1QFY26 च्या तुलनेत एकूण मार्जिन 48.7 टक्क्यांवर अपरिवर्तित राहूनही नफाक्षमता लक्षणीयरीत्या सुधारली. EBITDA मार्जिन वार्षिक आधारावर 540 बेसिस पॉइंट्सने वाढून 21.3 टक्के झाले, जे Motilal Oswal च्या 16.2 टक्के अंदाजापेक्षा जास्त आहे. एकत्रित EBITDA वार्षिक आधारावर 67 टक्के वाढून सुमारे Rs 400 crore झाले, तर ब्रोकरेजचा अंदाज Rs 280 crore होता. समायोजित PAT वार्षिक आधारावर 92 टक्के वाढून Rs 250 crore झाले, तर अंदाज Rs 160 crore होता.
| मापदंड | 1QFY27 प्रत्यक्ष | वार्षिक बदल | ब्रोकरेज अंदाज |
|---|---|---|---|
| महसूल | Rs 1,850 crore | 25% वाढ | — |
| एकूण मार्जिन | 48.7% | अपरिवर्तित | — |
| EBITDA मार्जिन | 21.3% | 540 bps वाढ | 16.2% |
| एकत्रित EBITDA | सुमारे Rs 400 crore | 67% वाढ | Rs 280 crore |
| समायोजित PAT | Rs 250 crore | 92% वाढ | Rs 160 crore |
लाइफ सायन्स केमिकल्सने Rs 92.8 crore EBIT आणि 19.8 टक्के EBIT मार्जिन नोंदवले, जे वार्षिक आधारावर 450 बेसिस पॉइंट्सने वाढले. परफॉर्मन्स व इतर रसायनांनी Rs 240 crore EBIT आणि 16.8 टक्के EBIT मार्जिन मिळवले, जे वार्षिक आधारावर 740 बेसिस पॉइंट्सने वाढले.
Atul ने Mecoprop-p साठी वार्षिक 1,000 टन क्षमतेच्या आणि 2-methyl 4-chlorophenoxyacetic acid साठी वार्षिक 750 टन क्षमतेच्या उत्पादन सुविधेसाठी Rs 167 crore भांडवली खर्च प्रस्तावित केला आहे. या प्रकल्पाचा उद्देश Phenoxy तणनाशकांचा पोर्टफोलिओ विस्तृत करणे, त्या बाजारातील Atul ची स्थिती मजबूत करणे आणि कृषिरसायनांमध्ये वापरल्या जाणाऱ्या o-Cresol आणि MCA ची मूल्यवर्धित डाउनस्ट्रीम उत्पादने तयार करणे हा आहे. ही सुविधा 67 आठवड्यांनंतर कार्यरत होण्याची अपेक्षा आहे.
Motilal Oswal च्या मते Atul च्या मजबूत गतीला पुढील बाबींचे समर्थन मिळेल:
सुधारित ब्रोकरेज अंदाजांनुसार FY27E आणि FY28E साठी महसूल, EBITDA आणि समायोजित PAT वाढ पुढीलप्रमाणे आहे:
| मापदंड | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| महसूल | Rs 7,226 crore | Rs 8,025 crore |
| EBITDA | Rs 1,353 crore | Rs 1,525 crore |
| समायोजित PAT | Rs 876 crore | Rs 988 crore |
| समायोजित EPS | Rs 297.2 | Rs 335.5 |
अहवालातील Rs 6,408 CMP वर, Atul FY27E EPS च्या सुमारे 21.2 पट आणि FY28E EPS च्या 18.5 पट व्यवहारात होता. EV/EBITDA आधारावर, समभाग FY27E च्या 13.9 पट आणि FY28E च्या 12.1 पट व्यवहारात होता.
| मूल्यांकन मापदंड | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| P/E | 21.2x | 18.5x |
| EV/EBITDA | 13.9x | 12.1x |
Motilal Oswal ने Rs 8,400 लक्ष्य किंमत निश्चित करण्यासाठी Atul चे मूल्यांकन FY28E EPS च्या 25 पट केले असून BUY शिफारस कायम ठेवली आहे.
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)