enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

Bajaj Auto ची निर्यात गती आणि EV नफाक्षमतेमुळे नफ्याच्या वाढीला आधार

Bajaj Auto Ltd.

ब्रोकरची शिफारस:

BUY

ब्रोकर: Anand Rathi Share and Stock Brokers Limited

26 Jul 2026

क्षेत्र: Automobile & Ancillaries

शिफारस किंमत

₹11,130

CMP

₹12,100

लक्ष्य

₹12,800

अपसाइड

15.00%

गुंतवणूक दृष्टिकोन आणि नफ्याचा अंदाज

Anand Rathi Research ने 26 जुलै 2026 च्या निकाल अद्यतनात Bajaj Auto बाबतचा BUY दृष्टिकोन कायम ठेवला. यामागे Q1 FY27 मधील मजबूत परिचालन कामगिरी, निर्यातीची सातत्यपूर्ण गती आणि इलेक्ट्रिक वाहनांच्या वाढत्या नफाक्षमतेचा आधार आहे. देशांतर्गत आणि निर्यात बाजारातील दुचाकींची ठोस मागणी, GST सवलत, बाजारविस्तार, आक्रमक EV धोरण, अनुकूल उत्पादन मिश्रण, प्रमाणातील बचत, परकीय चलनातील लाभ आणि EV प्लॅटफॉर्मवरील सुधारती नफाक्षमता यांमुळे ब्रोकरची सकारात्मक भूमिका समर्थित आहे.

Anand Rathi च्या मते FY26-FY28E दरम्यान Bajaj Auto ची विक्री संख्या, महसूल, EBITDA आणि मुख्य PAT अनुक्रमे 11 टक्के, 16 टक्के, 17 टक्के आणि 18 टक्के CAGR ने वाढतील. परकीय चलनातील नफ्यामुळे मोठ्या प्रमाणातील दबाव भरून निघत असल्याने कच्च्या मालाच्या किमतीतील महागाईचा कंपनीवर तुलनेने कमी परिणाम होईल, असे ब्रोकरचे मत आहे. नवीन उत्पादनांचे यश आणि देशांतर्गत बाजारहिस्स्यातील प्रगती हे प्रमुख निरीक्षणीय मुद्दे राहतील.

मापदंड तपशील
शिफारस BUY
सध्याचा बाजारभाव Rs 11,130
लक्ष्य किंमत Rs 12,800
अहवालाची तारीख 26 जुलै 2026
ब्रोकर Anand Rathi Research

Q1 FY27 आर्थिक कामगिरी

Bajaj Auto चा स्वतंत्र Q1 FY27 महसूल वर्षागणिक 37 टक्क्यांनी वाढून Rs 17,244 कोटी झाला, जो Anand Rathi च्या Rs 17,368 कोटींच्या अंदाजाशी साधारण सुसंगत होता. विक्री संख्या 29 टक्क्यांनी वाढून 14.4 लाख युनिट्स झाली, तर प्रति युनिट प्राप्ती 6 टक्क्यांनी सुधारून Rs 119,894 झाली.

इतर खर्च अपेक्षेपेक्षा कमी असल्याने EBITDA वर्षागणिक 45 टक्क्यांनी वाढून Rs 3,595 कोटी झाला, जो ब्रोकरच्या Rs 3,527 कोटींच्या अंदाजापेक्षा जास्त होता. EBITDA मार्जिन 20.9 टक्के होते, जे Anand Rathi च्या अंदाजापेक्षा 54 बेसिस पॉइंट्स आणि एकमताच्या अंदाजापेक्षा 79 बेसिस पॉइंट्स अधिक होते. समायोजित PAT 42 टक्क्यांनी वाढून Rs 2,983 कोटी झाला, जो Anand Rathi च्या Rs 2,890 कोटींच्या अंदाजाशी साधारण सुसंगत आणि एकमताच्या अंदाजापेक्षा 8 टक्के जास्त होता.

Q1 FY27 मापदंड नोंदवलेले वर्षागणिक बदल Anand Rathi अंदाज
महसूल Rs 17,244 कोटी 37 टक्के Rs 17,368 कोटी
विक्री संख्या 14.4 लाख युनिट्स 29 टक्के
प्राप्ती Rs 119,894 प्रति युनिट 6 टक्के
EBITDA Rs 3,595 कोटी 45 टक्के Rs 3,527 कोटी
EBITDA मार्जिन 20.9 टक्के अंदाजापेक्षा 54 बेसिस पॉइंट्स अधिक; एकमताच्या अंदाजापेक्षा 79 बेसिस पॉइंट्स अधिक
समायोजित PAT Rs 2,983 कोटी 42 टक्के Rs 2,890 कोटी; एकमताच्या अंदाजापेक्षा 8 टक्के अधिक

रोख राखीव मार्च 2026 मधील Rs 18,000 कोटींवरून जून 2026 मध्ये Rs 21,000 कोटींवर वाढले. वित्त विभागाने Q1 FY27 मध्ये Rs 1,112 कोटी महसूल आणि Rs 303 कोटी EBIT नोंदवला.

निर्यातीची गती आणि प्रादेशिक कामगिरी

व्यवस्थापनाने सांगितले की, Middle East and North Africa आणि Asia वगळता, Bajaj Auto ने आपल्या आघाडीच्या 30 निर्यात बाजारांत मूळ उद्योगापेक्षा दुप्पट चांगली कामगिरी केली असून प्रादेशिक वाढ व्यापक स्वरूपाची होती. Q2 FY27 पासून दरमहा 2.5 लाख युनिट्सपेक्षा जास्त निर्यातीचे कंपनीचे लक्ष्य आहे.

  • Africa: उद्योगाची विक्री संख्या सुमारे 50 टक्क्यांनी वाढली, तर सुधारित Boxer 125 Heavy Duty च्या मदतीने Bajaj Auto ची वाढ उद्योगाच्या दुप्पट दराने झाली. Nigeria-आधारित संस्थात्मक विक्रीमुळे बाजारहिस्सा 60 टक्क्यांवर पोहोचला.
  • Mexico: प्रीमियम उत्पादने आणि अनुकूल शुल्कांमुळे हा देश जागतिक स्तरावरील पहिल्या पाच बाजारांमध्ये आला.
  • Brazil: 75 स्टोअर्स कार्यरत असताना विक्री संख्या 50 टक्क्यांपेक्षा जास्त दराने वाढत होती.
  • Asia: Bangladesh आणि Nepal मुळे हा प्रदेश कमकुवत राहिला.

उत्पादन पाइपलाइन, EV धोरण आणि क्षमता विस्तार

उत्पादन पाइपलाइनमध्ये नवीन 150cc Pulsar, 160-400cc श्रेणीतील Pulsar चे सुधारित मॉडेल्स, सहा आठवड्यांत 125cc विभागात नवीन Pulsar आणि सुधारणा, तसेच FY27 दरम्यान दोन नवीन 125cc मोटरसायकल ब्रँडचा समावेश आहे. Bajaj Auto कडे 90 संयुक्त KTM आणि Triumph स्टोअर्स कार्यरत होत्या.

Chetak च्या नव्या 2501 आवृत्तीचा त्याच्या पाच-मॉडेल पोर्टफोलिओमध्ये 12 टक्के वाटा होता. Chetak कडे 530 विशेष स्टोअर्स, 4,500 ग्राहक संपर्कबिंदू आणि 850 शहरांमध्ये उपस्थिती होती.

EV दुचाकी आणि तीनचाकींचा देशांतर्गत महसुलात 30 टक्के वाटा होता आणि Q1 FY27 मध्ये त्यातून दुहेरी-अंकी EBITDA मार्जिन निर्माण झाले, तर Chetak EBITDA मार्जिन सकारात्मक झाले. ई-ऑटो विक्री संख्या दुप्पट झाली आणि L5 श्रेणीतील 45 टक्के होती.

Bajaj Auto EV, उच्च श्रेणीतील मोटरसायकल आणि तीनचाकी क्षमतेसह एकूण वार्षिक क्षमता 70 लाखांवरून 90 लाख युनिट्सपर्यंत वाढवत आहे. तसेच, ई-दुचाकी क्षमता दरमहा 50,000 वरून 60,000 युनिट्सपर्यंत वाढवत आहे.

मार्जिन, अंदाज आणि मूल्यांकन

सलग तिमाहीत वस्तू खर्च महसुलाच्या 4.5 टक्क्यांनी वाढला. मात्र, किंमतवाढ, रुपयाचे अवमूल्यन, उत्पादन मिश्रण, जास्त विक्री संख्या आणि ऐच्छिक खर्चातील कपात यांमुळे परिणाम भरून निघाल्याचे व्यवस्थापनाने सांगितले.

जास्त निर्यात विक्री संख्या, प्राप्ती आणि मार्जिनमुळे Anand Rathi ने FY27E आणि FY28E EPS अंदाज अनुक्रमे 16.5 टक्के आणि 12.6 टक्क्यांनी वाढवले.

ब्रोकरची Rs 10,750 वरून वाढवलेली, भागांच्या बेरीज पद्धतीवर आधारित सुधारित Rs 12,800 लक्ष्य किंमत पुढील मूल्यांकन घटकांवर आधारित आहे:

मूल्यांकन घटक आधार प्रति शेअर मूल्य
मुख्य व्यवसाय Rs 448 च्या FY28E मुख्य EPS च्या 25 पट
Pierer Mobility/KTM गुंतवणूक 20 टक्के होल्डिंग-कंपनी सवलतीनंतर Rs 162
Bajaj Auto Credit FY26E किंमत ते बुक मूल्याच्या दोन पट Rs 246
रोख आणि शेअर्स Rs 965
भागांच्या बेरीज पद्धतीवर आधारित सुधारित लक्ष्य किंमत Rs 10,750 वरून वाढवली Rs 12,800

प्रमुख जोखीम आणि निरीक्षणीय मुद्दे

  • प्रमुख प्रदेशांमध्ये अपेक्षेपेक्षा कमी मागणी.
  • तीव्र स्पर्धा.
  • अयशस्वी नवीन उत्पादने आणि लाँच.
  • अस्थिर वस्तू किंमती.
  • प्रतिकूल चलन हालचाली.

नवीन लाँचचे यश आणि देशांतर्गत बाजारहिस्स्यातील प्रगती हे Bajaj Auto साठी प्रमुख निरीक्षणीय मुद्दे आहेत.

मूळ रिसर्च रिपोर्ट पहा / डाउनलोड करा

अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.