HOLD
₹2,307
₹2,281.1
₹2,259
2.08%
Motilal Oswal Financial Services Ltd. ने मागणीतील चांगली सुधारणा आणि पहिल्या तिमाहीतील अपेक्षेपेक्षा चांगल्या कमाईनंतरही 30 जुलै 2026 रोजी Balkrishna Industries वरील Neutral रेटिंग कायम ठेवले. ब्रोकरच्या मते भारत हा कंपनीच्या वाढीचा प्रमुख चालक आहे आणि अमेरिकेतील बाजारपेठेत मोठ्या बाजारहिस्स्याची क्षमता आहे. मात्र, प्रवासी कार रेडियल (PCR) आणि ट्रक व बस रेडियल (TBR) टायर्समधील विस्ताराशी संबंधित सातत्यपूर्ण मार्जिन दबाव आणि अंमलबजावणीच्या जोखमींबाबत तो सावध आहे.
लक्ष्य किंमत Rs 2,259 आहे, जी 22 पट FY28E EPS वर आधारित आहे, तर CMP Rs 2,307 आहे. FY27E च्या 26.5 पट आणि FY28E च्या 22.5 पट कमाईचे मूल्यांकन जास्त नाही, असे MOFSL ने नमूद केले. मात्र, मुख्य व्यवसायाच्या मार्जिन आणि परताव्यात लक्षणीय घट न करता PCR/TBR बाजारहिस्सा मिळवण्यात यश मिळण्यावर भविष्यातील मूल्यांकन गुणक अवलंबून असेल, असे त्याचे मत आहे.
Balkrishna Industries ने Q1 FY27 मध्ये Rs 34,100 million महसूल नोंदवला, जो वार्षिक आधारावर 16.2 टक्क्यांनी वाढला आणि MOFSL च्या Rs 30,400 million च्या अंदाजापेक्षा जास्त होता. ऑफ-हायवे टायरचे प्रमाण वार्षिक आधारावर 16.2 टक्क्यांनी आणि तिमाही-दर-तिमाही 9 टक्क्यांनी वाढून विक्रमी 93,770 टनांवर गेले, जे ब्रोकरच्या 87,117 टनांच्या अंदाजापेक्षा जास्त होते. मिश्रित प्राप्ती वार्षिक आधारावर 6.3 टक्क्यांनी वाढून सुमारे Rs 364,000 प्रति टन झाली, जी अंदाजांच्या व्यापकपणे अनुरूप होती.
| Q1 FY27 मापदंड | नोंदवलेले | MOFSL अंदाज | वार्षिक / अन्य तुलना |
|---|---|---|---|
| महसूल | Rs 34,100 million | Rs 30,400 million | वार्षिक आधारावर 16.2% वाढ |
| ऑफ-हायवे टायरचे प्रमाण | 93,770 टन | 87,117 टन | वार्षिक आधारावर 16.2% वाढ; तिमाही-दर-तिमाही 9% वाढ |
| मिश्रित प्राप्ती | सुमारे Rs 364,000 प्रति टन | व्यापकपणे अनुरूप | वार्षिक आधारावर 6.3% वाढ |
| EBITDA | Rs 7,000 million | व्यापकपणे अनुरूप | वार्षिक आधारावर सुमारे 7% वाढ |
| EBITDA मार्जिन | 20.6% | 22.0% | वार्षिक आधारावर सुमारे 320 bps आणि तिमाही-दर-तिमाही 233 bps घट |
| समायोजित PAT | Rs 4,300 million | Rs 3,700 million | वार्षिक आधारावर 50% वाढ |
EBITDA हा MOFSL च्या अंदाजाच्या व्यापकपणे अनुरूप होता, परंतु EBITDA मार्जिन 20.6 टक्क्यांवर घसरले, जे 22 टक्क्यांच्या अंदाजापेक्षा कमी होते. प्रतिकूल प्रादेशिक मिश्रण, कमोडिटी इनपुट आणि मालवाहतूक खर्चात वाढ, जास्त प्रचार खर्च आणि कमी-मार्जिनच्या देशांतर्गत विक्रीचा वाढलेला हिस्सा यामुळे ही घट झाली.
Rs 570 million च्या बाजारभावानुसार मूल्यांकन नफ्यामुळे आणि इतर उत्पन्न वाढल्यामुळे समायोजित PAT मुख्यत्वे अंदाजापेक्षा जास्त राहिला. मंडळाने प्रति शेअर Rs 4 चा अंतरिम लाभांशही जाहीर केला.
अनुकूल कृषी हंगाम आणि कमी आधारामुळे समर्थित युरोपमधील परिस्थिती स्थिर असल्याचे व्यवस्थापनाने सांगितले. युरोपातील बाजारहिस्सा सुमारे 7–8 टक्के आहे, डीलरकडील साठे सामान्य आहेत आणि वितरण साखळीत साठेबाजीचे कोणतेही संकेत नाहीत.
ऑफ-हायवे टायरच्या प्रमाणात भारताचा सुमारे 40 टक्के वाटा होता आणि कृषी, खाणकाम, औद्योगिक आणि बांधकाम वापरांमध्ये व्यापक वाढ झाली. बदली मागणी, बाजारहिस्सा वाढ आणि पायाभूत सुविधा उपक्रमांमुळे वाढीस पाठबळ मिळाले. भारतात सुमारे 18–19 टक्के, युरोपमध्ये 7–8 टक्के आणि US मध्ये 3–4 टक्के बाजारहिस्सा असल्याचा व्यवस्थापनाचा अंदाज आहे.
दर 10 टक्क्यांवर स्थिर झाल्यानंतर US च्या नेतृत्वाखाली अमेरिका खंडात सुधारणा होत आहे. प्रीमियम स्थाननिर्धारण, अधिक प्रभावी बाजारपेठेतील अंमलबजावणी आणि पुढील शिरकावासाठी उपलब्ध संधीमुळे वाढीस पाठबळ मिळेल, अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे.
व्यवस्थापनाने Q1 FY27 मध्ये सर्व बाजारपेठांमध्ये एकत्रितपणे सुमारे 5 टक्के किंमतवाढ लागू केली असून, त्याचा पूर्ण लाभ Q2 FY27 पासून अपेक्षित आहे. तरीही, कच्च्या मालाची महागाई Q2 FY27 पर्यंत आणि काही प्रमाणात Q3 FY27 पर्यंत सुरू राहील, अशी अपेक्षा आहे.
कच्च्या मालाच्या खर्चात अपेक्षित सुमारे 5 टक्के वाढीचा विक्री प्राप्तीवर सुमारे 3 टक्के परिणाम होऊ शकतो आणि सध्याची परिस्थिती कायम राहिल्यास जवळच्या काळात सुमारे 2 टक्के मार्जिन दबाव राहू शकतो. भू-राजकीय अनिश्चिततेमुळे मालवाहतूक खर्च उंचावलेला आहे. उत्पादन कार्यक्षमता सुधारण्यासाठी विस्तारित कार्बन ब्लॅक क्षमतेचा वापर करून आणि ऑन-हायवे व्यवसायाचा विस्तार करून व्यवस्थापन प्रमाणवाढ आणि मार्जिन शिस्त यांचा समतोल साधत आहे.
Q1 FY27 मध्ये सुमारे Rs 1,000 crore भांडवली खर्च झाला असून, FY27 च्या उर्वरित नऊ महिन्यांत आणखी Rs 1,500–2,000 crore खर्चाचे नियोजन आहे. FY28 पासून वाढीसाठीचा भांडवली खर्च लक्षणीयरीत्या कमी होण्याची अपेक्षा आहे.
Balkrishna Industries ने एप्रिल 2026 मध्ये TBR टायरचा पुरवठा सुरू केला आणि देशांतर्गत बाजारासाठी निवडक दुचाकी उत्पादने सादर केली. PCR टायरचे लाँच नियोजित वेळेनुसार सुरू आहे. पाच वर्षांत महसूल 2.2 पट वाढवून Rs 23,000 crore करण्याचे व्यवस्थापनाचे उद्दिष्ट आहे.
MOFSL चा FY26–28E दरम्यान प्रमाणात 13 टक्के CAGR चा अंदाज आहे, परंतु प्रस्थापित कंपन्यांकडे मजबूत ब्रँड असल्याने भारतात अर्थपूर्ण PCR आणि TBR स्थान निर्माण करण्यास अधिक वेळ लागू शकतो, असे त्याचे मत आहे. कार्बन ब्लॅक आणि PCR/TBR यांचे मार्जिन मुख्य व्यवसायापेक्षा कमी राहील आणि त्यांचे योगदान वाढल्यास मार्जिन व परतावे कमी होऊ शकतात, अशीही अपेक्षा आहे.
MOFSL ने FY27E आणि FY28E विक्री अंदाज अनुक्रमे 8.7 टक्के आणि 9.7 टक्क्यांनी वाढवले आणि समायोजित PAT अंदाज 9.7 टक्के आणि 4.8 टक्क्यांनी वाढवले. मात्र, FY27E साठी EBITDA-मार्जिन अंदाज 70 आधार अंकांनी आणि FY28E साठी 120 आधार अंकांनी कमी केला.
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)