BUY
₹246
₹238.2
₹280
13.82%
25 जुलै 2026 च्या Q1 FY27 निकाल अद्ययावतात, Prabhudas Lilladher ने Bank of Baroda वरील आपली ACCUMULATE शिफारस कायम ठेवली असून, अस्थिर मुख्य उत्पन्न पण आकर्षक मूल्यांकन असे गुंतवणुकीचे स्वरूप असल्याचे म्हटले आहे. FY28 समायोजित बुक व्हॅल्यूच्या 0.9 पट गुणकासह ब्रोकरेजने लक्ष्य किंमत Rs 290 वरून Rs 280 पर्यंत कमी केली. शेअर FY28 समायोजित बुक व्हॅल्यूच्या 0.8 पट दराने व्यवहारात होता, ज्यामुळे नजीकच्या काळातील उत्पन्नातील अस्थिरता असूनही ब्रोकरेजच्या मूल्यांकन दृष्टिकोनाला आधार मिळाला.
Bank of Baroda ने मिश्र Q1 FY27 निकाल नोंदवला. निव्वळ व्याज उत्पन्न Rs 12,150.1 कोटी होते, जे वार्षिक आधारावर 10.0 टक्क्यांनी वाढले आणि Prabhudas Lilladher च्या अंदाजापेक्षा 4.6 टक्के जास्त होते. गणना केलेले NIM ब्रोकरेजच्या 2.56 टक्के अंदाजाच्या तुलनेत 2.67 टक्के होते. आयकर परतावा समायोजित केलेले नोंदवलेले NIM तिमाही आधारावर 2.69 टक्क्यांवर स्थिर राहिले. Q1 NIM 2.77 टक्के असूनही व्यवस्थापनाने FY27 साठी 2.75-2.95 टक्के NIM मार्गदर्शन पुन्हा कायम ठेवले.
| Q1 FY27 निकष | नोंदवलेले | वार्षिक / तिमाही बदल | अंदाजाशी तुलना |
|---|---|---|---|
| निव्वळ व्याज उत्पन्न | Rs 12,150.1 कोटी | वार्षिक आधारावर 10.0% वाढ | अंदाजापेक्षा 4.6% जास्त |
| गणना केलेले NIM | 2.67% | — | 2.56% अंदाज |
| शुल्क उत्पन्न | Rs 1,237 कोटी | वार्षिक 21.5% आणि तिमाही 38.5% घट | अंदाजापेक्षा 26.8% कमी |
| परिचालन खर्च | Rs 7,868.2 कोटी | — | अंदाजापेक्षा 3.9% जास्त |
| तरतुदीपूर्व मुख्य परिचालन नफा | Rs 6,832.9 कोटी | वार्षिक आधारावर 18.2% वाढ | अंदाजापेक्षा 2.9% कमी |
| नोंदवलेला PAT | Rs 1,278.4 कोटी | — | — |
| मुख्य PAT | Rs 361.1 कोटी | — | — |
शुल्क उत्पन्न Rs 1,237 कोटींवर घसरले, वार्षिक आधारावर 21.5 टक्के आणि तिमाही आधारावर 38.5 टक्के कमी झाले, तसेच ते ब्रोकरेजच्या अंदाजापेक्षा 26.8 टक्के कमी होते. Bank of Baroda ने या घटीचे कारण सर्वसमावेशक उत्पन्न-पद्धत असल्याचे सांगितले, ज्या अंतर्गत मोठ्या कर्जांसाठी प्रक्रिया आणि इतर शुल्क सोडले जाऊ शकतात. व्यवस्थापनाने शुल्क अनुकूलन हे सुधारणेची गरज असलेले क्षेत्र असल्याचे नमूद केले.
कर्मचारी खर्चातील वाढ इतर परिचालन खर्चातील घटीपेक्षा जास्त असल्याने परिचालन खर्च ब्रोकरेजच्या अंदाजापेक्षा 3.9 टक्के जास्त होता. कर्मचारी खर्चात उत्पन्नातील हालचालींशी संबंधित AS-15 अॅक्च्युरियल-आधारित तरतुदीचा समावेश होता; मूळ परिचालन खर्च नियंत्रणात राहिल्याचे व्यवस्थापनाने सांगितले. मार्च आणि जून क्लोजिंगदरम्यान उत्पन्नातील नरमाईमुळे बँकेने Rs 365 कोटींचा पुनर्मूल्यांकन लाभही नोंदवला.
नोंदवलेला PAT Rs 1,278.4 कोटी आणि मुख्य PAT Rs 361.1 कोटी होता. तिमाहीत जुन्या NMC खटल्याच्या तडजोडीशी संबंधित Rs 5,680 कोटींच्या अपवादात्मक बाबीची पूर्ण नोंद झाली. जबाबदारी स्वीकारल्याविना या तडजोडीने कायदेशीर कार्यवाही निकाली काढली, तर मुख्य आरोपीविरुद्ध वसुलीची कार्यवाही सुरू आहे.
GNPA 1.99 टक्क्यांवर असल्याने मालमत्ता गुणवत्ता मोठ्या प्रमाणात स्थिर होती. एकूण स्लिपेजेस Rs 3,420 कोटी, वसुली Rs 1,690 कोटी होती आणि कृषी वगळता संकलन कार्यक्षमता 99 टक्क्यांपेक्षा जास्त राहिली. व्यवस्थापनाने FY27 साठी 1.0-1.25 टक्के स्लिपेज आणि 0.6 टक्के पतखर्च मार्गदर्शन कायम ठेवले. CRILC SMA 0.07 टक्क्यांवर सुधारले आणि ECLGS मुळे MSMEs ना आधार असल्याने व्यवस्थापनाला कोणताही लक्षणीय भू-राजकीय ताण दिसला नाही.
अग्रिम आणि ठेवींमध्ये वार्षिक आधारावर अनुक्रमे 17.6 टक्के आणि 13.8 टक्के वाढ झाली. मात्र, प्रामुख्याने देशांतर्गत कॉर्पोरेट कर्जे 6.5 टक्के घटल्याने अग्रिम तिमाही आधारावर 0.9 टक्के कमी झाले. मार्जिन सुरक्षित ठेवण्यासाठी Bank of Baroda ने कमी-उत्पन्न कॉर्पोरेट कर्जांतून जाणीवपूर्वक निर्गमन केले आणि MCLR/EBLR-संलग्न कर्जपुरवठ्याकडे वळले.
रिटेल आणि SME अग्रिम तिमाही आधारावर 2.3 टक्के वाढले, तर सुवर्णकर्जातील घसरण हंगामी असल्याचे सांगण्यात आले. भू-राजकीय अनिश्चिततेचा उल्लेख करून व्यवस्थापनाने FY27 साठी 12-14 टक्के पतवाढ आणि 10-12 टक्के ठेवी वाढीचे मार्गदर्शन कायम ठेवले.
उभारणी US$600 दशलक्ष ओलांडल्यानंतर बँकेचे लक्ष्य NRI-संबंधित FCNR निधीचे US$4-5 अब्जच्या Rs समतुल्य आहे. तरलतेवरील भार मर्यादित ठेवण्यासाठी ती तरलता कव्हरेज प्रमाण 120-127 टक्क्यांवर ठेवण्याची योजना आखत आहे.
Prabhudas Lilladher ने FY27 आणि FY28 NIM अंदाज प्रत्येकी 5 बेसिस पॉइंटने वाढवले, शुल्क गृहितके सरासरी 10 टक्क्यांनी कमी केली आणि शाश्वत अपेक्षित पततोट्याचा परिणाम सुमारे 20 बेसिस पॉइंट असू शकतो म्हणून FY28 तरतुदी 12 बेसिस पॉइंटने वाढवल्या.
व्यवस्थापनाच्या मते CRAR वरील एकरकमी अपेक्षित पततोट्याचा परिणाम 110 बेसिस पॉइंट किंवा सुमारे Rs 12,000 कोटी असेल, ज्यात संक्रमणासाठी Rs 2,500 कोटींच्या फ्लोटिंग तरतुदी राखीव आहेत. मुख्य PAT वरील निव्वळ परिणाम महत्त्वपूर्ण नसल्याचे ब्रोकरेजने म्हटले.
| अंदाज निकष | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| निव्वळ व्याज उत्पन्न | Rs 52,274.7 कोटी | Rs 59,250.2 कोटी |
| मुख्य PAT | Rs 15,274.8 कोटी | Rs 17,510.9 कोटी |
| इक्विटीवरील मुख्य परतावा | 10.6% | 11.1% |
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)