Hold
₹1,121
₹1,107.4
₹1,072
4.37%
10 ऑगस्ट 2026 च्या Q1FY27 निकाल अद्यतनात, PL Research ने Carborundum Universal (CUMI) चे रेटिंग Reduce वरून Hold केले आणि लक्ष्य किंमत Rs986 वरून Rs1,072 पर्यंत वाढवली. ब्रोकरेजने FY27E आणि FY28E साठीचे EPS अंदाज अनुक्रमे 4.2 टक्के आणि 3.0 टक्क्यांनी वाढवले, ज्यात प्रामुख्याने Ceramics विभागासाठी अधिक आरोग्यदायी दृष्टिकोन आणि वाढीव वाढीच्या मार्गदर्शनाचा समावेश आहे.
परदेशी उपकंपन्यांमधील नजीकच्या काळातील कमजोरी असूनही CUMI च्या दीर्घकालीन दृष्टिकोनाबाबत PL सकारात्मक आहे. सकारात्मक घटकांमध्ये मजबूत देशांतर्गत मागणी, Electrominerals आणि Abrasives मधील क्षमता विस्तार, मूल्यवर्धित अभियांत्रिकी-सेरामिक्स सादरीकरणे, तसेच कंपनीची बाजारपेठेतील पोहोच आणि निर्यात यांचा समावेश आहे.
CUMI ने Q1FY27 मध्ये मिश्रित एकत्रित निकाल नोंदवले. महसूल वार्षिक आधारावर 17.0 टक्क्यांनी वाढून Rs14,266 million झाला, जो PL च्या Rs12,733 million च्या अंदाजापेक्षा 12.0 टक्के अधिक होता. EBITDA वार्षिक आधारावर 11.4 टक्क्यांनी वाढून Rs1,351 million झाला, जो अंदाजापेक्षा 4.0 टक्के जास्त होता; मात्र EBITDA मार्जिन वार्षिक आधारावर 48 बेसिस पॉइंट्सने घसरून 9.5 टक्के झाले आणि अंदाजापेक्षा 70 बेसिस पॉइंट्स कमी राहिले.
एकूण मार्जिन वार्षिक आधारावर 345 बेसिस पॉइंट्सने घसरून 59.6 टक्के झाले, तर वीज आणि इंधन खर्च वार्षिक आधारावर 17.2 टक्क्यांनी वाढला. 35.8 टक्क्यांच्या उच्च प्रभावी करदरामुळे समायोजित PAT वार्षिक आधारावर 2.7 टक्क्यांनी घटून Rs602 million झाला, जो PL च्या अंदाजापेक्षा 10.0 टक्के कमी होता. Sterling Abrasives साठी लीजहोल्ड हक्क आणि संबंधित इमारतीच्या हस्तांतरणातून Rs251.8 million चा एकरकमी नफा समाविष्ट करून नोंदवलेला PAT Rs764 million होता.
| Q1FY27 मेट्रिक | नोंदवलेले | वार्षिक बदल | PL अंदाजापेक्षा फरक |
|---|---|---|---|
| महसूल | Rs14,266 million | +17.0% | +12.0% |
| EBITDA | Rs1,351 million | +11.4% | +4.0% |
| EBITDA मार्जिन | 9.5% | -48 bps | -70 bps |
| समायोजित PAT | Rs602 million | -2.7% | -10.0% |
| नोंदवलेला PAT | Rs764 million | Rs251.8 million चा एकरकमी नफा समाविष्ट | — |
Q1FY27 मध्ये सर्व प्रमुख विभागांनी महसूल वाढ नोंदवली. कमी तुलनात्मक पायामुळे Abrasives महसूल वार्षिक आधारावर 20.1 टक्क्यांनी वाढून Rs6,098 million झाला आणि EBIT मार्जिन 425 बेसिस पॉइंट्सने वाढून 6.5 टक्के झाले. मात्र, व्यवस्थापनाने प्रामुख्याने तेलाशी संबंधित इनपुट आणि इंधन खर्चातून सुमारे Rs160 million खर्चदबाव दर्शवला आणि Awuko तोटा वगळून Abrasives मार्जिन मार्गदर्शन 9.5-10.0 टक्के कायम ठेवले.
स्वतंत्र व्यवसायामुळे Ceramics महसूल 16.5 टक्क्यांनी वाढून Rs3,490 million झाला, जरी EBIT मार्जिन 365 बेसिस पॉइंट्सने घसरून 21.3 टक्के झाले. Electrominerals महसूल 16.8 टक्क्यांनी वाढून Rs4,728 million झाला आणि कमी तुलनात्मक पायामुळे EBIT मार्जिन 355 बेसिस पॉइंट्सने वाढून 4.6 टक्के झाले. स्वतंत्र वाढ प्रमाणाधारित होती, किंमतींमध्ये केवळ मर्यादित वाढ झाली, तर चिनी आयात स्पर्धेतील घट हा सुरुवातीचा सकारात्मक विकास होता.
| विभाग | Q1FY27 महसूल | महसूल वाढ | EBIT मार्जिन | मार्जिन बदल |
|---|---|---|---|---|
| Abrasives | Rs6,098 million | +20.1% | 6.5% | +425 bps |
| Ceramics | Rs3,490 million | +16.5% | 21.3% | -365 bps |
| Electrominerals | Rs4,728 million | +16.8% | 4.6% | +355 bps |
अभियांत्रिकी सेरामिक्स, मेटलाइज्ड सिलिंडर आणि SOFC सेरामिक्समधील प्रगतीमुळे व्यवस्थापनाने FY27 Ceramics वाढीचे मार्गदर्शन 15-15.5 टक्क्यांवरून 23-25 टक्क्यांपर्यंत वाढवले. सेमीकंडक्टर वेफर-फॅब उपकरणे तसेच एरोस्पेस आणि संरक्षण अनुप्रयोग FY28 पासून लक्षणीय प्रमाणात वाढण्याची अपेक्षा आहे.
Electrominerals ला निर्यात आणि अधिक प्रक्रिया केलेल्या उत्पादनांच्या मिश्रणाचा लाभ अपेक्षित असून, निर्यात व्यवसायाच्या सुमारे 40 टक्क्यांकडे वाटचाल करत आहे. Foskor Zirconia आणि Awuko वगळता FY27 मध्ये सुमारे 15 टक्के महसूल वाढीची व्यवस्थापनाला अपेक्षा आहे, जी पूर्वीच्या सुमारे 11-12 टक्के मार्गदर्शनापेक्षा जास्त आहे.
Abrasives वाढीचे मार्गदर्शन सुमारे 5.5-6.0 टक्के किंवा Awuko साठी समायोजित केल्यास 11-12 टक्के कायम आहे, तर Foskor चा परिणाम वगळता Electrominerals वाढीचे मार्गदर्शन सुमारे 9-10 टक्के आहे.
व्यवस्थापनाने FY27 साठी Rs4,000 million चे capex मार्गदर्शन कायम ठेवले. नियोजित गुंतवणुकींमध्ये प्रगत सेरामिक्स, पॉवर इलेक्ट्रॉनिक्स, सब्स्ट्रेट्स, मेटलाइज्ड ट्यूब्स आणि रिंग्स, थर्मल-स्प्रे पावडर्स आणि झिरकोनिया फर्नेस ग्रेन यांचा समावेश आहे.
Awuko बंद करणे आणि Foskor Zirconia साठी धोरणात्मक तोडगा पुढील तिमाहीत पुढे सरकण्याची अपेक्षा होती.
PL ने मार्च 2028E कमाईच्या Abrasives साठी 35 पट, Industrial Ceramics साठी 41 पट आणि Electrominerals साठी 15 पट गुणक वापरून भागांच्या बेरजेच्या आधारावर CUMI चे मूल्यांकन केले आहे. मूल्यांकनात Abrasives साठी प्रति शेअर Rs335, Industrial Ceramics साठी Rs655, Electrominerals साठी Rs85 आणि इतर व्यवसायांसाठी नकारात्मक Rs4 नियुक्त केले असून, परिणामी लक्ष्य किंमत Rs1,072 ठरते.
| व्यवसाय | मार्च 2028E गुणक | प्रति शेअर मूल्य |
|---|---|---|
| Abrasives | 35x | Rs335 |
| Industrial Ceramics | 41x | Rs655 |
| Electrominerals | 15x | Rs85 |
| इतर व्यवसाय | — | नकारात्मक Rs4 |
| एकूण लक्ष्य किंमत | — | Rs1,072 |
भागांच्या बेरजेतील मूल्याच्या सुमारे 61 टक्के हिस्सा Ceramics चा आहे. अहवालातील Rs1,121 च्या CMP वर, शेअर FY27E च्या 49.9 पट आणि FY28E च्या 40.8 पट कमाईवर व्यवहार करत होता.
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)