enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

वीज मागणी व लाभांशाच्या आधारामुळे Coal India मार्जिनवर खर्चाचा दबाव

Coal India Ltd.

ब्रोकरची शिफारस:

BUY

ब्रोकर: Prabhudas Lilladher

28 Jul 2026

क्षेत्र: Mining

शिफारस किंमत

₹410

CMP

₹402

लक्ष्य

₹472

अपसाइड

15.12%

गुंतवणूक दृष्टिकोन आणि अपेक्षा

PL Research ने 28 जुलै 2026 च्या निकाल अद्ययावतात Coal India वरील ACCUMULATE रेटिंग कायम ठेवले. वाढीव इंधन, सामग्री आणि करारविषयक खर्चांमुळे Q1FY27 EBITDA अपेक्षेपेक्षा कमी राहिल्यानंतर ही शिफारस देण्यात आली. परिचालन खर्च जवळपास उच्चांकावर असल्याचे ब्रोकरला वाटते आणि कोळसावर आधारित वीज निर्मितीशी सुमारे 80 टक्के खप जोडलेला असल्याने, सातत्यपूर्ण वीज मागणीचा Coal India ला लाभ मिळत राहील अशी अपेक्षा आहे.

PL Research ने FY27E मध्ये 2 टक्के आणि FY28E मध्ये 3 टक्के इतकी माफक खपवाढ गृहीत धरली आहे. ओव्हरबर्डन काढण्यावगळता EBITDA FY27E मध्ये 11 टक्के आणि FY28E मध्ये 5 टक्के वाढण्याची अपेक्षा आहे.

Q1FY27 परिचालन आणि आर्थिक कामगिरी

Coal India ने Q1FY27 मध्ये Rs46,254.8 कोटी एकत्रित महसूल नोंदवला, जो वार्षिक आधारावर 8 टक्के वाढला आणि PL Research च्या अंदाजापेक्षा 22.2 टक्के अधिक होता. खप वार्षिक आधारावर 4 टक्के वाढून 198.2 दशलक्ष टन झाला. मिश्रित सरासरी विक्री किंमत Q1FY26 मधील Rs2,248 प्रति टनवरून Rs2,338 प्रति टन झाली.

ई-लिलाव पाठवणीचा खपातील वाटा 13 टक्के होता, जो वर्षभरापूर्वी 11 टक्के होता. ई-लिलाव प्राप्ती Rs2,917 प्रति टनवरून Rs3,085 प्रति टन झाली. अधिक प्राप्ती असूनही, डिझेल व इंधन-संबंधित सामग्री खर्च आणि करारविषयक खर्च वाढल्याने, ओव्हरबर्डन काढण्यावगळता EBITDA वार्षिक आधारावर 9 टक्के घटून Rs10,238.2 कोटी झाला, जो PL Research च्या अंदाजापेक्षा 17.1 टक्के कमी होता.

निर्देशक Q1FY27 तुलना PL Research अंदाज
एकत्रित महसूल Rs46,254.8 कोटी वार्षिक आधारावर 8% वाढ अंदाजापेक्षा 22.2% अधिक
खप 198.2 दशलक्ष टन वार्षिक आधारावर 4% वाढ
मिश्रित सरासरी विक्री किंमत Rs2,338 प्रति टन Q1FY26 मध्ये Rs2,248 प्रति टन
ई-लिलाव पाठवणीचा वाटा खपाचा 13% Q1FY26 मध्ये 11%
ई-लिलाव प्राप्ती Rs3,085 प्रति टन Q1FY26 मध्ये Rs2,917 प्रति टन
ओव्हरबर्डन काढण्यावगळता EBITDA Rs10,238.2 कोटी वार्षिक आधारावर 9% घट अंदाजापेक्षा 17.1% कमी
नोंदवलेला EBITDA Rs12,068.5 कोटी वार्षिक आधारावर 4.1% घट अंदाजापेक्षा 10.9% कमी
EBITDA मार्जिन 26.1% Q1FY26 मध्ये 29.3%
समायोजित PAT Rs8,849.8 कोटी वार्षिक आधारावर साधारण स्थिर अंदाजापेक्षा 6.1% कमी

नोंदवलेला Q1FY27 EBITDA वार्षिक आधारावर 4.1 टक्के घटून Rs12,068.5 कोटी झाला आणि ब्रोकरच्या अंदाजापेक्षा 10.9 टक्के कमी होता. EBITDA मार्जिन Q1FY26 मधील 29.3 टक्क्यांवरून 26.1 टक्क्यांवर आले. समायोजित PAT वार्षिक आधारावर साधारण स्थिर राहून Rs8,849.8 कोटी होता, जो PL Research च्या अंदाजापेक्षा 6.1 टक्के कमी होता. इतर उत्पन्नातील वार्षिक 26 टक्के वाढ आणि कमी प्रभावी करदराने कमकुवत परिचालन कामगिरीचा काही अंशी परिणाम भरून काढला.

लाभांश क्षमता आणि आर्थिक अंदाज

Coal India ने Q1FY27 साठी प्रति शेअर Rs5.5 चा पहिला अंतरिम लाभांश जाहीर केला, जो तिमाही वितरणाच्या 38 टक्के आहे. बाजार भांडवलाच्या सुमारे 18 टक्क्यांच्या समतुल्य, Rs52,000 कोटींहून अधिक रोख राखीव निधी कंपनीच्या लाभांश क्षमतेला आधार देतो, असे PL Research ने म्हटले आहे. ब्रोकरने FY27E साठी प्रति शेअर सुमारे Rs28 लाभांशाचा अंदाज व्यक्त केला असून, यातून सुमारे 7 टक्के लाभांश उत्पन्न सूचित होते.

आर्थिक निर्देशक FY27E FY28E
एकत्रित महसूल Rs1,75,079.6 कोटी Rs1,82,437.1 कोटी
EBITDA Rs45,407 कोटी Rs47,797.6 कोटी
समायोजित PAT Rs33,216.3 कोटी Rs33,972.7 कोटी

मूल्यांकन आणि लक्ष्य किंमत

खर्चामुळे Q1FY27 अपेक्षेपेक्षा कमी राहिल्यानंतर, PL Research ने FY27E आणि FY28E EBITDA अंदाज अनुक्रमे 4.2 टक्के आणि 5.1 टक्क्यांनी कमी केले. FY27E साठी EPS अंदाज 4.3 टक्क्यांनी आणि FY28E साठी 5.2 टक्क्यांनी कमी करण्यात आले.

लक्ष्य किंमत Rs515 वरून Rs472 करण्यात आली. मूल्यांकन FY28E मधील Rs47,797.6 कोटी EBITDA वापरून FY28E EV/EBITDA च्या 5.25 पटांवर आधारित आहे. Rs19,851.5 कोटी कर्जाच्या तुलनेत Rs59,695.7 कोटींच्या अनुमानित रोख रकमेवर आधारित निव्वळ रोख रक्कमही मूल्यांकनात समाविष्ट आहे.

कोळसेतर विविधीकरणातील प्रगती

Coal India ने Q1FY27 दरम्यान कोळसेतर विविधीकरणात प्रगती केली. CIL-BHEL संयुक्त उपक्रमाने सुमारे Rs25,000 कोटींची गुंतवणूक आणि 6.6 लाख टन वार्षिक अमोनियम-नायट्रेट क्षमतेच्या व्यावसायिक कोळसा-वायूकरण प्रकल्पाची पायाभरणी केली.

अक्षय ऊर्जेत, Coal India ने 300 MW Khavda सौर प्रकल्पापैकी 200 MW सुरू केले आणि 100 MW Bhadramali सौर प्रकल्पासाठी कार्यान्वयन प्रमाणपत्र मिळवले. Bhadramali प्रकल्पाने तिमाहीत ऊर्जा-विक्रीतून Rs5.7 कोटींचा पहिला महसूल मिळवला.

BCCL ने वार्षिक 2.0 दशलक्ष टन क्षमतेची Bhojudih वॉशरी सुरू केली, ज्यामुळे एकूण कोळसा-धुलाई क्षमता वार्षिक 17.35 दशलक्ष टन झाली. महसूल-वाटप MDO मॉडेलअंतर्गत ASGKCC खाणीतही उत्पादन सुरू झाले.

मुख्य दबावाचे मुद्दे

  • महसूलवाढ आणि अधिक प्राप्ती असूनही, वाढीव इंधन, सामग्री आणि करारविषयक खर्चामुळे नफाक्षमता कमी झाली.
  • ओव्हरबर्डन काढण्यावगळता Q1FY27 EBITDA आणि नोंदवलेला EBITDA दोन्ही PL Research च्या अंदाजापेक्षा कमी राहिले.
  • दृष्टिकोनात FY27E मध्ये केवळ 2 टक्के आणि FY28E मध्ये 3 टक्के माफक खपवाढ समाविष्ट आहे.
मूळ रिसर्च रिपोर्ट पहा / डाउनलोड करा

अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.