BUY
₹410
₹402
₹520
26.83%
28 जुलै 2026 च्या निकाल अद्यतनात, Anand Rathi Research ने अपेक्षेनुसार Q1 FY27 कामगिरीनंतर Coal India वरील आपले खरेदी रेटिंग कायम ठेवले. ब्रोकरेजने Coal India चे FY28E EV/EBITDA च्या 6 पट मूल्यांकन करत Rs 520 चे लक्ष्य मूल्य कायम ठेवले. EBITDA आणि APAT अंदाजांमध्ये केवळ किरकोळ बदलांसह FY27E आणि FY28E अंदाज बहुतांश अपरिवर्तित ठेवले.
मान्सूननंतर अपेक्षित अतिरिक्त वीज मागणी, FY27E मध्ये सुमारे 800 दशलक्ष टन खंड गाठण्याच्या दिशेने Coal India ची प्रगती, e-auction मधील सुधारलेला सहभाग आणि निर्वहन पायाभूत सुविधा व जड भू-हलवणाऱ्या यंत्रसामग्रीतील सातत्यपूर्ण गुंतवणूक यांमुळे सकारात्मक दृष्टिकोनाला आधार मिळतो.
Coal India ने Q1 FY27 मध्ये Rs 46,254.8 कोटी महसूल नोंदवला, जो वार्षिक आधारावर 7.8 टक्के वाढला आणि Anand Rathi च्या Rs 46,902.7 कोटींच्या अंदाजाशी साधारण सुसंगत होता. विक्री खंड वार्षिक आधारावर 4.3 टक्क्यांनी वाढून 198.2 दशलक्ष टन झाला, जरी उत्पादन वार्षिक आधारावर 7.5 टक्के आणि तिमाही आधारावर 29 टक्क्यांनी घटून 169.6 दशलक्ष टन झाले.
उच्च प्रेषणामुळे कंपनीला खाणमुखावरील कोळसा साठ्यातील सुमारे 28.9 दशलक्ष टन साठा कमी करता आला. यामुळे उलाढाल सुधारली, वहन खर्च कमी झाला आणि पुरवठा-साखळी कार्यक्षमता बळकट झाली. प्रेषणापैकी सुमारे 80 टक्के वीज क्षेत्रासाठी होते, ज्यात कॅप्टिव्ह वीज प्रकल्पांचा समावेश आहे.
| Q1 FY27 कार्यकारी मापक | नोंदवलेली कामगिरी | वार्षिक बदल |
|---|---|---|
| महसूल | Rs 46,254.8 कोटी | 7.8 टक्के वाढ |
| विक्री खंड | 198.2 दशलक्ष टन | 4.3 टक्के वाढ |
| उत्पादन | 169.6 दशलक्ष टन | 7.5 टक्के घट |
| मिश्रित सरासरी विक्री किंमत | Rs 2,277 प्रति टन | 3.1 टक्के वाढ |
| FSA प्राप्ती | Rs 2,099 प्रति टन | 1.1 टक्के वाढ |
किंमतनिर्धारण आणि e-auction कल अनुकूल होते. FSA खंड वार्षिक आणि तिमाही आधारावर 168.1 दशलक्ष टनांवर स्थिर होता, जो ब्रोकरेजच्या अंदाजाशी साधारण सुसंगत होता. E-auction खंड वार्षिक आधारावर 24.8 टक्क्यांनी वाढून 26.5 दशलक्ष टन झाला, Anand Rathi च्या अंदाजापेक्षा 12.8 टक्के अधिक होता आणि प्रेषण मिश्रणात त्याचा सुमारे 13.4 टक्के वाटा होता.
E-auction प्राप्ती वार्षिक आधारावर 5.8 टक्क्यांनी वाढून Rs 3,085 प्रति टन झाली, तर Q4 FY26 मध्ये 36 टक्क्यांवर पोहोचल्यानंतर e-auction प्रीमियम 47 टक्क्यांपर्यंत सुधारला. Anand Rathi ने ECL च्या जुलै 2026 मधील लिलावांत खरेदीदारांचा सुधारलेला सहभाग नोंदवला, जिथे प्रीमियम UG दर्जांसाठी आक्रमक बोली लागल्या.
| E-auction मापक | Q1 FY27 कामगिरी | बदल / निरीक्षण |
|---|---|---|
| E-auction खंड | 26.5 दशलक्ष टन | वार्षिक आधारावर 24.8 टक्के वाढ; अंदाजापेक्षा 12.8 टक्के अधिक |
| प्रेषण मिश्रणातील हिस्सा | सुमारे 13.4 टक्के | — |
| E-auction प्राप्ती | Rs 3,085 प्रति टन | वार्षिक आधारावर 5.8 टक्के वाढ |
| E-auction प्रीमियम | 47 टक्के | Q4 FY26 मधील 36 टक्क्यांवरून सुधारला |
नोंदवलेला Rs 12,068.5 कोटी EBITDA ब्रोकरेजच्या अपेक्षेनुसार होता. मात्र, Rs 1,830 कोटींच्या अपेक्षेपेक्षा जास्त OBR समायोजनामुळे समायोजित EBITDA Rs 10,238.2 कोटी राहिला, जो वार्षिक आधारावर 8.5 टक्क्यांनी घटला आणि Anand Rathi च्या Rs 11,962.2 कोटींच्या अंदाजापेक्षा कमी होता. प्रति टन समायोजित EBITDA Rs 517 होता, ब्रोकरेजच्या Rs 605 च्या अंदाजाच्या तुलनेत.
APAT Rs 8,852.1 कोटी होता, वार्षिक आधारावर 0.6 टक्के वाढला आणि अंदाजानुसार होता. Coal India ने Rs 5.50 प्रति शेअर अंतरिम लाभांश जाहीर केला.
| आर्थिक मापक | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| खंड | 799.5 दशलक्ष टन | 849.9 दशलक्ष टन |
| महसूल | Rs 1,88,671.1 कोटी | Rs 2,03,286.3 कोटी |
| समायोजित EBITDA | Rs 45,187.9 कोटी | Rs 44,241.8 कोटी |
| APAT | Rs 36,687.5 कोटी | Rs 35,181.5 कोटी |
Q1 FY27 मधील भांडवली खर्च वार्षिक आधारावर 16.6 टक्क्यांनी वाढून Rs 3,400 कोटी झाला, जो FY27 लक्ष्याच्या 20.6 टक्के आहे. Coal India ने 200 MW चा Khavda सौर प्रकल्पही सुरू केला आणि Rs 5.68 कोटींचा पहिला ऊर्जा-विक्री महसूल नोंदवला.
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)