enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

सामान्यीकृत पतखर्च आणि विस्तारत्या किरकोळ वित्ताचा CreditAccess Grameen ला लाभ

CreditAccess Grameen Ltd.

ब्रोकरची शिफारस:

Buy

ब्रोकर: Motilal Oswal Financial Services Ltd. (MOFSL)

25 Jul 2026

क्षेत्र: Finance

शिफारस किंमत

-

CMP

₹1,365.1

लक्ष्य

₹1,880

No Change

-

गुंतवणूक दृष्टिकोन आणि मूल्यांकन

Motilal Oswal Financial Services ने CreditAccess Grameen वरील Buy रेटिंग कायम ठेवले असून, सध्याच्या Rs 1,518 बाजारभावावरून लक्ष्य किंमत Rs 1,880 पर्यंत वाढवली आहे. या लक्ष्याचा अर्थ मार्च 2028 च्या अंदाजित किंमत-ते-पुस्तक मूल्याच्या 2.5 पट मूल्यांकन असा होतो.

दलालाच्या मते, 1QFY27 मधील मजबूत कामगिरीमुळे पतखर्च सामान्य पातळीवर आल्याचा त्यांचा विश्वास अधिक दृढ झाला आहे. अंमलबजावणी, ग्रामीण भागातील सखोल उपस्थिती, ग्राहक आधार, पोर्टफोलिओचे विविधीकरण आणि विवेकी जोखीम व्यवस्थापनामुळे सूक्ष्मवित्तीय समकक्षांच्या तुलनेत CreditAccess Grameen चे प्रीमियम मूल्यांकन टिकू शकते.

1QFY27 आर्थिक कामगिरी

CreditAccess Grameen ने 1QFY27 मध्ये सुमारे Rs 490 कोटी करानंतरचा नफा नोंदवला, जो तिमाहीत सुमारे 45 टक्क्यांनी वाढला आणि Motilal Oswal च्या अंदाजापेक्षा 11 टक्के अधिक होता. निव्वळ व्याज उत्पन्न वर्षागणिक 29 टक्क्यांनी वाढून सुमारे Rs 1,160 कोटी झाले, जे अंदाजानुरूप होते, तर तरतुदीपूर्व परिचालन नफा वर्षागणिक सुमारे 34 टक्क्यांनी वाढून Rs 870 कोटी झाला, जो अंदाजापेक्षा सुमारे 6 टक्के अधिक होता.

परिचालन खर्च वर्षागणिक सुमारे 10 टक्क्यांनी वाढून Rs 360 कोटी झाला, जो अंदाजानुरूप होता. खर्च-ते-उत्पन्न गुणोत्तर तिमाहीत सुमारे 110 बेसिस पॉइंट्सने सुधारून 29.3 टक्के झाले, जे 4QFY26 मधील 30.4 टक्के आणि वर्षभरापूर्वीच्या 33.5 टक्क्यांच्या तुलनेत होते. वार्षिकीकृत पतखर्च 4QFY26 मधील 4.8 टक्क्यांवरून सुमारे 2.8 टक्क्यांपर्यंत घटला, जरी पश्चिम आशिया संकटाच्या पार्श्वभूमीवर कंपनीने सुमारे Rs 41 कोटींच्या अतिरिक्त तरतुदी केल्या.

निर्देशक 1QFY27 बदल किंवा तुलना
करानंतरचा नफा सुमारे Rs 490 कोटी तिमाहीत 45% वाढ; अंदाजापेक्षा 11% अधिक
निव्वळ व्याज उत्पन्न सुमारे Rs 1,160 कोटी वर्षागणिक 29% वाढ; अंदाजानुरूप
तरतुदीपूर्व परिचालन नफा Rs 870 कोटी वर्षागणिक 34% वाढ; अंदाजापेक्षा 6% अधिक
परिचालन खर्च Rs 360 कोटी वर्षागणिक 10% वाढ; अंदाजानुरूप
खर्च-ते-उत्पन्न गुणोत्तर 29.3% 4QFY26 मध्ये 30.4%; वर्षभरापूर्वी 33.5%
वार्षिकीकृत पतखर्च सुमारे 2.8% 4QFY26 मधील 4.8% वरून घट
मालमत्तेवरील परतावा 5.9% 1QFY27 साठी नोंदवला
इक्विटीवरील परतावा 24.4% 1QFY27 साठी नोंदवला

वाढ आणि परिचालन गती

वितरण वर्षागणिक सुमारे 12 टक्क्यांनी वाढून अंदाजे Rs 6,110 कोटी झाले. व्यवस्थापनाखालील मालमत्ता वर्षागणिक सुमारे 16 टक्क्यांनी आणि तिमाहीत 2.5 टक्क्यांनी वाढून सुमारे Rs 30,300 कोटी झाली. कर्जदारांचा आधार क्रमिक आधारावर सुमारे 4.5 दशलक्ष इतका स्थिर राहिला, जरी व्यवस्थापनाने 1QFY27 मध्ये अंदाजे 250,000 कर्जदार जोडल्याचे सांगितले, ज्यापैकी सुमारे 35 टक्के नव्याने कर्ज घेणारे ग्राहक होते.

कंपनीने तिमाहीत सुमारे 42 शाखा उघडल्या, ज्यामुळे 457 जिल्ह्यांमधील तिचे जाळे 2,276 शाखांपर्यंत पोहोचले. तिच्याकडे अंदाजे 14,500 कर्ज अधिकारी होते. अनुभवी सूक्ष्मवित्तीय ग्राहक अधिक रकमेच्या किरकोळ उत्पादनांकडे वळल्याने, Retail Finance चा AUM मधील वाटा 4QFY26 मधील 18.1 टक्क्यांवरून 20.6 टक्क्यांपर्यंत वाढला.

मालमत्ता गुणवत्ता आणि पतखर्चाचा दृष्टिकोन

तिमाहीत मालमत्ता-गुणवत्ता निर्देशक सुधारले. एकूण NPA क्रमिक आधारावर सुमारे 1 टक्केवारी बिंदूने घटून 2.2 टक्के झाला, तर निव्वळ NPA अंदाजे 35 बेसिस पॉइंट्सने घटून सुमारे 0.8 टक्के झाला. स्टेज 3 तरतूद कव्हरेज सुमारे 65.4 टक्क्यांवर स्थिर राहिले.

थकबाकीसह वसुली कार्यक्षमता 96.7 टक्क्यांवरून सुधारून 97.7 टक्के झाली, तर थकबाकी वगळून वसुली कार्यक्षमता 96.3 टक्क्यांवरून वाढून 97.4 टक्के झाली. PAR 0+ मार्च 2026 मधील 3.0 टक्क्यांवरून जून 2026 मध्ये 2.2 टक्क्यांवर घसरला.

भूराजकीय घडामोडी आणि मान्सून अनुकूल राहिल्यास, FY27 मधील पतखर्च सुमारे 3–4 टक्के, संभाव्यतः या श्रेणीच्या खालच्या टोकाकडे राहील अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे. राइट-ऑफमध्ये घट अपेक्षित आहे, कारण ते प्रामुख्याने 2QFY26 मधील तणावाशी संबंधित आहेत.

मालमत्ता-गुणवत्ता निर्देशक 1QFY27 मागील पातळी
एकूण NPA 2.2% क्रमिक आधारावर सुमारे 1 टक्केवारी बिंदूने घट
निव्वळ NPA सुमारे 0.8% क्रमिक आधारावर सुमारे 35 बेसिस पॉइंट्सने घट
स्टेज 3 तरतूद कव्हरेज सुमारे 65.4% स्थिर
थकबाकीसह वसुली कार्यक्षमता 97.7% पूर्वी 96.7%
थकबाकी वगळून वसुली कार्यक्षमता 97.4% पूर्वी 96.3%
PAR 0+ जून 2026 मध्ये 2.2% मार्च 2026 मध्ये 3.0%

व्यवस्थापन धोरण आणि व्यावसायिक उपक्रम

व्यवस्थापनाने CY28 पर्यंत AUM सुमारे Rs 50,000 कोटी करण्याच्या लक्ष्याचा पुनरुच्चार केला आणि कर्जदारांची भर दरमहा सुमारे 100,000 पर्यंत वाढवण्याचा मानस व्यक्त केला. अतिरिक्त भांडवलाची गरज न पडता अंतर्गत संचयातून वाढीस निधी मिळेल अशी अपेक्षा आहे.

पतखर्च 3 टक्क्यांच्या जवळ स्थिर राहिल्यास कर्जदरातील कपात 3QFY27 पासून हळूहळू सुरू होण्याची अपेक्षा आहे. पतखर्चात पुन्हा वाढ झाल्यास दरकपात पुढे ढकलली जाऊ शकते. बाह्य व्यावसायिक कर्जे आणि नॉन-कन्व्हर्टिबल डिबेंचर्सचा वाटा वाढला तरी कर्ज घेण्याचा खर्च 9.3–9.4 टक्क्यांच्या जवळ राहण्याची अपेक्षा आहे.

Grameen Mahi अनुप्रयोगाने तिमाहीत अंदाजे 400,000 ग्राहक जोडले. कर्ज पात्रता तपासणी, लहान रकमेचे वितरण, संभाव्य ग्राहक निर्मिती, किरकोळ क्रॉस-सेल आणि रोखरहित वसुली यांना त्यातून मदत मिळण्याची अपेक्षा आहे.

अंदाज आणि उत्पन्नाचा दृष्टिकोन

Motilal Oswal ने FY27E आणि FY28E EPS अंदाज अनुक्रमे सुमारे 13 टक्के आणि 6 टक्क्यांनी वाढवले आहेत. या सुधारणांत जास्त निव्वळ व्याज मार्जिन, कमी पतखर्च आणि जास्त शुल्क उत्पन्नाच्या अपेक्षा प्रतिबिंबित होतात.

अंदाज निर्देशक दलालाचा दृष्टिकोन
FY26–28E दरम्यान AUM CAGR 21%
FY26–28E दरम्यान करानंतरच्या नफ्याचा CAGR 68%
FY28E मालमत्तेवरील परतावा सुमारे 5.1%
FY28E इक्विटीवरील परतावा सुमारे 20%
FY27E EPS अंदाज सुमारे 13% वाढवला
FY28E EPS अंदाज सुमारे 6% वाढवला

प्रमुख जोखीम

  • मालमत्ता-गुणवत्ता किंवा वसुलीच्या प्रवाहात उलटफेर झाल्यास उत्पन्न कमकुवत होऊ शकते आणि कर्जदरातील कपात लांबू शकते.
  • पश्चिम आशियातील घडामोडींसह प्रतिकूल भूराजकीय घटना पतखर्च वाढवू शकतात.
  • प्रतिकूल मान्सून प्रगती किंवा El Nino-संबंधित तणावामुळे पोर्टफोलिओच्या कामगिरीवर परिणाम होऊ शकतो.
  • पतखर्च अपेक्षित 3–4 टक्के श्रेणीपेक्षा वर राहिल्यास दलालाच्या अंदाजांना आणि मूल्यांकनाच्या गृहीतकाला धोका निर्माण होऊ शकतो.
मूळ रिसर्च रिपोर्ट पहा / डाउनलोड करा

अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.