BUY
₹433
₹383.15
₹550
27.02%
29 जुलै 2026 च्या निकाल अद्ययावतमध्ये, Anand Rathi Research ने Dabur India वरील आपले BUY रेटिंग कायम ठेवले. प्रीमियमायझेशन, संतुलित किंमतनिर्धारण आणि सुधारित परिचालन लाभ यांमुळे निरोगी नफावाढ देण्यासाठी Dabur योग्य स्थितीत असल्याचे ब्रोकरचे मत आहे.
मागील 45 पट मूल्यांकन गुणकाच्या तुलनेत Rs 13.2 च्या FY28E EPS च्या 42 पट आधारावर लक्ष्य किंमत Rs 590 वरून Rs 550 पर्यंत कमी करण्यात आली. अहवालातील Rs 433 च्या CMP वर, शेअर FY27E EPS च्या 36 पट आणि FY28E EPS च्या 33 पट व्यवहार करत होता.
| मूल्यांकन मापदंड | सध्याचा अहवाल | मागील अहवाल |
|---|---|---|
| शिफारस | BUY | BUY |
| लक्ष्य किंमत | Rs 550 | Rs 590 |
| मूल्यांकन आधार | Rs 13.2 च्या FY28E EPS च्या 42 पट | FY28E EPS च्या 45 पट |
| CMP | Rs 433 | — |
| CMP मूल्यांकन | FY27E EPS च्या 36 पट; FY28E EPS च्या 33 पट | — |
Dabur ने FY27 ची दमदार सुरुवात नोंदवली. एकत्रित Q1 FY27 निव्वळ विक्री वार्षिक आधारावर 10.6 टक्क्यांनी वाढून Rs 37,644m झाली, जी Rs 37,300m च्या बाजार अंदाजाशी साधारण अनुरूप होती. India FMCG महसूल 9.5 टक्क्यांनी वाढला, ज्याला 5 टक्के खंडवाढीचा आधार मिळाला; ही ब्रोकरच्या सुमारे 6 टक्के अपेक्षेपेक्षा किंचित कमी होती.
एकत्रित EBITDA वार्षिक आधारावर 11.0 टक्क्यांनी वाढून Rs 7,414m झाला आणि EBITDA मार्जिन 10 बेसिस पॉइंट्सने वाढून 19.7 टक्के झाले. PAT 15.3 टक्क्यांनी वाढून Rs 5,862m झाला. एकूण मार्जिनमध्ये 30 बेसिस पॉइंट्सची सुधारणा झाल्याने मार्जिन सुधारले; जाहिरात खर्च आणि इतर खर्च प्रत्येकी 20 बेसिस पॉइंट्सने वाढले, तर कर्मचारी खर्च 10 बेसिस पॉइंट्सने कमी झाला.
| Q1 FY27 एकत्रित कामगिरी | नोंदवलेली कामगिरी | वार्षिक बदल / तुलना |
|---|---|---|
| निव्वळ विक्री | Rs 37,644m | 10.6% वाढ; बाजार अंदाज Rs 37,300m |
| India FMCG महसूल | — | 9.5% वाढ; खंडवाढ 5% |
| EBITDA | Rs 7,414m | 11.0% वाढ |
| EBITDA मार्जिन | 19.7% | 10 बेसिस पॉइंट्सने विस्तार |
| PAT | Rs 5,862m | 15.3% वाढ |
खंडवाढ आणि किंमतनिर्धारणाच्या मदतीने देशांतर्गत महसूल 11 टक्क्यांनी वाढला. गृह व वैयक्तिक निगा 12.3 टक्क्यांनी, अन्न व पेये 7.2 टक्क्यांनी आणि आरोग्यसेवा 5.5 टक्क्यांनी वाढली.
केस निगा विभागाने किशोरवयीन उच्च दरातील वाढ दिली. हेअर ऑइल्सने दुहेरी-अंकी महसूलवाढ आणि सुमारे 8 टक्के खंडवाढ नोंदवली, तर Dabur ने 100 बेसिस पॉइंट्सचा हिस्सा मिळवला. Vatika Bio Infusions मुळे शॅम्पूची वाढ सुरुवातीच्या 20 च्या पातळीत झाली. हर्बल तोंड निगा विभागाने बिगर-हर्बल विभागापेक्षा सुमारे 550 बेसिस पॉइंट्सने चांगली कामगिरी केली.
आरोग्यसेवेची वाढ पचन उत्पादने आणि OTC ने पुढे नेली. मधाने बाजारहिस्स्यात 150 बेसिस पॉइंट्स मिळवले, Honitus 25 टक्क्यांनी वाढले आणि Science न्यूट्रास्युटिकल ब्रँडने तिप्पट वाढ नोंदवली. FY27 अखेर Science चा वार्षिक महसूल सुमारे Rs 500m पर्यंत पोहोचेल अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे.
एप्रिल 2026 मधील हवामानाशी संबंधित कमकुवतपणानंतर अन्न व पेये विभागात मे आणि जूनमध्ये सुधारणा झाली. Active Juices 40 टक्क्यांहून अधिक आणि Coconut Water 70 टक्क्यांहून अधिक वाढले; अनुक्रमे सुमारे 600 बेसिस पॉइंट्स आणि 344 बेसिस पॉइंट्सची बाजारहिस्सा वाढ झाली.
दुहेरी-अंकी खंडविस्तारासह Foods व्यवसाय सुमारे 30 टक्क्यांनी वाढला. Badshah ने Madhya Pradesh, Rajasthan आणि Delhi NCR मध्ये विस्तार केला; आंतरराष्ट्रीय Badshah महसूल 40 टक्क्यांहून अधिक वाढला, तर ई-कॉमर्सचा विक्रीतील वाटा सुमारे 6 टक्के होता आणि त्यात तिप्पट-अंकी दराने वाढ झाली.
महसुलातील 27 टक्के वाटा असलेला आंतरराष्ट्रीय व्यवसाय Middle East मधील अडथळ्यांनंतरही रुपयाच्या मूल्याने वार्षिक आधारावर 15.5 टक्क्यांनी वाढला. Bangladesh, Egypt, Turkey तसेच UK आणि EU मधील वाढ अनुक्रमे 34 टक्के, 28 टक्के, 27 टक्के आणि 22 टक्के होती.
पारंपरिक व्यापारात ग्रामीण मागणीने शहरी वाढीपेक्षा सुमारे 550 बेसिस पॉइंट्सने जास्त वाढ दर्शवली, तर ई-कॉमर्स आणि आधुनिक व्यापाराने दमदार दुहेरी-अंकी वाढ दिली.
प्रीमियमायझेशन, नवोन्मेष, Project Saksham, सातत्यपूर्ण ब्रँड गुंतवणूक आणि किंमतनिर्धारणामुळे FY27E मध्ये दुहेरी-अंकी एकत्रित महसूलवाढ अपेक्षित असल्याचे व्यवस्थापनाने म्हटले आहे. कच्च्या तेलाशी निगडित महागाई उच्च राहिल्याने किंमतनिर्धारणाचा वाढीतील वाटा अधिक राहील, मात्र खंडांवर किंचित दबाव राहू शकतो.
Anand Rathi ने FY26 ते FY28E दरम्यान 8.5 टक्के महसूल CAGR चा अंदाज व्यक्त केला आहे, ज्यात 8 टक्के देशांतर्गत आणि 10 टक्के आंतरराष्ट्रीय महसूल CAGR समाविष्ट आहे. याच कालावधीत एकूण मार्जिनमध्ये 40 बेसिस पॉइंट्स विस्ताराच्या मदतीने EBITDA मार्जिन 100 बेसिस पॉइंट्सने वाढून 19.5 टक्के होईल, अशी अपेक्षा आहे.
| अंदाज / पूर्वानुमान | ब्रोकरचा दृष्टिकोन |
|---|---|
| महसूल CAGR, FY26-FY28E | 8.5% |
| देशांतर्गत महसूल CAGR, FY26-FY28E | 8% |
| आंतरराष्ट्रीय महसूल CAGR, FY26-FY28E | 10% |
| EBITDA मार्जिन विस्तार, FY26-FY28E | 19.5% पर्यंत 100 बेसिस पॉइंट्स |
| एकूण मार्जिन विस्तार, FY26-FY28E | 40 बेसिस पॉइंट्स |
ब्रोकरने किरकोळ सुधारणा केल्या: FY27E आणि FY28E विक्री अंदाज 0.1 टक्क्यांनी वाढले, EBITDA अंदाज 0.1 टक्क्यांनी घटले आणि PAT अंदाज अनुक्रमे 0.4 टक्के व 0.3 टक्क्यांनी वाढले.
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)