BUY
₹1,805
₹1,847.55
₹2,300
27.42%
27 जुलै 2026 च्या निकाल अद्ययावतात, ICICI Direct Research ने Dalmia Bharat वर BUY रेटिंग कायम ठेवले आहे. संपादित Jaiprakash Associates मालमत्तांमधून सिमेंट विक्रीखंडात अपेक्षित वेग आणि सुरू असलेल्या क्षमता वाढीमुळे, तसेच कार्यकारी कार्यक्षमतेतून प्रति टन EBITDA मध्ये अपेक्षित सुधारणा यामुळे ब्रोकरच्या दृष्टिकोनाला पाठबळ मिळते.
ब्रोकरची सुधारित लक्ष्य किंमत Rs 2,300 आहे, जी FY28E EV/EBITDA च्या 11 पटांवर आधारित आहे. Dalmia Bharat ला 54.7 mtpa सिमेंट क्षमता आणि 30.4 mtpa क्लिंकर क्षमतेसह भारतातील चौथी सर्वात मोठी सिमेंट उत्पादक कंपनी म्हटले आहे. तिची क्षमता प्रामुख्याने पूर्व आणि ईशान्य भागात सुमारे 54 टक्के असून, त्यानंतर दक्षिण भारताचा सुमारे 31 टक्के वाटा आहे.
Dalmia Bharat ने Q1FY27 मध्ये Rs 3,890 कोटी चे एकत्रित कार्यकारी उत्पन्न नोंदवले, जे वार्षिक आधारावर 7 टक्के वाढले, पण तिमाही आधारावर 8.4 टक्के घटले. विक्रीखंड वार्षिक आधारावर 8.6 टक्क्यांनी वाढून 7.6 mtpa झाला, तर प्रत्यक्ष प्राप्ती वार्षिक आधारावर 1.5 टक्क्यांनी घटली.
| मापक | Q1FY27 | वार्षिक बदल / तुलना |
|---|---|---|
| कार्यकारी उत्पन्न | Rs 3,890 कोटी | 7% वाढ; तिमाही आधारावर 8.4% घट |
| विक्रीखंड | 7.6 mtpa | 8.6% वाढ |
| प्रत्यक्ष प्राप्ती | — | 1.5% घट |
| EBITDA | Rs 805 कोटी | 8.8% घट |
| प्रति टन EBITDA | Rs 1,059 | 16% घट |
| EBITDA मार्जिन | 20.7% | Q1FY26 मधील 24.3% वरून घट |
| PAT | Rs 188 कोटी | 52.2% घट; संपादनाशी संबंधित एकदाचा Rs 182 कोटी खर्च समाविष्ट |
वीज आणि इंधन खर्च तसेच पॅकेजिंगशी संबंधित खर्च वाढल्याने EBITDA वार्षिक आधारावर 8.8 टक्क्यांनी घटून Rs 805 कोटी झाला आणि प्रति टन EBITDA 16 टक्क्यांनी घटून Rs 1,059 झाला. EBITDA मार्जिन Q1FY26 मधील 24.3 टक्क्यांवरून 20.7 टक्क्यांवर घसरले. मध्य भारतातील Jaiprakash Associates ची 5.2 mtpa सिमेंट क्षमता संपादित करण्याशी संबंधित एकदाचा Rs 182 कोटी खर्च धरून PAT वार्षिक आधारावर 52.2 टक्क्यांनी घटून Rs 188 कोटी झाला.
पायाभूत सुविधा खर्च आणि गृहबांधणी मागणीच्या मदतीने FY27E मध्ये भारतीय सिमेंट उद्योगाची मागणी सुमारे 7 टक्क्यांनी वाढेल, अशी व्यवस्थापनाला अपेक्षा आहे. संपादित Jaiprakash Associates मालमत्ता आणि नवीन प्रकल्पांमधून अतिरिक्त विक्रीखंडासह Dalmia Bharat ची सेंद्रिय विक्रीखंड वाढ व्यापकपणे उद्योगवाढीच्या अनुरूप राहील, अशी अपेक्षा आहे.
संपादित मालमत्तांचे Q3FY27E पासून अर्थपूर्ण योगदान अपेक्षित असून, काही तिमाहींत EBITDA ब्रेकइव्हन गाठण्याची आणि सात ते आठ तिमाहींत समूहस्तरीय नफा मिळवण्याची अपेक्षा आहे. या मालमत्तांमध्ये 18 MW अपशिष्ट-उष्णता पुनर्प्राप्ती प्रणालीसह नूतनीकरण आणि कार्यक्षमता वाढीसाठी व्यवस्थापन सुमारे Rs 550 कोटींची गुंतवणूक करणार असून, पुढील अडथळे दूर करण्याची आणि ब्राउनफिल्ड विस्ताराची क्षमता पाहत आहे.
ब्रोकरच्या मांडणीसाठी क्षमता विस्तार हा प्रमुख घटक आहे. प्रमुख प्रकल्प आणि अपेक्षित वेळापत्रक पुढीलप्रमाणे आहे:
| प्रकल्प | क्षमता | अपेक्षित पूर्णता |
|---|---|---|
| Belgaum विस्तार | 3 mtpa | Q3FY27; वेळापत्रकापेक्षा पुढे |
| Pune प्रकल्प | 3 mtpa | FY27 अखेर |
| Andhra Pradesh प्रकल्प | 6 mtpa | Q2 किंवा Q3 FY28 |
या प्रकल्पांमुळे FY28E पर्यंत सिमेंट क्षमता 66.7 mtpa पर्यंत वाढली पाहिजे. FY29E साठी व्यवस्थापनाने 75 mtpa क्षमता उद्दिष्टाचा पुनरुच्चार केला आहे, जरी मागणी, मंजुऱ्या आणि ताळेबंदाच्या मजबुतीनुसार दीर्घकालीन 110-130 mtpa महत्त्वाकांक्षेला विलंब होऊ शकतो.
FY27 साठी भांडवली खर्च मार्गदर्शन Rs 3,200-3,400 कोटी आहे, यात Rs 2,850 कोटी संपादन खर्च समाविष्ट नाही. संपादनानंतर निव्वळ कर्ज Rs 4,431 कोटी होते आणि EBITDA च्या तुलनेत निव्वळ कर्ज 1.47 पट होते, जे व्यवस्थापनाच्या 2 पटांच्या अंतर्गत मर्यादेपेक्षा कमी आहे.
नजीकच्या काळातील खर्चाचा दबाव चिंतेचा विषय राहतो. इंधन आणि डिझेल खर्चाच्या विलंबित परिणामामुळे Q2FY27E मध्ये प्रति टन Rs 70-80 ची तिमाही खर्चवाढ अपेक्षित असल्याचे व्यवस्थापनाने म्हटले आहे. पश्चिम आशिया संघर्षानंतर पेटकोक, मालवाहतूक आणि पॅकिंग-बॅग खर्च वाढल्याचे नमूद केले.
मात्र, इंधन मिश्रण अनुकूलन, साठा नियोजन आणि स्रोत-उपक्रमांमुळे Q1 मध्ये प्रति टन Rs 150 पेक्षा जास्त संरचनात्मक बचत झाल्याचे व्यवस्थापनाने सांगितले. प्रति टन सुमारे Rs 50-100 ची शाश्वत वार्षिक बचत करण्याचे लक्ष्य कायम आहे.
ICICI Direct चा अंदाज आहे की FY26-FY28E दरम्यान Dalmia Bharat च्या विक्रीखंडात सुमारे 9 टक्के CAGR ने वाढ होईल. महसूल, EBITDA आणि PAT मध्ये अनुक्रमे सुमारे 12 टक्के, 19 टक्के आणि 23 टक्के CAGR वाढीचा अंदाज आहे.
| मापक | अंदाज / दृष्टिकोन |
|---|---|
| विक्रीखंड CAGR, FY26-FY28E | सुमारे 9% |
| महसूल CAGR, FY26-FY28E | सुमारे 12% |
| EBITDA CAGR, FY26-FY28E | सुमारे 19% |
| PAT CAGR, FY26-FY28E | सुमारे 23% |
| प्रति टन EBITDA | FY28E मध्ये Rs 1,212 विरुद्ध FY26 मध्ये Rs 1,028 |
| लक्ष्य किंमत | Rs 2,300, FY28E EV/EBITDA च्या 11 पटांवर आधारित |
कार्यक्षमता उपाय आणि कार्यकारी लाभाच्या पाठबळावर प्रति टन EBITDA FY26 मधील Rs 1,028 वरून FY28E मध्ये Rs 1,212 पर्यंत वाढेल, असा ब्रोकरचा अंदाज आहे.
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)