HOLD
₹4,281
₹4,523.15
₹4,000
6.56%
Motilal Oswal Financial Services ने Data Patterns (India) वरील Neutral रेटिंग कायम ठेवले आहे, कारण 1QFY27 मधील कामगिरी मवाळ होती आणि ती ब्रोकरच्या अपेक्षेपेक्षा लक्षणीय कमी राहिली. तात्पुरत्या ग्राहक तपासणी आणि मंजुरीतील विलंबामुळे पुढे ढकललेला महसूल 2QFY27 मध्ये येईल, अशी अपेक्षा ठेवून ब्रोकरने FY27E आणि FY28E चे अंदाज कायम ठेवले आहेत. कंपनीने पूर्ण वर्षाचे मार्गदर्शनही पुन्हा कायम ठेवले असून ऑर्डरची दृश्यमानता भक्कम आहे.
ब्रोकरचे लक्ष्य मूल्य Rs 4,000 आहे, जे FY28E EPS च्या 50 पटांवर आधारित आहे, तर CMP Rs 4,281 आहे.
Data Patterns ने 1QFY27 मध्ये Rs 1.2 billion चा एकत्रित महसूल नोंदवला, जो वार्षिक आधारावर 17 per cent वाढला, पण Motilal Oswal च्या Rs 2.6 billion च्या अंदाजापेक्षा कमी होता. विकास विभागाचा महसूल वार्षिक आधारावर तीन पट वाढून Rs 348 million झाला, तर उत्पादन महसूल 6 per cent घसरून Rs 708 million आणि सेवा महसूल 12 per cent घसरून Rs 104 million झाला.
| निकष | 1QFY27 नोंदवलेले | वार्षिक बदल | Motilal Oswal अंदाज |
|---|---|---|---|
| एकत्रित महसूल | Rs 1.2 billion | 17% वाढ | Rs 2.6 billion |
| विकास महसूल | Rs 348 million | 3 पट वाढ | — |
| उत्पादन महसूल | Rs 708 million | 6% घट | — |
| सेवा महसूल | Rs 104 million | 12% घट | — |
| EBITDA | Rs 314 million | 2% घट | Rs 990 million |
| EBITDA मार्जिन | 27% | 530 बेसिस पॉइंट्सने कमी | सुमारे 38% |
| समायोजित PAT | Rs 221 million | 14% घट | Rs 743 million |
एव्हिऑनिक्स ही सर्वात मोठी उत्पादन श्रेणी होती, जिने महसुलात 41.3 per cent योगदान दिले, तर ग्राहक मिश्रणात DRDO चा वाटा सुमारे 26.7 per cent होता. उत्पादने वितरणासाठी तयार असूनही, महसुलातील तूट ग्राहक तपासणी आणि मंजुरीतील विलंबामुळे झाली.
स्थूल मार्जिन वार्षिक आधारावर 90 बेसिस पॉइंट्सने घटून 78.9 per cent झाले. कर्मचारी खर्च विक्रीच्या 36.7 per cent वर वार्षिक आधारावर स्थिर राहिला, तर इतर खर्च 430 बेसिस पॉइंट्सने वाढून 15.2 per cent झाला. EBITDA वार्षिक आधारावर 2 per cent घसरून Rs 314 million झाला, जो Motilal Oswal च्या Rs 990 million च्या अंदाजापेक्षा कमी होता. EBITDA मार्जिन अंदाजे 38 per cent च्या अनुमानित पातळीच्या तुलनेत 530 बेसिस पॉइंट्सने घटून 27 per cent झाले. समायोजित करानंतरचा नफा वार्षिक आधारावर 14 per cent घसरून Rs 221 million झाला, तर ब्रोकरचा अंदाज Rs 743 million होता.
क्षमता विस्तारासाठी वाढलेला कर्मचारी खर्च, सुविधा पुनर्बांधणी खर्च आणि सुमारे Rs 20 million ची अतिरिक्त येणी तरतूद यामुळे तिमाही मार्जिनवर परिणाम झाल्याचे व्यवस्थापनाने सांगितले. स्थूल मार्जिन आणि मूलभूत व्यवसाय घटक निरोगी असल्याचे त्याने कायम ठेवले, तसेच प्रकल्पाधारित संरक्षण करारांमुळे तिमाही चढ-उतार होऊ शकतात हे मान्य केले.
जून 2026 मधील ऑर्डर बुक सुमारे Rs 9.3 billion होते, जे मार्च 2026 पासून मोठ्या प्रमाणात अपरिवर्तित होते आणि जून 2025 मधील Rs 8.1 billion पेक्षा जास्त होते. ऑर्डर बुकमध्ये विकास, उत्पादन आणि सेवेचा वाटा अनुक्रमे 45 per cent, 18 per cent आणि 37 per cent होता.
| ऑर्डर बुक किंवा पाइपलाइन घटक | मूल्य किंवा हिस्सा |
|---|---|
| जून 2026 ऑर्डर बुक | सुमारे Rs 9.3 billion |
| जून 2025 ऑर्डर बुक | Rs 8.1 billion |
| विकास हिस्सा | 45% |
| उत्पादन हिस्सा | 18% |
| सेवा हिस्सा | 37% |
| कार्यान्वित करता येणारी संधी पाइपलाइन | सुमारे Rs 26.5 billion |
| मंजुरी आणि औपचारिक ऑर्डरच्या प्रतीक्षेत असलेले वाटाघाटी केलेले करार | सुमारे Rs 17.26 billion |
जुलैच्या ऑर्डर्स आणि वाटाघाटी केलेले करार समाविष्ट करून, व्यवस्थापनाने सुमारे Rs 26.5 billion ची कार्यान्वित करता येणारी संधी पाइपलाइन दर्शवली. यामध्ये Rs 9.2 billion चे ऑर्डर बुक आणि ग्राहक मंजुरी व औपचारिक ऑर्डरच्या प्रतीक्षेत असलेल्या वाटाघाटी केलेल्या करारांचे सुमारे Rs 17.26 billion समाविष्ट आहेत. पुढील दोन महिन्यांत या करारांचा मोठा भाग निश्चित ऑर्डर्समध्ये बदलेल, अशी व्यवस्थापनाला अपेक्षा आहे.
कंपनी HAL कार्यक्रम, BrahMos सीकर्स, इलेक्ट्रॉनिक युद्ध प्रणाली आणि रडार करारांसह Rs 20 billion पेक्षा जास्त मूल्याच्या मोठ्या एकल-विक्रेता संधींचाही पाठपुरावा करत आहे.
व्यवस्थापनाने 25 per cent महसूल वाढ आणि 35-40 per cent EBITDA मार्जिनचे FY27 मार्गदर्शन कायम ठेवले. तीन वर्षांपेक्षा अधिक काळाची महसूल दृश्यमानता देणारे ऑर्डर बुक तयार करण्याचे त्याचे उद्दिष्ट आहे.
Su-30 Jammer Pod, Hawk रडार, इलेक्ट्रॉनिक युद्ध, रडार चेतावणी रिसिव्हर्स, प्रगत संप्रेषण आणि RF तंत्रज्ञानांमध्ये धोरणात्मक गुंतवणूक सुरू आहे. स्वदेशी Su-30 Jammer Pod च्या उड्डाण चाचण्या डिसेंबर 2026 पूर्वी अपेक्षित आहेत; व्यावसायिकीकरण यशस्वी पात्रतेवर अवलंबून आहे.
Data Patterns ला रडार प्रणाली, लढाऊ विमान उपप्रणाली आणि निगराणी अनुप्रयोगांमध्ये निर्यातीचा प्रतिसाद मिळत आहे. पुढील दोन वर्षांत उत्पादन पायाभूत सुविधा, चाचणी सुविधा आणि AI क्षमतांसाठी Rs 2 billion पेक्षा जास्त गुंतवणूक करण्याची त्याची योजना आहे. उपग्रह आणि अवकाशातील संधींचे मूल्यमापन सुरू असून, मोठ्या गुंतवणुका व्यावसायिक दृश्यमानता आणि सरकारी पाठिंब्यावर अवलंबून आहेत.
Motilal Oswal च्या मते, Data Patterns च्या वेगळ्या उत्पादन-विकास क्षमता, दीर्घकालीन ग्राहक संबंध, स्वमालकीचे तंत्रज्ञान, व्यापक उत्पादन पाइपलाइन, निर्यात संधी आणि हवाई-संरक्षण रडार, ड्रोनविरोधी प्रणाली, नौदल इलेक्ट्रॉनिक्स व विमान उन्नतीकरणातील धोरणात्मक कार्यक्रमांमुळे मध्यम कालावधीत आधार मिळेल.
ब्रोकरने FY26-FY28 मध्ये महसूल, EBITDA आणि समायोजित PAT साठी अनुक्रमे 25 per cent, 23 per cent आणि 30 per cent चा चक्रवाढ वार्षिक वाढीचा अंदाज व्यक्त केला आहे. FY27E आणि FY28E चे अंदाज अपरिवर्तित आहेत.
| आर्थिक निकष | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| महसूल | Rs 11.6 billion | Rs 14.5 billion |
| EBITDA | Rs 4.5 billion | Rs 5.7 billion |
| समायोजित PAT | Rs 3.5 billion | Rs 4.5 billion |
Rs 4,000 चे लक्ष्य मूल्य FY28E EPS च्या 50 पटांवर आधारित आहे. रेटिंग Neutral कायम आहे.
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)