BUY
₹1,005
₹26.91
₹1,200
19.40%
ICICI Securities ने 27 जुलै 2026 च्या निकाल अद्ययावतात Shriram Finance वरील BUY रेटिंग कायम ठेवले. निरोगी AUM विस्तार, मजबूत होत असलेली निधी उभारणीची स्थिती आणि स्थिर मालमत्ता गुणवत्ता यामुळे हा दृष्टिकोन समर्थित आहे. अपेक्षित निरोगी बुक अॅक्रिशन दर्शवणारा आणि FY28E बुक व्हॅल्यूच्या सुमारे 2.1 पट मूल्यांकन गुणकावर आधारित ब्रोकरेजचा लक्ष्य भाव Rs 1,200 आहे.
Shriram Finance हा ग्रामीण-केंद्रित वित्तपुरवठादार असून तो व्यावसायिक वाहन, दुचाकी, कार, गृह, सोने आणि लघु-व्यवसाय कर्जे देतो. जून 2026 पर्यंत त्याच्या 3,225 शाखा, सुमारे 78,902 कर्मचारी आणि अंदाजे 1.03 कोटी ग्राहक होते.
Shriram Finance ने Q1 FY27 मध्ये निरोगी परिचालन कामगिरी नोंदवली. AUM वर्ष-दर-वर्ष 15.3 टक्के आणि तिमाही-दर-तिमाही 3.8 टक्के वाढून Rs 3,13,798 कोटी झाले, तर वितरण वर्ष-दर-वर्ष 19.5 टक्के वाढून Rs 49,974 कोटी झाले.
| निकष | Q1 FY27 | वाढ / बदल |
|---|---|---|
| व्यवस्थापनाखालील मालमत्ता | Rs 3,13,798 कोटी | 15.3% YoY; 3.8% QoQ |
| वितरण | Rs 49,974 कोटी | 19.5% YoY |
| करानंतरचा नफा | Rs 3,445 कोटी | 59.8% YoY |
| निव्वळ व्याज उत्पन्न | Rs 8,056 कोटी | 33.7% YoY |
| पत खर्च | 1.66% | — |
| एकूण Stage 3 | 4.64% | — |
| निव्वळ Stage 3 | 2.33% | — |
| Stage 3 कव्हरेज गुणोत्तर | अंदाजे 51% | सुधारले |
ब्रोकरेजने नफ्यातील वाढीचे श्रेय मार्जिन विस्तार, कमी निधी खर्च आणि तात्पुरते ठेवलेल्या अतिरिक्त MUFG भांडवलातून मिळालेल्या उत्पन्नाला दिले आहे. पत खर्च 1.66 टक्के, एकूण Stage 3 4.64 टक्के आणि निव्वळ Stage 3 2.33 टक्के राहिल्याने मालमत्ता गुणवत्ता स्थिर राहिली. Stage 3 कव्हरेज गुणोत्तर सुधारून अंदाजे 51 टक्के झाले.
उद्योगातील व्यावसायिक वाहनांच्या मजबूत विक्रीमुळे व्यावसायिक वाहन AUM वर्ष-दर-वर्ष 19.4 टक्के वाढून Rs 1,47,034 कोटी झाले, जे एकूण AUM च्या सुमारे 46.9 टक्के आहे. MSME AUM 8.1 टक्के वाढून Rs 41,962 कोटी झाले. व्यवसायाचा दक्षिण भारताबाहेर विस्तार होत असल्याने MSME वाढ एकूण बुक वाढीपेक्षा जास्त राहील, अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे.
MSME वितरणाचा दर Q1 FY27 मधील Rs 6,184 कोटी वरून H2 FY27 पर्यंत Rs 7,000 कोटींपेक्षा अधिक होईल, अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे. सुमारे 2,200 शाखांमध्ये सुवर्ण कर्जाची सुविधा उपलब्ध असून, गोल्ड AUM 45.8 टक्के वाढून Rs 7,514 कोटी झाले. तीन वर्षांत AUM मधील सुवर्ण कर्जाचा वाटा सुमारे 2.5 टक्क्यांवरून अंदाजे 5 टक्क्यांपर्यंत वाढवण्याचे कंपनीचे उद्दिष्ट आहे.
| विभाग | Q1 FY27 AUM | YoY वाढ | मुख्य निरीक्षण |
|---|---|---|---|
| व्यावसायिक वाहन | Rs 1,47,034 कोटी | 19.4% | AUM च्या सुमारे 46.9%; उद्योगातील मजबूत विक्रीमुळे सहाय्य |
| MSME | Rs 41,962 कोटी | 8.1% | दक्षिण भारताबाहेरील विस्तारामुळे वाढीस पाठबळ अपेक्षित |
| सोने | Rs 7,514 कोटी | 45.8% | सुमारे 2,200 शाखांमध्ये सुविधा; AUM च्या सुमारे 5% पर्यंत पोहोचण्याचे लक्ष्य |
| बांधकाम उपकरणे | Rs 12,373 कोटी | (25.2%) | चार घसरणीच्या तिमाह्यांनंतर वितरण वर्ष-दर-वर्ष सकारात्मक झाले |
मान्सून परिस्थिती आणि भू-राजकीय घडामोडींनुसार Q2 FY27 नंतर पुनर्मूल्यांकनाच्या अधीन राहून व्यवस्थापनाने FY27 साठी 18 टक्के AUM वाढीचे मार्गदर्शन पुन्हा कायम ठेवले. व्यावसायिक वाहन वाढ सुमारे 15 टक्के राहील, तर सुवर्ण कर्ज देणे सर्वाधिक वेगाने वाढणारा विभाग राहील, अशी अपेक्षा आहे.
नवीन वाहन वितरणाचा वाटा सध्याच्या 16–17 टक्क्यांवरून पुढील दोन ते तीन वर्षांत 20–25 टक्क्यांपर्यंत वाढेल, अशी कंपनीची अपेक्षा आहे. आक्रमक बाह्य-स्रोत पुरवठ्याचा पाठपुरावा करण्याऐवजी विद्यमान सुवर्ण आणि MSME ग्राहकांकडून अधिक वैयक्तिक कर्जे मिळवण्याचीही योजना आहे.
तैनातीच्या प्रतीक्षेत असलेल्या अतिरिक्त MUFG भांडवलातून मिळालेल्या सुमारे Rs 500 कोटी अतिरिक्त निव्वळ व्याज उत्पन्नाच्या मदतीने Q1 FY27 मध्ये NIM तिमाही-दर-तिमाही 43 बेसिस पॉइंट्स वाढून 9.04 टक्के झाले. दायित्वांची किंमत 8.56 टक्क्यांवर घसरली, तर वाढीव कर्ज उभारणीची किंमत 7.77 टक्के होती.
अतिरिक्त तरलता तैनात होईपर्यंत आणि नवीन वाहनांचा मिश्रण वाढेपर्यंत NIM दोन तिमाही सध्याच्या पातळीजवळ राहील, त्यानंतर मध्यम कालावधीत हळूहळू सुमारे 8.5 टक्क्यांपर्यंत सामान्य होईल, अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे. 262.5 टक्के तरलता कव्हरेज गुणोत्तरासह तरलता मजबूत राहिली. मार्चमधील 3.82 पटवरून लीव्हरेज 2.14 पटपर्यंत कमी झाले, तर भांडवली पर्याप्तता 34.17 टक्क्यांपर्यंत वाढली.
उत्पन्नाच्या तुलनेत खर्चाचे गुणोत्तर वर्षापूर्वीच्या 29.3 टक्क्यांवरून 25.5 टक्क्यांपर्यंत सुधारले. शाखा नेटवर्क आणि कर्मचारी संख्या वाढवण्याच्या नियोजित उपक्रमांनंतरही ते साधारण स्थिर राहण्याची अपेक्षा आहे.
ICICI Securities ला सुधारणारे निधी खर्च, पत खर्चात हळूहळू घट आणि स्थिर परिचालन खर्च यांमुळे नफाक्षमतेला पाठबळ मिळेल अशी अपेक्षा आहे. FY27E साठी त्यांचा अंदाजित करानंतरचा नफा Rs 14,071 कोटी आणि FY28E साठी Rs 16,223 कोटी आहे.
अपेक्षित निरोगी बुक अॅक्रिशन दर्शवणारा, FY28E बुक व्हॅल्यूच्या सुमारे 2.1 पट मूल्यांकन गुणक कायम ठेवण्यावर Rs 1,200 चा लक्ष्य भाव आधारित आहे.
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)