HOLD
-
₹9,245
₹7,720
-
Motilal Oswal Financial Services च्या 2 ऑगस्ट 2026 च्या निकाल अद्यतनात Divi’s Laboratories साठी 1QFY27 मधील नफ्यातील मजबूत अपेक्षेपेक्षा चांगली कामगिरी नमूद करण्यात आली आहे, ज्याला कस्टम सिंथेसिसमधील अंमलबजावणी आणि अनुकूल उत्पादन मिश्रणाची साथ मिळाली. दलालाने FY27 आणि FY28 च्या नफा अंदाजात अनुक्रमे 11 टक्के आणि 5 टक्के वाढ करूनही तटस्थ रेटिंग कायम ठेवले.
तटस्थ दृष्टिकोन मर्यादित मूल्यांकन वाढीची शक्यता दर्शवतो. Motilal Oswal ची Rs 7,720 लक्ष्य किंमत, नोंदवलेल्या Rs 8,056 CMP शी तुलना करते. दलालाने Divi’s Laboratories चे मूल्य 12 महिन्यांच्या अपेक्षित नफ्याच्या 55 पट धरले असून FY26-28 दरम्यान नफ्याचा 21 टक्के CAGR अंदाजित केला आहे.
Divi’s Laboratories ने 1QFY27 मध्ये Rs 3,080 कोटी महसूल नोंदवला, जो वर्षभरापूर्वीच्या तुलनेत 27.8 टक्के वाढला आणि Motilal Oswal च्या Rs 2,760 कोटींच्या अंदाजापेक्षा 12 टक्के अधिक होता. EBITDA वर्षभरापूर्वीच्या तुलनेत 72.2 टक्के वाढून Rs 1,255 कोटी झाला, जो दलालाच्या अंदाजापेक्षा 40 टक्के अधिक होता, तर PAT 74.8 टक्के वाढून Rs 902 कोटी झाला, जो अंदाजापेक्षा 37 टक्के पुढे होता.
एकूण मार्जिन वर्षभरापूर्वीच्या तुलनेत 770 बेसिस पॉइंट्सने वाढून 68 टक्के झाले, ही 20 तिमाहींतील सर्वोच्च पातळी आहे. EBITDA मार्जिन 1,050 बेसिस पॉइंट्सने वाढून 40.7 टक्के झाले, तर दलालाचा अंदाज 32.4 टक्के होता. मार्जिनमधील सुधारणा मुख्यतः उत्तम उत्पादन मिश्रण आणि कार्यकारी लाभामुळे झाली.
| 1QFY27 निकष | नोंदवलेले | वर्षभरापूर्वीच्या तुलनेत बदल | Motilal Oswal च्या अंदाजाच्या तुलनेत |
|---|---|---|---|
| महसूल | Rs 3,080 कोटी | 27.8 टक्के वाढ | Rs 2,760 कोटींच्या अंदाजापेक्षा 12 टक्के अधिक |
| EBITDA | Rs 1,255 कोटी | 72.2 टक्के वाढ | अंदाजापेक्षा 40 टक्के अधिक |
| PAT | Rs 902 कोटी | 74.8 टक्के वाढ | अंदाजापेक्षा 37 टक्के अधिक |
| एकूण मार्जिन | 68 टक्के | 770 बेसिस पॉइंट्सने वाढले | 20 तिमाहींतील सर्वोच्च पातळी |
| EBITDA मार्जिन | 40.7 टक्के | 1,050 बेसिस पॉइंट्सने वाढले | 32.4 टक्क्यांच्या अंदाजाच्या तुलनेत |
1QFY27 मध्ये कस्टम सिंथेसिस हा सर्वात मोठा व्यवसाय होता, ज्याचा महसुलातील वाटा 60 टक्के होता आणि तो वर्षभरापूर्वीच्या तुलनेत 45 टक्के वाढून Rs 1,850 कोटी झाला. Motilal Oswal ने या कामगिरीचे श्रेय क्लिनिकल-विकास, प्रमाणीकरण आणि व्यावसायिक-पुरवठा तयारीच्या टप्प्यांतील नावीन्यपूर्ण कार्यक्रमांमध्ये व्यापक अंमलबजावणीला दिले.
दलालाला FY26-28 दरम्यान कस्टम सिंथेसिसमध्ये 20 टक्के CAGR वाढ अपेक्षित आहे. समर्पित भांडवली खर्च प्रकल्पांचे व्यापारीकरण, अंतिम टप्प्यातील नावीन्यपूर्ण कार्यक्रम, पेप्टाइड CDMO विस्तार आणि उत्पादन क्षमतांमधील सातत्यपूर्ण गुंतवणुकीमुळे वाढ अपेक्षित आहे.
Divi’s Laboratories सतत-प्रवाह रसायनशास्त्र, जैवउत्प्रेरण आणि प्रक्रिया तीव्रतेसह प्रक्रिया-विकास, विश्लेषणात्मक आणि उत्पादन क्षमता वाढवत आहे.
उत्पादने आणि भौगोलिक क्षेत्रांमध्ये किंमत दबाव असूनही, जेनेरिक्सचा महसुलात 40 टक्के वाटा होता आणि 1QFY27 मध्ये तो वर्षभरापूर्वीच्या तुलनेत 8.8 टक्के वाढून Rs 1,230 कोटी झाला. व्यवस्थापनाने जेनेरिक्स ते कस्टम सिंथेसिसचे 40:60 महसूल मिश्रण नोंदवले.
न्यूट्रास्युटिकल महसूल Rs 300 कोटी होता, जो वर्षभरापूर्वीच्या तुलनेत 19 टक्के वाढला. कंपनीच्या तीन उत्पादन युनिट्समध्ये क्षमता वापर सुमारे 85 टक्के होता. नवीन API व्यापारीकरण, न्यूट्रास्युटिकल वाढ, कॉन्ट्रास्ट-मीडिया वाढ, मागील एकीकरण आणि उत्पादन कार्यक्षमतेच्या आधारावर Motilal Oswal ने जेनेरिक्ससाठी 13 टक्के FY26-28 CAGR चा अंदाज वर्तवला आहे.
व्यवस्थापनाने सांगितले की तीन प्रमुख भांडवली खर्च कार्यक्रम पूर्णत्वाच्या जवळ आहेत, ज्यात नियोजित गुंतवणुकीपैकी सुमारे 70 टक्के, म्हणजेच अंदाजे Rs 2,000 कोटी, आधीच खर्च झाले आहेत. हे प्रकल्प आता पात्रता आणि प्रमाणीकरण बॅचच्या टप्प्यात जातील.
व्यवस्थापनाने FY27 साठी दुहेरी-अंकी महसूल वाढीचे मार्गदर्शन कायम ठेवले, मात्र प्रमाणीकरणाची वेळ, नियामक मंजुरी आणि कस्टम सिंथेसिस व जेनेरिक्स मिश्रणातील बदलांमुळे तिमाही कामगिरी असमान राहू शकते, असा इशारा दिला.
कंपनीला FY27 चे एकूण मार्जिन FY26 च्या तुलनेत समान किंवा किंचित अधिक राहण्याची अपेक्षा आहे. कच्च्या मालाचा खर्च, चलनातील अनुकूल घटक आणि उत्पादन मिश्रणाच्या अधीन राहून EBITDA मार्जिन FY26 सारखेच राहण्याची अपेक्षा आहे.
सामग्री उपलब्धतेसाठी धोरणात्मक बफर तयार करताना Divi’s Laboratories ने साठा तिमाही-दर-तिमाही सुमारे Rs 500 कोटी वाढवून Rs 4,400 कोटी केला.
Motilal Oswal ने FY27E आणि FY28E साठी पुढील आर्थिक कामगिरीचा अंदाज वर्तवला आहे:
| आर्थिक निकष | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| महसूल | Rs 12,258 कोटी | Rs 14,463 कोटी |
| EBITDA | Rs 4,562 कोटी | Rs 5,184 कोटी |
| समायोजित PAT | Rs 3,222 कोटी | Rs 3,620 कोटी |
दलालाच्या मते Divi’s Laboratories मोठ्या नावीन्यपूर्ण ग्राहकांना CDMO मागणीतील अनुकूलता, तंत्रज्ञान सुधारणा, क्षमता वाढ आणि विश्वासार्ह पुरवठ्याचा लाभ घेण्यासाठी सज्ज आहे. मात्र, सध्याच्या पातळीवर मूल्यांकन वाढीची शक्यता मर्यादित असल्याचे मानून, नोंदवलेल्या Rs 8,056 CMP च्या तुलनेत Rs 7,720 लक्ष्य किमतीसह दलालाने तटस्थ शिफारस कायम ठेवली आहे.
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)