BUY
₹7,780
₹7,962.5
₹9,160
17.74%
Eicher Motors वरील 30 जुलै, 2026 च्या निकाल अद्यतनात ICICI Securities ने आपली BUY शिफारस कायम ठेवली आहे. प्रीमियम मोटरसायकलींची सातत्यपूर्ण मागणी, Royal Enfield ची वाढती आंतरराष्ट्रीय उपस्थिती, क्षमता विस्तार, इलेक्ट्रिक-वाहन आणि वित्तपुरवठ्याच्या संधी तसेच VECV च्या व्यावसायिक-वाहन व्यवसायाच्या वाढीचा दृष्टीकोन यांवर सकारात्मक मत आधारित आहे.
Royal Enfield मार्फत Eicher Motors हे 250-750cc प्रीमियम-मोटरसायकल विभागातील बाजारनेते असून, त्यांचा बाजारहिस्सा सुमारे 85% आहे. Royal Enfield च्या सुमारे 92% विक्रीचे प्रमाण 350cc पर्यंतच्या मोटरसायकलींमधून येते. Eicher Motors कडे Volvo Eicher Commercial Vehicles (VECV) मध्ये 54.4% हिस्सा आहे, ज्याचा FY26 मध्ये व्यावसायिक-वाहन बाजारहिस्सा 8.7% होता.
नोंदवलेले एकत्रित Q1FY27 परिचालन उत्पन्न वार्षिक आधारावर 31.5% आणि तिमाही आधारावर 9.1% वाढून Rs 6,632 कोटी झाले. EBITDA वार्षिक आधारावर 32.2% वाढून Rs 1,591 कोटी झाला, तर EBITDA मार्जिन 24.0% होते; ते वार्षिक आधारावर 12 बेसिस पॉइंट्सने वाढले, मात्र तिमाही आधारावर 91 बेसिस पॉइंट्सने घसरले. PAT वार्षिक आधारावर 21.3% वाढून Rs 1,463 कोटी झाला, पण तिमाही आधारावर 3.8% घटला.
| निर्देशक | Q1FY27 | वार्षिक बदल | तिमाही बदल |
|---|---|---|---|
| परिचालन उत्पन्न | Rs 6,632 कोटी | +31.5% | +9.1% |
| EBITDA | Rs 1,591 कोटी | +32.2% | नमूद नाही |
| EBITDA मार्जिन | 24.0% | +12 bps | -91 bps |
| PAT | Rs 1,463 कोटी | +21.3% | -3.8% |
| Royal Enfield विक्रीचे प्रमाण | 3,30,427 युनिट्स | +24.4% | नमूद नाही |
| Royal Enfield सरासरी विक्री किंमत | Rs 1,84,118 | +1.4% | नमूद नाही |
| VECV विक्रीचे प्रमाण | 24,815 युनिट्स | +14.8% | नमूद नाही |
| VECV सरासरी विक्री किंमत | Rs 26.6 लाख | +1.5% | नमूद नाही |
व्यवस्थापनाने Royal Enfield च्या आतापर्यंतच्या उच्चतम तिमाही विक्रीची नोंद केली, जी 3.33 लाख मोटरसायकली होती; यात 3.01 लाखांहून अधिक देशांतर्गत युनिट्स आणि 31,700 हून अधिक निर्यात युनिट्सचा समावेश होता. बुकिंग, शोरूम भेटी आणि चौकशी घाऊक विक्रीच्या प्रमाणापेक्षा वेगाने वाढल्या, तर किरकोळ मागणी पुरवठ्यापेक्षा जास्त होती. सणासुदीच्या हंगामापूर्वी डीलरकडील साठा 10-12 दिवसांचा कमी होता.
आंतरराष्ट्रीय महसूल प्रथमच Rs 1,000 कोटींच्या पुढे गेला आणि महसुलातील त्याचा वाटा सुमारे 15% होता. Brazil हे Royal Enfield चे दुसऱ्या क्रमांकाचे मध्यम-क्षमता मोटरसायकल बाजार बनले, तर Latin America मजबूत राहिला. United States, Europe आणि ASEAN मध्ये सुरुवातीची सुधारणा दिसत असल्याचेही व्यवस्थापनाने नमूद केले.
Classic, Bullet, Hunter आणि Meteor यांचा समावेश असलेली मुख्य 350cc श्रेणी वार्षिक आधारावर सुमारे 34% वाढली. 450cc आणि 650cc पोर्टफोलिओ GST-पूर्व मागणीच्या पातळीवर परतल्याचे व्यवस्थापनाने सांगितले. Gorilla 450 ची विक्री दरमहा सुमारे 2,500 युनिट्सवर पोहोचली, तर ट्विन-सिलिंडर मोटरसायकली दरमहा 4,000-4,200 युनिट्सवर स्थिर राहिल्या.
VECV ने मजबूत पहिली तिमाही नोंदवली आणि हलक्या व मध्यम-क्षमतेच्या ट्रकांमध्ये नेतृत्व कायम ठेवले. जड-क्षमतेच्या ट्रकांचे प्रमाण वार्षिक आधारावर 15.2% वाढले, तर बाजारहिस्सा सुधारून 8.8% झाला.
Royal Enfield साठी क्षमता हा प्रमुख वाढीचा चालक आहे. विद्यमान प्रकल्पातील विस्तारामुळे मोटरसायकल क्षमता वार्षिक सुमारे 1.5 दशलक्ष युनिट्सपर्यंत वाढली आहे; पुढील वाढीमुळे FY28E पर्यंत ती 2 दशलक्ष युनिट्सपर्यंत जाण्याची अपेक्षा आहे.
Board ने Andhra Pradesh मधील नव्या प्रकल्पाच्या पहिल्या टप्प्यासाठी Rs 1,225 कोटींच्या गुंतवणुकीला मंजुरी दिली. FY30 पर्यंत वार्षिक 4.5 लाख युनिट्सची क्षमता जोडून एकूण क्षमता 2.45 दशलक्ष युनिट्सपर्यंत नेण्याचा या प्रकल्पाचा उद्देश आहे.
Royal Enfield ने Flying Flea C6 द्वारे इलेक्ट्रिक-मोटरसायकल बाजारात औपचारिक प्रवेशही केला आहे. 100 हून अधिक मोटरसायकली वितरित करण्यात आल्या असून, सुरुवातीचा विस्तार Bangalore पुरताच मर्यादित असेल.
मार्जिनवरील दबाव चिंतेचा विषय आहे. अॅल्युमिनियम, स्टील, तांबे, मौल्यवान धातू, कच्च्या तेलाची उत्पादने आणि लॉजिस्टिक्समधील व्यत्यय यांमुळे एकूण खर्चावर 4-4.5% प्रतिकूल परिणाम झाल्याचे व्यवस्थापनाने सांगितले. मूल्य अभियांत्रिकीमुळे सुमारे 0.4% भरपाई झाली, तर एप्रिलमधील किंमतवाढीचा सुमारे 1.2% वाटा होता.
वस्तूंच्या किमतींचा दबाव हळूहळू कमी होईल अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे, परंतु अस्थिरता कायम असल्याने स्पष्ट मार्जिन मार्गदर्शन दिले नाही. अपेक्षेपेक्षा धीमा Royal Enfield क्षमता विस्तार आणि वस्तू-चालित मार्जिन दबाव या प्रमुख जोखीम असल्याचे ICICI Securities ने म्हटले आहे.
ICICI Securities ने FY26-FY28E दरम्यान Royal Enfield च्या विक्री प्रमाणासाठी 13.5% CAGR चा अंदाज वर्तवला आहे. Q1FY27 नंतर ब्रोकरेजने FY27E साठी महसूल अंदाज 0.8%, EBITDA 2.0%, PAT 2.0% आणि EPS 2.0% ने वाढवला. FY28E साठी EBITDA, PAT आणि EPS अंदाज अनुक्रमे 2.3%, 2.1% आणि 2.1% ने वाढवले.
| एकत्रित अंदाज | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| महसूल | Rs 27,381 कोटी | Rs 30,717 कोटी |
| EBITDA | Rs 6,676 कोटी | Rs 7,726 कोटी |
| PAT | Rs 6,161 कोटी | Rs 7,071 कोटी |
Rs 9,160 ची लक्ष्य किंमत भागांनुसार मूल्यांकनावर आधारित आहे. FY28E P/E च्या 35 पट आधारावर Royal Enfield चे मूल्य प्रति शेअर Rs 8,300 आहे, तर FY28E P/E च्या 25 पट आधारावर Eicher Motors च्या VECV हिस्स्याचे योगदान प्रति शेअर Rs 860 आहे.
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)