BUY
₹610
₹627
₹740
21.31%
ICICI Securities Retail Research ने Elgi Equipments वरील 16 ऑगस्ट 2026 च्या निकाल अद्यतनात, निरोगी खंड-आधारित वाढ, अपेक्षित मार्जिन विस्तार आणि उत्पादन नवोन्मेष व आफ्टरमार्केट प्रवेशातून दीर्घकालीन संधी यांच्या आधारावर BUY शिफारस कायम ठेवली आहे.
Elgi एअर कॉम्प्रेसर तयार करते, ज्यांचा महसुलात सुमारे 91 टक्के वाटा आहे, तसेच ऑटोमोटिव्ह उपकरणे तयार करते, ज्यांचा सुमारे 9 टक्के वाटा आहे. कंपनी भारतीय एअर-कॉम्प्रेसर बाजारातील सुमारे 22 टक्के हिस्स्यासह दुसरी सर्वात मोठी सहभागी असून जागतिक स्तरावरील पहिल्या आठ कंपन्यांमध्ये आहे. उर्वरित-जगातील बाजारांचा FY25 महसुलात सुमारे 48 टक्के वाटा होता.
ब्रोकरचे लक्ष्य मूल्य Rs 740 आहे, जे FY28E EPS च्या 40 पटींवर आधारित आहे, तर CMP Rs 610 आहे.
Elgi Equipments ने एकत्रित Q1 FY27 महसूल Rs 1,062 कोटी नोंदवला, जो वर्ष-दर-वर्ष 22.6 टक्के वाढला. भारत आणि अमेरिकेच्या पाठबळामुळे ही वाढ झाली, तर युरोप आणि ऑस्ट्रेलिया मंद राहिले. EBITDA वर्ष-दर-वर्ष सुमारे 28 टक्के वाढून Rs 155 कोटी झाला आणि एकूण मार्जिनवरील दबाव असूनही EBITDA मार्जिन वर्ष-दर-वर्ष 64 बेसिस पॉइंट्स वाढून 14.6 टक्के झाले. PAT वर्ष-दर-वर्ष 20.7 टक्के वाढून Rs 98 कोटी झाला.
| मेट्रिक | Q1 FY27 | वर्ष-दर-वर्ष बदल |
|---|---|---|
| महसूल | Rs 1,062 कोटी | 22.6% वाढ |
| EBITDA | Rs 155 कोटी | सुमारे 28% वाढ |
| EBITDA मार्जिन | 14.6% | 64 बेसिस पॉइंट्स वाढ |
| PAT | Rs 98 कोटी | 20.7% वाढ |
| एकूण मार्जिन | 50.2% | 196 बेसिस पॉइंट्स घट |
साहित्य खर्च महसुलाच्या 47.8 टक्क्यांवरून 49.8 टक्क्यांपर्यंत वाढल्याने एकूण मार्जिन वर्ष-दर-वर्ष 196 बेसिस पॉइंट्स घटून 50.2 टक्के झाले.
| विभाग | Q1 FY27 महसूल | महसूल वाढ | परिचालन कामगिरी |
|---|---|---|---|
| एअर कॉम्प्रेसर | Rs 982 कोटी | वर्ष-दर-वर्ष 22.9% | विभागीय EBIT 27% वाढला; मार्जिन 46 बेसिस पॉइंट्स सुधारून 14.4% झाले |
| ऑटोमोटिव्ह उपकरणे | Rs 80 कोटी | वर्ष-दर-वर्ष 17.8% | EBIT मार्जिन 5.3% वरून 4.8% पर्यंत घसरले |
व्यवस्थापनाने सांगितले की भारतातील स्वतंत्र महसूल वर्ष-दर-वर्ष 28 टक्के वाढला, ज्याला औद्योगिक, पोर्टेबल, आफ्टरमार्केट आणि व्हॅक्यूम व्यवसायांची चालना मिळाली; EV, नवीकरणीय-ऊर्जा आणि सेमीकंडक्टर परिसंस्थांमध्ये मजबूत गती दिसली. उत्तर अमेरिका 37 टक्के, युरोप 21 टक्के आणि ऑस्ट्रेलिया सुमारे 17 टक्के वाढले.
व्यवस्थापनाला उत्तर अमेरिकेतील गती कायम राहण्याची अपेक्षा आहे. सेवा आणि वितरणातील आव्हानांनंतर ऑस्ट्रेलियात Q3 किंवा Q4 FY27 पर्यंत सुधारणा अपेक्षित आहे, तर युरोपचे लक्ष शाश्वत नफाक्षमता आणि जर्मनी व पूर्व युरोपमधील विस्तारावर आहे.
व्यवस्थापनाने वाढ प्रामुख्याने खंड-आधारित असल्याचे सांगितले आणि चौकशी मजबूत असल्याचे नमूद केले, जरी ऑर्डर अंतिम करण्याचा कालावधी नेहमीपेक्षा जास्त आहे. भाग आणि सेवेसह आफ्टरमार्केटचा भारतातील महसुलात सुमारे 28 ते 30 टक्के आणि जागतिक महसुलात सुमारे 17 ते 20 टक्के वाटा असून, तो नफाक्षमतेचा महत्त्वाचा चालक आहे.
कच्च्या मालाचा खर्च सुरुवातीला अपेक्षित 3 ते 4 टक्क्यांच्या तुलनेत 5 ते 6 टक्के वाढला. जास्त साहित्य खर्च, शुल्क आणि उत्पादन मिश्रणाचा Q1 योगदानावर परिणाम झाला. किंमत सुधारणा, खर्च कपात, पुनर्रचना, अंतर्गत उत्पादन आणि स्थिर खर्च सुसूत्रीकरणातून मार्जिन सुधारण्याची व्यवस्थापनाला अपेक्षा आहे.
किंमतविषयक उपायांचे लाभ Q2 FY27 च्या अखेरीस आणि Q3 FY27 मध्ये अधिक पूर्णपणे अपेक्षित आहेत. शुल्क स्थिर राहतील असे गृहीत धरून व्यवस्थापनाचे FY31 पर्यंत 18 टक्के EBITDA मार्जिनचे लक्ष्य आहे.
सप्टेंबर 2025 मध्ये सुरू करण्यात आलेल्या Demand Match ला भारतात मजबूत स्वीकार मिळाला असून FY27 मध्ये ते जागतिक स्तरावर सादर केले जात आहे. Elgi ने आपल्या Tier-4 कमी-किमतीच्या कॉम्प्रेसर श्रेणीची पडताळणी केली आहे, पहिल्या ऑर्डर्स मिळवल्या आहेत आणि सप्टेंबर 2026 मध्ये औपचारिक लाँचची योजना आहे.
या श्रेणीतून FY27 मध्ये किरकोळ महसूल अपेक्षित आहे, परंतु पुढील वर्षांत ती अर्थपूर्ण वाढीची संधी असल्याचे व्यवस्थापन मानते.
ICICI Securities ने FY26 ते FY28E दरम्यान महसूल CAGR 12.5 टक्के आणि PAT CAGR 17 टक्के राहण्याचा अंदाज वर्तवला आहे. FY28E साठी त्यांचे अंदाज Rs 5,000 कोटी महसूल, Rs 785 कोटी EBITDA आणि Rs 588 कोटी PAT असे आहेत.
| FY28E अंदाज | पूर्वानुमान |
|---|---|
| महसूल | Rs 5,000 कोटी |
| EBITDA | Rs 785 कोटी |
| PAT | Rs 588 कोटी |
| महसूल CAGR, FY26–FY28E | 12.5% |
| PAT CAGR, FY26–FY28E | 17% |
Rs 740 चे लक्ष्य मूल्य FY28E EPS च्या 40 पटींवर आधारित आहे. ब्रोकरने ओळखलेल्या प्रमुख जोखमी म्हणजे मागणीत मंदी आणि आंतरराष्ट्रीय भौगोलिक क्षेत्रांमध्ये ब्रेकइव्हन किंवा वाढीस विलंब.
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)