HOLD
ब्रोकर: Motilal Oswal Financial Services Limited (MOFSL)
03 Aug 2026
क्षेत्र: Automobile & Ancillaries
-
₹440.5
₹419
-
Exide ने 1QFY27 मध्ये मजबूत कामगिरी केली असून, त्याच्या प्रमुख व्यवसायांमध्ये व्यापक दुहेरी-अंकी वाढ झाली. स्वतंत्र महसूल वर्षागणिक 17.6 टक्क्यांनी वाढून Rs 53,051 million झाला, जो Motilal Oswal Financial Services’ (MOFSL) च्या अपेक्षेपेक्षा जास्त होता. EBITDA वर्षागणिक 19.5 टक्क्यांनी वाढून Rs 6,552 million झाला, तर EBITDA मार्जिन 12.4 टक्क्यांपर्यंत वाढला, जो MOFSL च्या 11.4 टक्के अंदाजापेक्षा जास्त होता. समायोजित PAT वर्षागणिक 27.1 टक्क्यांनी वाढून Rs 4,073 million झाला, जो ब्रोकरच्या सुमारे Rs 3,269 million च्या अंदाजाशी तुलनात्मक आहे.
| मापदंड | 1QFY27 | वर्षागणिक वाढ | MOFSL अंदाज |
|---|---|---|---|
| स्वतंत्र महसूल | Rs 53,051 million | 17.6 टक्के | नोंदवलेल्या महसुलापेक्षा कमी |
| EBITDA | Rs 6,552 million | 19.5 टक्के | मार्जिन अंदाज: 11.4 टक्के |
| EBITDA मार्जिन | 12.4 टक्के | विस्तार | 11.4 टक्के |
| समायोजित PAT | Rs 4,073 million | 27.1 टक्के | सुमारे Rs 3,269 million |
उच्च रोख-प्रवाह निर्मितीमुळे कंपनी कर्जमुक्त राहिली.
महसुलाच्या कामगिरीला खंडवाढीचे नेतृत्व होते. वाहन मूळ-उपकरण व्यवसायात सलग तिसऱ्या तिमाहीत वर्षागणिक 25 टक्क्यांपेक्षा जास्त वाढ झाली. दुचाकी आणि चारचाकी बदलण्याच्या व्यवसायांनीही सलग तिसऱ्या तिमाहीत दुहेरी-अंकी वाढ नोंदवली.
कच्चा माल आणि चलनदबाव असूनही मार्जिन सुधारले. शिसेच्या किमती मोठ्या प्रमाणात मर्यादित राहिल्या, परंतु US डॉलरच्या तुलनेत रुपयाच्या घसरणीने इनपुट खर्च वाढला, तर पश्चिम आशियातील संघर्षामुळे व्यत्यय दीर्घकाळ चालला. व्यवस्थापनाने 1QFY27 दरम्यान उत्पादन श्रेणींमध्ये वर्षागणिक सुमारे 4-6 टक्के किंमतवाढ लागू केली आणि वस्तू व चलनाच्या हालचालींनुसार 2Q मध्ये आणखी संतुलित वाढीचा विचार करू शकते.
खर्च अनुकूलन, कार्यकारी कार्यक्षमता आणि पुरवठा-साखळीतील सुधारणांनी मार्जिन विस्ताराला पाठबळ दिले. Exide आपल्या लीड-अॅसिड व्यवसायात दरवर्षी सुमारे Rs 5,000 million गुंतवणूक सुरू ठेवते, ज्यात स्वयंचलन, उत्पादन तंत्रज्ञान आणि अडथळे दूर करण्यावर खर्च केंद्रित आहे. विशेषतः चारचाकी बॅटरी प्रकल्पांतील ब्राउनफिल्ड अडथळे दूर करण्याचा उद्देश भविष्यातील मूळ-उपकरण मागणी आणि पुढील 2.5-3 वर्षांतील बदलणी चक्रासाठी तयारी करणे हा आहे.
व्यवस्थापन वाहन, बदलणी, औद्योगिक आणि ग्राहक बाजारांतील लीड-अॅसिड बॅटरी मागणीबाबत सकारात्मक आहे. मात्र, मागील वर्षातील GST-पश्चात पुनरुज्जीवनानंतर वाहन मूळ-उपकरण क्षेत्रास उच्च आधार असल्याने 2HFY27 मध्ये टक्केवारी वाढ मध्यम राहण्याची अपेक्षा आहे. सरकारी औद्योगिक निविदांमध्ये 2HFY27 मध्ये सुधारणा होऊन पायाभूत सुविधा-बॅटरी मागणीला पाठबळ मिळण्याची अपेक्षा आहे.
MOFSL ने टेलिकॉम वगळता लीड-अॅसिड विभागांतील Exide च्या आघाडीच्या स्थानांवर, दुचाकी व चारचाकी मूळ-उपकरण क्षेत्रातील त्याच्या प्रबळ उपस्थितीवर आणि मोठ्या प्रमाणात द्विस्पर्धी असलेल्या बदलणी बाजारावर भर दिला आहे. कंपनीचे 115,000 चॅनेल भागीदारांचे वितरण जाळे आहे, तर डिजिटलीकृत, तत्काळ वॉरंटी निवारण हे वेगळेपण ठरवणारे वैशिष्ट्य म्हणून ओळखले जाते.
Exide चा लिथियम-आयन कार्यक्रम कार्यात्मकदृष्ट्या प्रगती करत आहे. Bengaluru Gigafactory मधील सर्व चार उत्पादन लाइन बसवण्यात आल्या असून उपयुक्तता सेवा सुरू करण्यात आल्या आहेत. NMC बेलनाकार-सेल लाइनमधून व्यावसायिक ग्राहकांना पुरवठा सुरू झाला आहे, तर LFP प्रिझमॅटिक लाइन तीनचाकी आणि टेलिकॉम वापरांसाठी नमुने पुरवत आहे.
ग्राहक मंजुरी आणि उत्पादन उत्पन्न सुधारत असताना वापर हळूहळू वाढेल, अशी अपेक्षा असून व्यवस्थापनाला FY27 मध्ये व्यावसायिक लिथियम-आयन महसुलाची अपेक्षा आहे. पुढील दोन ते तीन वर्षांत लिथियम-आयन सामग्री-बिलाचे 50-60 टक्के स्थानिकीकरण करण्याचे लक्ष्य असून, अंतर्गत रोख निर्मितीतून विस्ताराला निधी देण्याचा मानस आहे.
| लिथियम-आयन गुंतवणूक आणि क्षमता | तपशील |
|---|---|
| Exide Energy मधील एकूण इक्विटी गुंतवणूक | जुलैअखेर Rs 49.02 billion |
| मंडळाने मंजूर केलेली FY27 गुंतवणूक | Rs 14 billion |
| टप्पा II विस्तार | क्षमता 6 GWh वरून 12 GWh पर्यंत वाढ |
| टप्पा II भांडवली तीव्रता | सामायिक पायाभूत सुविधा आधीच उपलब्ध असल्याने टप्पा I पेक्षा लक्षणीय कमी भांडवल अपेक्षित |
MOFSL लिथियम-आयन उत्पादनातून दीर्घकालीन परताव्याबाबत सावध आहे आणि निकाल अनिश्चित राहून हा व्यवसाय परतावा कमी करणारा ठरू शकतो, असे त्याचे मत आहे. ब्रोकरच्या चिंतांमध्ये पुढील बाबींचा समावेश आहे:
MOFSL ने आपली Neutral शिफारस कायम ठेवली असून, FY27E EPS च्या 29.4 पट आणि FY28E EPS च्या 24.4 पट दराने शेअरचे योग्य मूल्यांकन झाल्याचे म्हटले आहे. त्याची भागांच्या बेरजेवर आधारित लक्ष्य किंमत Rs 419 आहे.
| भागांच्या बेरजेतील घटक | मूल्यांकनातील योगदान |
|---|---|
| मुख्य लीड-अॅसिड व्यवसाय | FY28E EPS च्या 16 पट मूल्यांकन |
| EV व्यवसाय | बुक व्हॅल्यूवर आधारित प्रति शेअर Rs 82 |
| HDFC Life मधील Exide चा हिस्सा | प्रति शेअर Rs 45 |
| MOFSL लक्ष्य किंमत | Rs 419 |
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)