Buy
-
₹534.6
₹670
-
1QFY27 मधील कामगिरी साधारणपणे अपेक्षेनुरूप राहिल्यानंतर Motilal Oswal Financial Services ने Five Star Business Finance वरील आपली खरेदी शिफारस कायम ठेवली आहे. वितरणातील तीव्र सुधारणा, स्थिर होत असलेली मालमत्ता गुणवत्ता आणि सुधारत असलेला वसुलीचा कल यांमुळे कंपनीचा व्यवसायाचा वेग पुन्हा वाढत असल्याचे ब्रोकरचे मत आहे.
Motilal Oswal ने मार्च 2028E च्या बुक व्हॅल्यूच्या 2x वर आधारित आपली लक्ष्य किंमत Rs 670 केली आहे.
Five Star Business Finance ने 1QFY27 मध्ये Rs 2,700 million PAT नोंदवला, जो वार्षिक आधारावर 2 टक्क्यांनी वाढला आणि Motilal Oswal च्या अंदाजांनुरूप होता. निव्वळ व्याज उत्पन्न वार्षिक आधारावर सुमारे 10 टक्क्यांनी वाढून Rs 6,400 million झाले, जेही अंदाजांनुरूप होते. इतर उत्पन्न वार्षिक आधारावर 17 टक्क्यांनी वाढून Rs 311 million झाले, जे अंदाजांपेक्षा सुमारे 8 टक्के अधिक होते.
| निर्देशक | 1QFY27 | वार्षिक / तिमाही बदल | अंदाजांशी तुलना |
|---|---|---|---|
| PAT | Rs 2,700 million | वार्षिक आधारावर 2% वाढ | अपेक्षेनुरूप |
| निव्वळ व्याज उत्पन्न | Rs 6,400 million | वार्षिक आधारावर 10% वाढ | अपेक्षेनुरूप |
| इतर उत्पन्न | Rs 311 million | वार्षिक आधारावर 17% वाढ | 8% अधिक |
| परिचालन खर्च | Rs 2,400 million | वार्षिक आधारावर 21% वाढ | 5% अधिक |
| तरतुदीपूर्व परिचालन नफा | Rs 4,200 million | वार्षिक आधारावर 5% वाढ | अपेक्षेनुरूप |
| पत खर्च | Rs 618 million | AUM च्या सुमारे 1.84% वार्षिकीकरण केलेला पत खर्च | अपेक्षेनुरूप |
वार्षिकीकरण केलेला पत खर्च AUM च्या सुमारे 1.84 टक्के होता, जो 4QFY26 मधील 1.85 टक्के आणि वर्षभरापूर्वीच्या 1.6 टक्क्यांच्या तुलनेत होता.
वितरण वार्षिक आधारावर 16 टक्के आणि तिमाही आधारावर 23 टक्क्यांनी वाढून सुमारे Rs 15,000 million या विक्रमी उच्चांकावर पोहोचले. AUM वार्षिक आधारावर 10 टक्के आणि तिमाही आधारावर 4 टक्क्यांनी वाढून सुमारे Rs 137,000 million झाला.
वितरणाचा मजबूत वेग तसेच उत्तम वसुली आणि मालमत्ता-गुणवत्तेच्या कलामुळे FY27 मध्ये सुमारे 20 टक्के AUM वाढ साध्य करण्याचा व्यवस्थापनाला विश्वास आहे. FY27 साठीचे वितरण लक्ष्य Rs 65,000-68,000 million आहे. Motilal Oswal ने FY27 मध्ये सुमारे 21 टक्के AUM वाढ आणि FY26-FY28 दरम्यान सुमारे 23 टक्के AUM CAGR गृहीत धरला आहे.
जून 2026 पर्यंत सक्रिय कर्ज ग्राहकांची संख्या 500,000 पेक्षा जास्त झाली. कंपनीने तिमाहीत मुख्यतः महाराष्ट्रात 12 शाखा जोडल्या, तसेच नव्या राज्यांमध्येही विस्तार केला.
हंगामीदृष्ट्या कमकुवत 1QFY27 असूनही सुरुवातीच्या बकेटमध्ये मालमत्ता-गुणवत्तेचे संकेत सुधारले. 1+ दिवस थकीत प्रमाण तिमाही आधारावर 60 बेसिस पॉइंट्सनी घटून 16.7 टक्के झाले, तर 30+ दिवस थकीत प्रमाण 30 बेसिस पॉइंट्सनी घटून 12.4 टक्के झाले. एकूण वसुली कार्यक्षमता 99.2 टक्के आणि विशिष्ट ग्राहक वसुली कार्यक्षमता 97.9 टक्के होती. स्लिपेज प्रमाण तिमाही आधारावर 0.7 टक्क्यांवर स्थिर होते.
| मालमत्ता-गुणवत्ता निर्देशक | 1QFY27 | तिमाही बदल |
|---|---|---|
| 1+ दिवस थकीत | 16.7% | 60 बेसिस पॉइंट्सनी घट |
| 30+ दिवस थकीत | 12.4% | 30 बेसिस पॉइंट्सनी घट |
| एकूण वसुली कार्यक्षमता | 99.2% | — |
| विशिष्ट ग्राहक वसुली कार्यक्षमता | 97.9% | — |
| स्लिपेज प्रमाण | 0.7% | स्थिर |
| एकूण Stage 3 | 3.45% | 10 बेसिस पॉइंट्सनी वाढ |
| निव्वळ Stage 3 | 2.1% | 10 बेसिस पॉइंट्सनी वाढ |
मात्र, एकूण Stage 3 आणि निव्वळ Stage 3 प्रमाण अनुक्रमे तिमाही आधारावर प्रत्येकी सुमारे 10 बेसिस पॉइंट्सनी वाढून 3.45 टक्के आणि 2.1 टक्के झाले. Stage 3 तरतूद कव्हरेज सुमारे 125 बेसिस पॉइंट्सनी घटून सुमारे 40 टक्के झाले, तर Stage 2 तरतूद कव्हरेज सुमारे 40 बेसिस पॉइंट्सनी घटून 3.05 टक्के झाले.
वसुली सुधारल्याने स्लिपेज आणि NPA कमी होतील, अशी व्यवस्थापनाला अपेक्षा आहे. मात्र, मोठ्या 61-90 दिवस थकीत पूलमुळे FY27 मधील राइट-ऑफ सुमारे Rs 2,250-2,500 million या उच्च पातळीवर राहण्याची अपेक्षा आहे.
नोंदवलेले उत्पन्नदर तिमाही आधारावर सुमारे 12 बेसिस पॉइंट्सनी घटून 22.5 टक्के झाले, तर कर्जउभारणीचा खर्च सुमारे 15 बेसिस पॉइंट्सनी घटून 8.8 टक्के झाला. परिणामी स्प्रेड सुमारे 5 बेसिस पॉइंट्सनी सुधारून 13.7 टक्के झाला, जरी AUM मधील NIM हिस्सा सुमारे 10 बेसिस पॉइंट्सनी घटून सुमारे 20 टक्के झाला.
उत्पन्नदर सुमारे 22.25 टक्क्यांवर स्थिरावतील, आणखी 10-15 बेसिस पॉइंट्सची घट शक्य आहे, आणि अतिरिक्त निधी खर्च सुमारे 8.5 टक्के राहील, अशी व्यवस्थापनाला अपेक्षा आहे. प्रतिकूल धोरणात्मक बदल नसल्यास FY27 मध्ये एकूण निधी खर्च 10-15 बेसिस पॉइंट्सनी घटेल, अशी अपेक्षा आहे.
व्यवस्थापनाने FY27 साठी AUM च्या 1.7-1.9 टक्के पत खर्चाचे मार्गदर्शन दिले आहे, जो 1.7 टक्क्यांच्या दिशेने जाईल, आणि FY28 मध्ये 1.6-1.7 टक्के राहील. Stage 1 मालमत्ता सुमारे 91-92 टक्के, Stage 2 मालमत्ता 6-7 टक्के, Stage 3 मालमत्ता 3 टक्क्यांखाली आणि स्थिर स्थितीतील एकूण NPA सुमारे 2.5 टक्के ठेवण्याचे लक्ष्य आहे.
वेतन सुधारणांमुळे, कामगिरीशी निगडित प्रोत्साहनांमुळे आणि स्पर्धेमुळे कर्मचारी खर्च उच्च राहू शकतो, ज्यामुळे FY27 मध्ये लक्षणीय परिचालन लाभ मर्यादित राहील. Motilal Oswal ने FY26-FY28 साठी अनुक्रमे सुमारे 23 टक्के आणि 14 टक्के AUM व PAT CAGR तसेच FY28E RoA 6.7 टक्के आणि RoE 15.5 टक्के असा अंदाज व्यक्त केला आहे.
गुंतवणूक संकल्पनेला पाठबळ देणारे प्रमुख घटक:
प्रमुख जोखमींमध्ये उच्च राइट-ऑफ, मालमत्ता-गुणवत्तेतील घसरण, कमी उत्पन्नदरांमुळे मार्जिनवरील दबाव आणि सततची खर्चवाढ यांचा समावेश आहे.
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)