enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

मालमत्ता गुणवत्ता सुधारल्याने Fusion Finance ला मार्जिन विस्तार आणि MSME-आधारित वाढ दिसते

Fusion Finance Ltd.

ब्रोकरची शिफारस:

Buy

ब्रोकर: Motilal Oswal Financial Services Ltd. (MOFSL)

10 Aug 2026

क्षेत्र: Finance

शिफारस किंमत

₹207

CMP

₹201.1

लक्ष्य

₹260

अपसाइड

25.60%

गुंतवणूक दृष्टिकोन आणि मूल्यांकन

Motilal Oswal Financial Services ने Fusion Finance वर खरेदी रेटिंग कायम ठेवले असून लक्ष्य किंमत Rs 260 आहे. कर्जदारांच्या अधिक सक्षम प्रोफाइल्स, वसुलीत सुधारणा, शिस्तबद्ध वाढ, जास्त कर्ज उत्पन्न आणि पोर्टफोलिओ गुणवत्तेतील सुधारणा यांच्या पाठबळामुळे उद्योगावरील दीर्घकालीन ताणानंतर FY27 ची सुरुवात अधिक मजबूत झाली आहे, असे ब्रोकरेजचे मत आहे.

पुनर्बांधलेल्या व्यवसायातून अधिक चांगली वाढ आणि नफाक्षमता मिळेल, अशी Motilal Oswal ची अपेक्षा आहे. लक्ष्य किंमत FY28E बुक व्हॅल्यूच्या 1.3 पट यावर आधारित आहे, तर शेअर सध्या FY28E बुक व्हॅल्यूच्या सुमारे 1.0 पट मूल्यांकनावर व्यवहार करत आहे.

1QFY27 आर्थिक कामगिरी

Fusion Finance ने 1QFY27 मध्ये निव्वळ नफ्यात तिमाहीदरतिमाही 67 टक्के वाढ नोंदवत तो Rs 624 million वर नेला. हा आकडा ब्रोकरेजच्या अंदाजापेक्षा सुमारे 11 टक्के कमी होता, मात्र आधार लक्षात घेता Motilal Oswal ने तो महत्त्वाचा मानला नाही. निव्वळ व्याज उत्पन्न वर्षभरात सुमारे 11 टक्के घटून अंदाजानुरूप सुमारे Rs 2,400 million झाले.

परिचालन खर्च वर्षभरात सुमारे 2 टक्के घटून Rs 2,060 million झाला, जो अंदाजानुरूप होता. खर्च-उत्पन्न गुणोत्तर तिमाहीदरतिमाही सुमारे 190 बेसिस पॉइंट्सने सुधारून 67 टक्क्यांवर आले, जे 4QFY26 मधील सुमारे 69 टक्के आणि वर्षापूर्वीच्या 71 टक्क्यांच्या तुलनेत कमी आहे. तरतुदीपूर्व परिचालन नफा वर्षभरात सुमारे 18 टक्के वाढून सुमारे Rs 1,020 million झाला, जरी तो ब्रोकरेजच्या अंदाजापेक्षा 6 टक्के कमी होता. निव्वळ पतखर्च अंदाजानुरूप सुमारे Rs 397 million राहिला.

वार्षिकीकृत पतखर्च तिमाहीदरतिमाही सुमारे 115 बेसिस पॉइंट्सने घटून 3.6 टक्क्यांवरून सुमारे 2.5 टक्क्यांवर आला.

निर्देशक 1QFY27 बदल किंवा तुलना
निव्वळ नफा Rs 624 million QoQ मध्ये 67% वाढ; अंदाजापेक्षा सुमारे 11% कमी
निव्वळ व्याज उत्पन्न सुमारे Rs 2,400 million YoY मध्ये 11% घट; अंदाजानुरूप
परिचालन खर्च Rs 2,060 million YoY मध्ये 2% घट; अंदाजानुरूप
खर्च-उत्पन्न गुणोत्तर सुमारे 67% 4QFY26 मधील सुमारे 69% पासून QoQ मध्ये 190 bps सुधारणा
तरतुदीपूर्व परिचालन नफा सुमारे Rs 1,020 million YoY मध्ये 18% वाढ; अंदाजापेक्षा 6% कमी
निव्वळ पतखर्च सुमारे Rs 397 million अंदाजानुरूप
वार्षिकीकृत पतखर्च सुमारे 2.5% 4QFY26 मधील सुमारे 3.6% पासून घट

मालमत्ता गुणवत्ता आणि वसुली

तिमाहीत मालमत्ता गुणवत्तेत सुधारणा झाली. एकूण Stage 3 तिमाहीदरतिमाही सुमारे 70 बेसिस पॉइंट्सने घटून सुमारे 2.5 टक्के झाला, तर निव्वळ Stage 3 0.5 टक्क्यांवर स्थिर राहिला. Stage 3 तरतूद कव्हरेज अनुक्रमे सुमारे 3 टक्केवारी पॉइंट्सने घटून 81.4 टक्के झाले. Stage 2 सुमारे 30 बेसिस पॉइंट्सने घटून 0.7 टक्के झाला, तर Stage 2 तरतूद कव्हरेज सुमारे 6 टक्केवारी पॉइंट्सने घटून सुमारे 65 टक्के झाले.

सरासरी MFI वसुली कार्यक्षमता 4QFY26 मधील 99.66 टक्क्यांवरून 1QFY27 मध्ये 99.76 टक्क्यांपर्यंत सुधारली, आणि निव्वळ फॉरवर्ड फ्लो 0.1 टक्क्यांखाली राहिला. Fusion Finance ने Rs 195 million चे व्यवस्थापन ओव्हरले कायम ठेवले आणि तिमाहीत त्याचा वापर केला नाही.

रचनात्मकदृष्ट्या सुधारलेल्या MFI कर्जदार समूहाचा मालमत्ता गुणवत्तेला लाभ होईल, अशी Motilal Oswal ची अपेक्षा आहे. अंतर्गत वसुली, समर्पित पथके आणि AI-आधारित ग्राहक संपर्कामुळे वसुलींना पाठबळ मिळेल आणि पतखर्चावर नियंत्रण राहील. ब्रोकरेजच्या मते, पतखर्च FY26 मधील सुमारे 6 टक्क्यांवरून FY27 मध्ये सुमारे 2.6 टक्के आणि FY28 मध्ये 3 टक्क्यांपर्यंत लक्षणीय घटेल.

वाढीची रणनीती आणि पोर्टफोलिओ विस्तार

1QFY27 मध्ये वितरण वर्षभरात 88 टक्के वाढून सुमारे Rs 17,800 million झाले. व्यवस्थापनाखालील मालमत्ता वर्षभरात स्थिर राहिली, पण तिमाहीदरतिमाही 4 टक्के वाढून सुमारे Rs 77,000 million झाली. कर्जदारांची संख्या मार्च 2026 मधील सुमारे 2.15 million वरून जून 2026 मध्ये सुमारे 2 million वर आली.

MFI गती, MSME विस्तार, निवडक विस्तार, अधिक दर्जेदार कमी-लीव्हरेज ग्राहक विभाग आणि विद्यमान शाखा नेटवर्कमधील सुधारित उत्पादकतेमुळे वाढ होईल, अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे. वितरणात MSME चा वाटा सुमारे 15 टक्के राहून नंतर 20 टक्क्यांपर्यंत वाढेल अशी अपेक्षा आहे. कंपनी वैयक्तिक कर्जेही सुरू करण्याची योजना आखत आहे.

  • व्यवस्थापनाचे मध्यम कालावधीतील AUM CAGR चे लक्ष्य सुमारे 20-25 टक्के आहे.
  • FY27 अखेरपर्यंत AUM सुमारे Rs 100,000 million पर्यंत पोहोचवण्याचे लक्ष्य आहे.
  • कंपनीची 50-60 शाखा उघडण्याची आणि सुमारे 100 कमी कामगिरी करणाऱ्या शाखा बंद करण्याची योजना आहे.
  • शाखा योजनेमुळे निव्वळ सुमारे 40-50 शाखांची घट सूचित होते.

मार्जिन दृष्टिकोन आणि अंदाज

नोंदवलेला NIM तिमाहीदरतिमाही सुमारे 50 बेसिस पॉइंट्सने वाढून सुमारे 11.9 टक्के झाला. कर्ज उत्पन्न सुमारे 80 बेसिस पॉइंट्सने वाढून 22.5 टक्के झाले, ज्याने कर्जउभारणी खर्चातील सुमारे 30 बेसिस पॉइंट्सची वाढ भरून काढली; कर्जउभारणी खर्च 10.6 टक्क्यांवर गेला.

जास्त कर्ज उत्पन्नाचा परिणाम दिसू लागल्याने, अतिरिक्त तरलता कमी झाल्याने आणि पोर्टफोलिओ मिश्रण सुधारल्याने FY27 मध्ये मार्जिन वाढेल, अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे. Motilal Oswal ने FY27 मध्ये NIM सुमारे 14.7 टक्के आणि FY28 मध्ये 15.3 टक्के राहण्याचा अंदाज वर्तवला आहे.

निर्देशक FY27E FY28E
NIM सुमारे 14.7% सुमारे 15.3%
पतखर्च सुमारे 2.6% सुमारे 3.0%
AUM CAGR FY26E-FY28E दरम्यान सुमारे 27%
RoA / RoE FY28E पर्यंत सुमारे 4.3% / 15%

मुख्यतः जास्त NIM आणि कमी पतखर्च प्रतिबिंबित करण्यासाठी ब्रोकरेजने FY27 आणि FY28 PAT अंदाज अनुक्रमे 5 टक्के आणि 2 टक्क्यांनी वाढवले. FY26E-FY28E दरम्यान AUM CAGR सुमारे 27 टक्के आणि FY28E पर्यंत RoA/RoE अनुक्रमे सुमारे 4.3 टक्के आणि 15 टक्के राहण्याचा अंदाज आहे.

प्रमुख दृष्टिकोन

Motilal Oswal चा सकारात्मक दृष्टिकोन वसुली आणि मालमत्ता गुणवत्तेतील सुधारणा, जास्त कर्ज उत्पन्नामुळे मार्जिन विस्तार, शिस्तबद्ध पोर्टफोलिओ वाढ आणि MSME कर्जवाटपाच्या विस्तारावर आधारित आहे. पुनर्बांधलेला व्यवसाय आणि अधिक सक्षम MFI कर्जदार समूह अधिक मजबूत वाढ आणि नफाक्षमतेला पाठबळ देईल, अशी ब्रोकरेजची अपेक्षा आहे.

मूळ रिसर्च रिपोर्ट पहा / डाउनलोड करा

अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.