enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

GSK Pharma चा नवोन्मेषी पोर्टफोलिओ आणि लस लाँच FY27 वाढीच्या दृष्टिकोनाला चालना देतात

Glaxosmithkline Pharmaceuticals Ltd.

ब्रोकरची शिफारस:

HOLD

ब्रोकर: Motilal Oswal Financial Services Ltd. (MOFSL)

03 Aug 2026

क्षेत्र: Healthcare

शिफारस किंमत

₹2,662

CMP

₹3,053.1

लक्ष्य

₹2,870

अपसाइड

7.81%

गुंतवणूक दृष्टिकोन आणि मूल्यांकन

Motilal Oswal Financial Services Limited (MOFSL) ने 3 ऑगस्ट 2026 च्या निकाल अद्यतनात GlaxoSmithKline Pharmaceuticals (GLXO) वरील तटस्थ रेटिंग कायम ठेवले. वाढीचा दृष्टिकोन सुधारत असला तरी सध्याच्या बाजारभावापासून वाढीची मर्यादित शक्यता असल्याचे ब्रोकरचे मत आहे. त्याने FY28 अंदाजात 3% वाढ केली आणि लक्ष्य किंमत Rs 2,870 निश्चित करण्यासाठी GLXO चे मूल्यांकन 12 महिन्यांच्या पुढील उत्पन्नाच्या 35 पट केले.

1QFY27 आर्थिक कामगिरी

आठ तिमाहींच्या मंद कामगिरीनंतर GLXO ने 1QFY27 मध्ये अपेक्षेपेक्षा चांगली महसूलवाढ नोंदवली. महसूल वार्षिक आधारावर 16.5% वाढून Rs 940 कोटी झाला, जो MOFSL च्या Rs 880 कोटींच्या अंदाजापेक्षा अधिक होता. EBITDA वार्षिक आधारावर 17.7% वाढून Rs 300 कोटी झाला, जो ब्रोकरच्या Rs 290 कोटींच्या अंदाजाशी साधारण सुसंगत होता, तर समायोजित PAT 15.7% वाढून Rs 240 कोटी झाला, जो Rs 230 कोटींच्या अंदाजाच्या तुलनेत होता.

1QFY27 निर्देशांक नोंदवलेले MOFSL अंदाज
महसूल Rs 940 कोटी; वार्षिक आधारावर 16.5% वाढ Rs 880 कोटी
EBITDA Rs 300 कोटी; वार्षिक आधारावर 17.7% वाढ Rs 290 कोटी
समायोजित PAT Rs 240 कोटी; वार्षिक आधारावर 15.7% वाढ Rs 230 कोटी
स्थूल मार्जिन 65.1%; वार्षिक आधारावर 80 bps वाढ
EBITDA मार्जिन 31.5%; वार्षिक आधारावर 30 bps वाढ 32.6%

स्थूल मार्जिन वार्षिक आधारावर 80 बेसिस पॉइंट्सने सुधारून 65.1% झाले. EBITDA मार्जिन 30 बेसिस पॉइंट्सने वाढून 31.5% झाले, परंतु विक्रीच्या टक्केवारीत इतर खर्च 250 बेसिस पॉइंट्सने वाढल्याने ते MOFSL च्या 32.6% अंदाजापेक्षा कमी राहिले. विक्रीच्या तुलनेत 200 बेसिस पॉइंट्सनी घटलेला कर्मचारी खर्च उच्च विपणन खर्चाची अंशतः भरपाई करणारा ठरला.

नवोन्मेषाधारित पोर्टफोलिओ वाढीला आधार

अहवालात GLXO चा नवोन्मेषाधारित पोर्टफोलिओकडे होत असलेला सातत्यपूर्ण कल हा मुख्य वाढीचा चालक म्हणून नमूद केला आहे. ऑन्कोलॉजी, प्रौढ लसी आणि श्वसन उपचारांच्या नेतृत्वाखाली, नवोन्मेषी पोर्टफोलिओचे 1QFY27 विक्रीतील योगदान सुमारे 7% होते, जे 1QFY26 मध्ये 4% होते.

सामान्य औषधांमध्ये दुहेरी अंकी वाढ झाली; Augmentin आणि T-Bact मध्ये अनुक्रमे वार्षिक आधारावर 12.8% आणि 17.9% वाढ झाली. Nucala ने रुग्णांपर्यंत पोहोच वाढवल्याने आणि Trelegy Ellipta ला नव्या बाजारपेठ-प्रवेश मार्गांमुळे अधिक स्वीकार मिळाल्याने श्वसन पोर्टफोलिओला गती मिळाली. Infanrix Hexa आणि Fluarix Tetra यांसह खासगी लसी मजबूत राहिल्या.

आरोग्यसेवा व्यावसायिकांशी संवाद आणि समर्थनामुळे Shingrix च्या प्रिस्क्रिप्शनमध्ये वार्षिक आधारावर 65% वाढ झाली आणि वार्षिक विक्री चालू वार्षिक एकूण आधारावर Rs 100 कोटींच्या पुढे गेली.

ऑन्कोलॉजी, लसी आणि नवीन उत्पादन पाइपलाइन

Jemperli आणि Zejula यांच्या नेतृत्वाखाली ऑन्कोलॉजी हे उदयोन्मुख वाढीचे व्यासपीठ आहे. ऑन्कोलॉजी क्षेत्रीय कर्मचाऱ्यांची संख्या सुमारे 45 आहे आणि पुढील भरती सुरू आहे. व्यवस्थापन यकृत रोग क्षेत्रातही कव्हरेज वाढवत असून सामान्य औषधांसाठी सुमारे 2,000 वैद्यकीय प्रतिनिधी आणि स्थापित लसींसाठी 200 प्रतिनिधी आहेत.

RSV लस Arexvy ला भारतात विपणन मंजुरी मिळाली आहे. Blenrep च्या लाँचमुळे प्रौढ-लस आणि नवोन्मेषी-उत्पादन पाइपलाइन मजबूत होईल, अशी MOFSL ची अपेक्षा आहे; तर belantamab चे व्यावसायिकीकरण 2QFY27 किंवा 3QFY27 मध्ये अपेक्षित असल्याचे व्यवस्थापनाने सांगितले.

DF पोर्टफोलिओपैकी सुमारे 40% हिस्सा National List of Essential Medicines उत्पादनांशी संबंधित आहे. DF पोर्टफोलिओतील सामान्य औषध श्रेणीपैकी सुमारे 40-45% हिस्सा NLEM अंतर्गत आहे.

व्यवस्थापनाचा दृष्टिकोन आणि गुंतवणूक आवश्यकता

FY27 मध्ये सुमारे 34% EBITDA मार्जिन कायम ठेवण्याची व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे. मुख्य व्यवसायात वार्षिक 8-10% वाढ अपेक्षित असून, नवीन उत्पादनांसह एकूण वाढ मध्यम कालावधीत 13-14% अपेक्षित आहे.

ऑन्कोलॉजी, प्रौढ लसीकरण आणि बाल लसीकरण, तसेच लक्ष्यित आरोग्यसेवा व्यावसायिकांच्या आधाराचा विस्तार यांमध्ये गुंतवणूक उच्च पातळीवर कायम आहे. या गुंतवणुकींमुळे 1QFY27 मध्ये EBITDA वाढ महसूलवाढीपेक्षा मागे राहिली.

MOFSL अंदाज आणि वाढीचा सिद्धांत

MOFSL ने FY26-28 दरम्यान सुमारे 14% महसूल CAGR आणि सुमारे 18% उत्पन्न CAGR चा अंदाज वर्तवला आहे. त्यांचा वाढीचा सिद्धांत पुढील घटकांवर आधारित आहे:

  • ऑन्कोलॉजी, प्रौढ लसी आणि श्वसन उपचारांचा विस्तार.
  • अलीकडे लाँच केलेल्या उत्पादनांची अधिक मजबूत विक्री.
  • सातत्यपूर्ण विपणन आणि आरोग्यसेवा व्यावसायिकांशी संवाद.
  • सामान्य औषधे आणि लसींमधील स्थापित ब्रँड्स आणि डिजिटल संवादाचा आधार.
निर्देशांक FY27E FY28E
विक्री Rs 4,368 कोटी Rs 4,951 कोटी
EBITDA मार्जिन 34.6% 37.0%
समायोजित EPS Rs 69.8 Rs 83.7
मूळ रिसर्च रिपोर्ट पहा / डाउनलोड करा

अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.