HOLD
₹381
₹384
₹435
14.17%
Motilal Oswal Financial Services Limited ने Q1 FY27 निकालांनंतर Indus Towers वरील Neutral रेटिंग कायम ठेवले आहे. शेअर किमतीतील घसरणीनंतर जोखीम-परतावा संतुलित असल्याचे ब्रोकरचे मत आहे. Vodafone Idea कडून संभाव्य निधीउभारणी आणि Reliance Jio भाडेकरारांचे नूतनीकरण हे गुंतवणूक प्रकरणातील प्रमुख घटक राहतील.
सुधारित लक्ष्य किंमत Rs 435 असून ती Rs 440 वरून कमी करण्यात आली आहे आणि ती DCF मूल्यांकनावर आधारित आहे. मूल्यांकनात 11.5% सूट दर वापरण्यात आला असून सप्टेंबर 2028E पूर्व-Ind AS 116 EV/EBITDA च्या 6.4 पट मूल्याचा संकेत मिळतो. लक्ष्यात लाभांश समाविष्ट आहेत आणि अहवालातील Rs 381 CMP च्या तुलनेत 14% वाढीची शक्यता दर्शवते.
Indus Towers ने Q1 FY27 मध्ये Rs 8,431 कोटी एकत्रित महसूल नोंदवला, जो तिमाही-दर-तिमाही 4.1% आणि वर्ष-दर-वर्ष 4.6% वाढला आणि Motilal Oswal च्या अंदाजाशी साधारण सुसंगत होता. सेवा महसूल Rs 5,377 कोटी होता, जो तिमाही-दर-तिमाही 1.2% आणि वर्ष-दर-वर्ष 5.2% वाढला, परंतु ब्रोकरच्या Rs 5,440 कोटींच्या अंदाजापेक्षा कमी होता. चांगल्या भाडेकरार वाढीचा परिणाम कमी ARPT मुळे अंशतः भरून निघाला. डिझेलच्या वाढलेल्या किमती आणि हंगामीपणामुळे ऊर्जा प्रतिपूर्ती तिमाही-दर-तिमाही 9.5% वाढून Rs 3,054 कोटी झाली.
| Q1 FY27 मापदंड | नोंदवलेले | तिमाही-दर-तिमाही | वर्ष-दर-वर्ष | ब्रोकर अंदाज |
|---|---|---|---|---|
| एकत्रित महसूल | Rs 8,431 कोटी | +4.1% | +4.6% | साधारण सुसंगत |
| सेवा महसूल | Rs 5,377 कोटी | +1.2% | +5.2% | Rs 5,440 कोटी |
| नोंदवलेले EBITDA | Rs 4,482 कोटी | +1.3% | +3.0% | अंदाजापेक्षा सुमारे 2% कमी |
| बुडीत कर्ज तरतुदी वगळून आवर्ती EBITDA | Rs 4,500 कोटी | +1% | +6% | Rs 4,560 कोटी |
| समायोजित PAT | Rs 1,763 कोटी | -3% | +6% | अंदाजापेक्षा सुमारे 5% कमी |
जास्त ऊर्जा अपुरी वसुली आणि कमी ARPT मुळे नोंदवलेले EBITDA ब्रोकरच्या अंदाजापेक्षा सुमारे 2% कमी होते. ऊर्जा अपुरी वसुली सुमारे Rs 140 कोटी होती, जी ब्रोकरच्या आणि मागील वर्षाच्या Rs 125 कोटी पातळीच्या तुलनेत अधिक होती. कंपनीने Q4 FY26 मधील Rs 15 कोटींच्या तुलनेत Rs 23 कोटींची बुडीत कर्ज तरतूदही नोंदवली; Motilal Oswal ने कोणतीही तरतूद गृहीत धरली नव्हती.
Q4 FY26 मधील 4,898 वरून Q1 FY27 मध्ये निव्वळ मॅक्रो टॉवर वाढ 3,097 पर्यंत मंदावली, तरी ती Motilal Oswal च्या 2,500 च्या अंदाजापेक्षा जास्त होती. कालावधीअखेरीस मॅक्रो टॉवर्स सुमारे 267,600 वर पोहोचले.
निव्वळ मॅक्रो भाडेकरार वाढ 4,236 इतकी होती. सलग नवव्या तिमाहीत ती टॉवर वाढीपेक्षा जास्त होती, परंतु Q4 FY26 मधील 6,192 वरून कमी झाली आणि ब्रोकरच्या 5,000 च्या अंदाजापेक्षा कमी होती. मॅक्रो भाडेकरू सुमारे 432,300 वर पोहोचले. कालावधीअखेरीस भाडेकरार गुणोत्तर 1.62 पट स्थिर राहिले, तर वाढीव भाडेकरार गुणोत्तर सुमारे 1.37 पट होते.
| परिचालन मापदंड | Q1 FY27 | तुलना किंवा बदल |
|---|---|---|
| निव्वळ मॅक्रो टॉवर वाढ | 3,097 | Q4 FY26 मध्ये 4,898; अंदाज 2,500 |
| कालावधीअखेरीस मॅक्रो टॉवर्स | सुमारे 267,600 | — |
| निव्वळ मॅक्रो भाडेकरार वाढ | 4,236 | Q4 FY26 मध्ये 6,192; अंदाज 5,000 |
| मॅक्रो भाडेकरू | सुमारे 432,300 | — |
| कालावधीअखेरीस भाडेकरार गुणोत्तर | 1.62 पट | स्थिर |
| ARPT | दरमहा Rs 41,100 | तिमाही-दर-तिमाही आणि वर्ष-दर-वर्ष स्थिर; Rs 41,600 च्या अंदाजापेक्षा कमी |
| कमी भाडेकरार असलेले टॉवर्स | सुमारे 14,020 | तिमाही-दर-तिमाही 20 ने कमी |
पश्चिम आशियातील संघर्षाशी संबंधित Q1 च्या सुरुवातीच्या पुरवठा व्यत्ययाचा टॉवर निर्मितीवर परिणाम झाल्याचे व्यवस्थापनाने सांगितले. त्यानंतर पुरवठादारांनी त्यांच्या प्रक्रिया पुनर्रचित केल्या असून, अडचणी बहुतांश कंपनीच्या मागे राहिल्या आहेत. पुढील तीन ते चार तिमाहींसाठी दृश्यमानतेसह ऑर्डर बुक सुदृढ असल्याचे व्यवस्थापनाने सूचित केले. नेटवर्क विस्तार आणि अन्य टॉवर कंपन्यांकडील संपुष्टात येणाऱ्या भाडेकरारांचे स्थलांतर यामुळे याला आधार मिळत आहे.
आफ्रिका विस्तार नियोजनानुसार सुरू आहे. Nigeria, Uganda आणि Zambia मध्ये मंजुरी व परिचालन परवाने मिळाले आहेत, प्रमुख ग्राहकाकडून ऑर्डर्स मिळाल्या आहेत आणि पुढील तिमाहीत अंमलबजावणी सुरू होण्याची अपेक्षा आहे. सुरुवातीचा आफ्रिका भांडवली खर्च मोठ्या प्रमाणात कर्जातून उभारला जाण्याची अपेक्षा आहे.
कालांतराने डिझेलवरील अवलंबन आणि ऊर्जा अपुरी वसुली कमी करण्यासाठी सौर ऊर्जाकरण, लिथियम-आयन बॅटऱ्या आणि डिजिटल ऊर्जा व्यवस्थापनाचा अधिक वापर होईल, अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे.
टॉवर वाढ कमी झाल्याने भांडवली खर्च तिमाही-दर-तिमाही सुमारे 26% घटून Rs 1,720 कोटी झाला. Q1 FY27 मुक्त रोख प्रवाह Rs 1,440 कोटी होता. भाडेपट्टा दायित्वे वगळून निव्वळ रोख तिमाही-दर-तिमाही सुमारे Rs 1,490 कोटींनी वाढून सुमारे Rs 6,400 कोटी झाला.
प्राप्य रक्कम क्रमिक आधारावर Rs 4,930 कोटींवर साधारण स्थिर होती, जरी ती वर्ष-दर-वर्ष Rs 560 कोटींनी जास्त होती.
Motilal Oswal ने अंदाजांमध्ये सूक्ष्म बदल केले असून आता FY26–FY29E दरम्यान महसूल, पूर्व-Ind AS 116 EBITDA आणि समायोजित PAT मध्ये 4–5% CAGR गृहीत धरले आहे. ब्रोकरने FY27E आणि FY28E EBITDA अंदाज अनुक्रमे 1.1% आणि 0.9% ने कमी केले, तसेच आवर्ती PAT अंदाज अनुक्रमे 4.3% आणि 5.9% ने कमी केले.
ब्रोकरच्या गृहितकांमध्ये FY26–FY29 दरम्यान सुमारे 30,000 Vodafone Idea भाडेकरार आणि 50,000 Vodafone Idea 5G लोडिंग्ज समाविष्ट आहेत. Vodafone Idea च्या निधीउभारणीतील विलंबामुळे भाडेकरार वाढ कमकुवत होऊ शकते. Motilal Oswal ने H2 FY27 मध्ये सुमारे 5,000 Reliance Jio भाडेकरार निर्गमन गृहीत धरले आहे, जे Reliance Jio च्या Indus Towers पोर्टफोलिओच्या सुमारे 10% आहे.
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)