enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

मजबूत खंडवाढीनंतर Jindal Steel चे VASP क्षमता वाढ आणि स्लरी-पाइपलाइन बचतीचे लक्ष्य

Jindal Steel Ltd.

ब्रोकरची शिफारस:

BUY

ब्रोकर: Prabhudas Lilladher

27 Jul 2026

क्षेत्र: Iron & Steel

शिफारस किंमत

₹1,040

CMP

₹1,158.35

लक्ष्य

₹1,298

अपसाइड

24.81%

गुंतवणूक दृष्टिकोन आणि वाढीचे घटक

27 जुलै 2026 च्या Q1FY27 निकाल अद्यतनात, Prabhudas Lilladher ने Jindal Steel वरील आपले BUY रेटिंग कायम ठेवले. Angul येथील कामकाजाची क्षमता वाढवणे, मूल्यवर्धित स्टील उत्पादनांचे वाढते मिश्रण आणि नियोजित खर्च बचत ही वाढीची पुढील पायरी ठरेल, असे ब्रोकरचे मत आहे.

सुधारित क्षमता वापर, मूल्यवर्धित उत्पादन पोर्टफोलिओचा विस्तार, अंतर्गत कच्च्या मालाचे अधिक एकत्रीकरण आणि स्लरी पाइपलाइन सुरू होणे यामुळे गुंतवणुकीला आधार मिळतो. कमी FY26 आधारावर EBITDA CAGR 40 टक्क्यांपेक्षा अधिक राहील, अशी ब्रोकरची अपेक्षा आहे.

Q1FY27 कार्यकारी कामगिरी

खंडवाढ, उच्च निव्वळ विक्री प्राप्ती आणि अधिक चांगल्या उत्पादन मिश्रणाच्या बळावर Jindal Steel ने Q1FY27 मध्ये मजबूत कार्यकारी कामगिरी नोंदवली. Angul येथे ब्लास्ट फर्नेस, BOF2 आणि BOF3 ची क्षमता वाढल्याने विक्रीचे प्रमाण वर्ष-दर-वर्ष 17.4 टक्क्यांनी वाढून 2.23 दशलक्ष टन झाले, जे ब्रोकरच्या 2.13 दशलक्ष टनांच्या अंदाजापेक्षा जास्त आहे. उत्पादन वर्ष-दर-वर्ष 15 टक्क्यांनी वाढून 2.4 दशलक्ष टन झाले.

एकत्रित महसूल वर्ष-दर-वर्ष 26.1 टक्क्यांनी वाढून Rs 154.76 अब्ज झाला, जो ब्रोकरच्या अंदाजापेक्षा 12.7 टक्के जास्त आहे. फ्लॅट आणि लाँग स्टीलच्या मजबूत किमती तसेच अधिक मूल्यवर्धित उत्पादन मिश्रणामुळे प्राप्ती तिमाही-दर-तिमाही 14.2 टक्क्यांनी वाढून Rs 69,400 प्रति टन झाली. Q1FY27 विक्रीत मूल्यवर्धित स्टीलचा वाटा 66 टक्के होता, जो Q4FY26 मध्ये 61 टक्के होता. निर्यातीचा खंडातील वाटा 9 टक्के किंवा 0.21 दशलक्ष टन होता, तर Q4FY26 मध्ये तो 5 टक्के होता.

Q1FY27 कार्यकारी निर्देशांक Q1FY27 तुलना
विक्रीचे प्रमाण 2.23 दशलक्ष टन वर्ष-दर-वर्ष 17.4% वाढ; ब्रोकर अंदाज: 2.13 दशलक्ष टन
उत्पादन 2.4 दशलक्ष टन वर्ष-दर-वर्ष 15% वाढ
एकत्रित महसूल Rs 154.76 अब्ज वर्ष-दर-वर्ष 26.1% वाढ; अंदाजापेक्षा 12.7% जास्त
प्राप्ती Rs 69,400 प्रति टन तिमाही-दर-तिमाही 14.2% वाढ
मूल्यवर्धित स्टील मिश्रण विक्रीच्या 66% Q4FY26 मध्ये 61%
निर्यात 0.21 दशलक्ष टन खंडाच्या 9%, Q4FY26 मधील 5% च्या तुलनेत

मार्जिन आणि नफाक्षमता

जास्त इनपुट खर्चामुळे कार्यकारी लाभांची भरपाई झाली. समायोजित EBITDA Rs 26.54 अब्ज होता, वर्ष-दर-वर्ष 11.1 टक्क्यांनी कमी, पण Prabhudas Lilladher च्या अंदाजापेक्षा 7.9 टक्के जास्त. EBITDA मार्जिन 17.2 टक्के होते, जे वर्षभरापूर्वी 24.3 टक्के होते. EBITDA प्रति टन वर्ष-दर-वर्ष 24.2 टक्क्यांनी घटून Rs 11,903 झाला, मात्र तिमाही-दर-तिमाही तो 17.8 टक्क्यांनी वाढला.

नफाक्षमतेतील घट कोकिंग कोळसा खर्चात प्रति टन US$23 वाढ, लोहयुक्त खर्चात प्रति टन Rs 500 वाढ, मध्यपूर्वेशी संबंधित व्यत्ययांचा प्रति टन US$12 ते US$13 परिणाम आणि बंदशी संबंधित प्रति टन Rs 2,000 खर्च यांमुळे झाली. समायोजित PAT Rs 8.39 अब्ज होता, वर्ष-दर-वर्ष 43.1 टक्क्यांनी कमी आणि ब्रोकरच्या Rs 9.5 अब्ज अंदाजापेक्षा कमी, मुख्यतः इतर उत्पन्न कमी असल्याने.

उत्पादन मार्गदर्शन आणि Angul क्षमता वाढ

व्यवस्थापनाने FY27 साठी 11.0 ते 11.5 दशलक्ष टन उत्पादन आणि 10.5 ते 11.0 दशलक्ष टन विक्रीचे मार्गदर्शन कायम ठेवले. नियोजित वेळेआधीच्या देखभाल बंदमुळे Q1FY27 मध्ये 0.3 दशलक्ष टन उत्पादन तूट झाली, जी उर्वरित तिमाहींत भरून निघेल अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे.

Angul चा ब्लास्ट फर्नेस डिसेंबर 2026 पर्यंत 100 टक्के क्षमता वापर गाठेल, अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे. साठा उत्पादनाच्या 10 ते 11 दिवसांएवढा कमी होता. अंतर्गत लोहखनिजाचा वापर 28 टक्क्यांपर्यंत पोहोचला असून FY27 अखेरपर्यंत तो 40 टक्क्यांवर नेण्याचे लक्ष्य आहे, तर Utkal B1 मधून कोळसा पाठवणी तिमाहीत सुरू झाली.

खर्च बचत आणि भांडवली खर्च

Q2FY27 मध्ये कोकिंग कोळसा खर्चात प्रति टन आणखी US$15 वाढ होईल, अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे. मात्र, बंद खर्चाचा अभाव, उच्च उत्पादन, कार्यकारी लाभ, पाइपलाइन-संबंधित लॉजिस्टिक बचत आणि इतर खर्च उपाय तिमाही मार्जिनला आधार देतील, अशी अपेक्षा आहे.

कंपनीचे मध्यम कालावधीत नियंत्रित करता येणाऱ्या खर्चात प्रति टन Rs 1,000 कपात करण्याचे लक्ष्य आहे, ज्यात स्लरी पाइपलाइनमधून प्रति टन Rs 700 समाविष्ट आहेत. वार्षिक 18 ते 20 दशलक्ष टन क्षमतेची 192 किमी पाइपलाइन यांत्रिकदृष्ट्या पूर्ण आहे, पण पावसाळी परिस्थितीच्या अधीन राहून ती सुरू होण्यास ऑगस्ट 2026 पर्यंत विलंब झाला आहे.

व्यवस्थापनाने FY27 साठी Rs 85 अब्ज भांडवली खर्चाचे मार्गदर्शन कायम ठेवले असून Q1FY27 मध्ये Rs 19.6 अब्ज खर्च झाले. जाहीर केलेल्या Rs 470 अब्जपैकी एकूण विस्तार भांडवली खर्च Rs 375 अब्ज होता. आक्रमक नव्या प्रकल्पांच्या क्षमता वाढीऐवजी मालमत्तेचा अधिक वापर, अडथळे दूर करणे आणि डाउनस्ट्रीम मूल्यवर्धित विस्ताराला कंपनी प्राधान्य देईल. यामध्ये प्लेट क्षमता 2 दशलक्ष टनांवरून 2.5 दशलक्ष टनांपर्यंत वाढवणे समाविष्ट आहे.

कमाईचे अंदाज आणि मूल्यांकन

लाँग-उत्पादनांच्या किमतीबाबत कमी गृहितकांमुळे Prabhudas Lilladher ने FY27E EBITDA अंदाज 6.8 टक्क्यांनी घटवून Rs 123 अब्ज आणि FY27E EPS अंदाज 11.5 टक्क्यांनी घटवून Rs 52.5 केला. FY27E विक्रीचा अंदाज 2.2 टक्क्यांनी वाढवून Rs 685 अब्ज केला.

अंदाज सुधारित अंदाजपत्रक बदल किंवा संदर्भ
FY27E विक्री Rs 685 अब्ज 2.2% वाढ
FY27E EBITDA Rs 123 अब्ज 6.8% घट
FY27E EPS Rs 52.5 11.5% घट
FY28E EBITDA Rs 186 अब्ज FY27E मधील 17.9% च्या तुलनेत मार्जिन 22.1% अपेक्षित

लक्ष्य किंमत Rs 1,298 आहे, जी Rs 1,295 वरून सुधारित करण्यात आली आहे. ती मार्च 2028E च्या Rs 185.59 अब्ज EBITDA च्या 7.5 पटांवर आधारित आहे.

प्रमुख निरीक्षणीय बाबी आणि जोखीम

  • Angul क्षमता वाढीची अंमलबजावणी आणि लक्ष्यित क्षमता वापर साध्य करणे.
  • नियोजित नियंत्रित खर्च बचत आणि कार्यकारी लाभांची पूर्तता.
  • पावसाळी परिस्थितीच्या अधीन राहून स्लरी पाइपलाइन सुरू करणे.
  • स्टील स्प्रेड आणि लाँग स्टील मागणी व किमतीतील हंगामी कमजोरी.
  • Mauritius उपकंपनीची Rs 1.43 अब्जची नकारात्मक निव्वळ मालमत्ता, ज्याबाबत लेखापरीक्षकांकडून चालू व्यवसायाच्या गृहितकावर भर कायम आहे.
मूळ रिसर्च रिपोर्ट पहा / डाउनलोड करा

अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.