BUY
₹1,232
₹1,158.35
₹1,410
14.45%
Anand Rathi Research ने 26 जुलै 2026 च्या निकाल अद्यतनात Jindal Steel वरील BUY रेटिंग कायम ठेवले आणि Rs1,410 ची लक्ष्य किंमत कायम ठेवली. अलीकडील प्रमुख व्यवस्थापन कर्मचाऱ्यांतील फेरबदल अधिक शिस्तबद्ध “कमवा आणि गुंतवा” भांडवल-वाटप धोरणाचे संकेत देतात, असे ब्रोकरचे मत आहे. हे धोरण क्षमता वापर वाढवणे, उच्च-मार्जिन मूल्यवर्धित उत्पादने (VAP) वाढवणे, कर्जाचा भार कमी करणे आणि सामान्यीकृत पोलाद उत्पादनांपासून दूर जाणे यावर केंद्रित आहे.
लक्ष्य किंमत 7x FY28E EV/EBITDA वर आधारित आहे, जी शेअरच्या दीर्घकालीन सरासरी गुणकानुसार आहे.
Jindal Steel ने Q1 FY27 मध्ये विक्री खंडात वार्षिक 17.4 टक्के वाढ नोंदवून तो 2.23 दशलक्ष टन केला. महसूल वार्षिक 25.9 टक्के वाढून Rs15,500 कोटी झाला, जो Anand Rathi च्या अंदाजापेक्षा जास्त होता. याला प्रति टन Rs69,427 च्या सरासरी विक्री किमतींचा आधार मिळाला, जो ब्रोकरच्या अंदाजापेक्षा प्रति टन Rs3,481 अधिक होता.
EBITDA वार्षिक 11.5 टक्के घटून Rs2,660 कोटी झाला, तर प्रति टन EBITDA Rs11,930 होता, जो Anand Rathi च्या अपेक्षेनुसार होता. नियोजित देखभाल बंदमुळे Q1 FY27 मध्ये सुमारे 0.3 दशलक्ष टन उत्पादन नुकसान झाले आणि सुमारे प्रति टन Rs2,000 चा तात्पुरता परिचालन खर्च परिणाम झाला. हे गमावलेले उत्पादन Q2 FY27 मध्ये भरून निघेल, अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे.
| Q1 FY27 निर्देशक | नोंदवलेली कामगिरी |
|---|---|
| विक्री खंड | 2.23 दशलक्ष टन; वार्षिक 17.4 टक्के वाढ |
| महसूल | Rs15,500 कोटी; वार्षिक 25.9 टक्के वाढ |
| सरासरी विक्री किंमत | प्रति टन Rs69,427 |
| EBITDA | Rs2,660 कोटी; वार्षिक 11.5 टक्के घट |
| प्रति टन EBITDA | Rs11,930 |
ब्रोकर उत्पादन मिश्रणाला महत्त्वाचा नफ्याचा घटक मानतो. VAP चा वाटा Q1 FY27 मध्ये 66 टक्क्यांपर्यंत वाढला, जो Q4 FY26 मध्ये 61 टक्के होता. Jindal Steel चा पोर्टफोलिओ रेल्वे, मेट्रो, संरक्षण आणि इतर विशेष उपयोगांसाठी आहे. सरकारी पुढाकारातून आयात-प्रतिस्थापन आणि वाढती क्षमता VAP वाट्यात आणखी वाढीस पाठबळ देईल, अशी Anand Rathi ची अपेक्षा आहे.
स्वतःच्या लोहखनिजाचे एकीकरण Q1 FY27 मध्ये 28 टक्क्यांपर्यंत सुधारले, जे Q4 FY26 मध्ये 16 टक्के होते. FY27 च्या अखेरच्या धावत्या दरात सुमारे 40 टक्के स्वतःचे एकीकरण राहील, असे व्यवस्थापनाने मार्गदर्शन दिले.
Tensa खाणीतून कमी वाहतूक भरून काढण्यासाठी कंपनीने 3 दशलक्ष टनांची Roida-I खाण सुरू केली आहे. Utkal B1 मधील पाठवण्या कच्चा-माल एकीकरण सुधारतील आणि खर्चातील चढउतार कमी करतील, अशी अपेक्षा आहे.
Jindal Steel ची 192-किमी, 18 दशलक्ष टनांची स्लरी पाइपलाइन पंप आणि प्राप्ती केंद्र चाचण्यांनंतर, त्यानंतर पाणी चाचण्यांनंतर, ऑगस्ट 2026 च्या मध्यापासून अखेरपर्यंत कार्यान्वित होण्याची अपेक्षा आहे.
पाइपलाइन कार्यान्वित झाल्यावर सुमारे प्रति टन Rs700 ची लॉजिस्टिक्स बचत होईल, अशी Anand Rathi ची अपेक्षा आहे; यातील आंशिक लाभ FY27E मध्ये आणि पूर्ण लाभ FY28E मध्ये गृहीत धरला आहे. कमी पाण्याच्या स्लरी मिश्रणातून पाइपलाइनची अडथळे दूर करून 20 दशलक्ष टनांपर्यंत वाहतूक करता येऊ शकते.
ही पाइपलाइन 12 दशलक्ष टनांच्या पेलेट सुविधेसाठी आणि आगामी 5 दशलक्ष टनांच्या सिंटर सुविधेसाठी कच्चा-माल पुरवठ्यासाठी आहे.
Angul BF-I सुमारे दररोज 11,000 टन हॉट मेटल, म्हणजे 110 टक्के क्षमतेवर कार्यरत आहे. Angul BF-II ची क्षमता डिसेंबर 2026 पर्यंत 11,000 वरून दररोज 13,000 टनांपर्यंत वाढेल, अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे.
Raigarh ब्लास्ट-फर्नेस क्षमतेसह, एकूण हॉट-मेटल उत्पादन डिसेंबर 2026 पर्यंत दररोज 30,000 टनांपेक्षा जास्त होईल, ज्यामुळे 100 टक्के क्षमता वापराच्या दिशेने प्रगती होईल. स्थापित पोलाद क्षमता 6 दशलक्ष टनांनी वाढून 15.6 दशलक्ष टन झाली आहे.
विक्री खंड FY27E मध्ये 10.8 दशलक्ष टन आणि FY28E मध्ये 12.2 दशलक्ष टन होईल, अशी Anand Rathi ची अपेक्षा आहे.
निकट काळातील अडथळ्यांमध्ये Q2 FY27 मध्ये कोकिंग कोळशाच्या खर्चात प्रति टन US$15 वाढ आणि कमकुवत पोलाद किमतींचा समावेश आहे; सरासरी प्राप्ती सुमारे प्रति टन Rs5,000 ने कमी होण्याची अपेक्षा आहे.
बंद खर्चाची उलटफेर, 0.3 दशलक्ष टनांहून अधिक अतिरिक्त विक्री, स्लरी पाइपलाइनमधील प्रारंभिक बचत, स्वतःच्या बंदरावरील जास्त हाताळणी आणि समृद्ध VAP मिश्रण यांमुळे हे दबाव मोठ्या प्रमाणात भरून निघतील, अशी Anand Rathi ची अपेक्षा आहे. ब्रोकरने Q2 FY27 साठी प्रति टन EBITDA सुमारे Rs10,250 ते Rs11,250 असा अंदाज दिला आहे.
| अंदाजातील सुधारणा | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| महसूल | 2.8 टक्क्यांनी वाढवला | 3.8 टक्क्यांनी वाढवला |
| EBITDA | 3.7 टक्क्यांनी वाढवला | 7.9 टक्क्यांनी वाढवला |
| समायोजित PAT | 5.2 टक्क्यांनी वाढवला | 12.3 टक्क्यांनी वाढवला |
FY28E EBITDA Rs20,583 कोटी असा अंदाज आहे, EBITDA मार्जिन 25.2 टक्के आणि प्रति टन EBITDA Rs16,882 आहे.
निव्वळ कर्ज ते EBITDA गुणोत्तर Q1 FY27 मध्ये 1.71x होते, तर Q4 FY26 मध्ये 1.66x होते. कमी कर्जखर्च, सुधारता रोख प्रवाह आणि मोठ्या प्रमाणात पूर्ण झालेल्या विस्तार चक्रामुळे हे गुणोत्तर Q2 FY27 पर्यंत 1.5x पेक्षा कमी करण्याचा इरादा व्यवस्थापनाने पुन्हा व्यक्त केला.
जाहीर भांडवली खर्च Rs47,000 कोटी असताना एकूण विस्तार खर्च Rs37,500 कोटी आहे. उर्वरित भांडवली खर्चाचे नियोजन केले जाईल आणि तो बहुतांश अंतर्गत जमा निधीतून केला जाईल, अशी Anand Rathi ची अपेक्षा आहे.
ब्रोकरने ओळखलेल्या प्रमुख जोखीम पुढीलप्रमाणे आहेत:
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)