BUY
₹5,453
₹5,135.45
₹6,205
13.79%
Prabhudas Lilladher यांच्या 21 जुलै 2026 च्या अहवालानुसार, अल्पकालीन खर्चाच्या प्रतिकूलतेनंतरही JK Cement च्या वाढीचा दृष्टिकोन कायम आहे. ब्रोकरने ACCUMULATE शिफारस कायम ठेवत लक्ष्य किंमत Rs 6,227 वरून Rs 6,205 केली.
सकारात्मक दृष्टिकोन हा खपावर आधारित वाढ, बाजारहिस्सा वाढ, अलीकडे सुरू झालेल्या क्षमतेचा टप्प्याटप्प्याने वापर, विस्तार प्रकल्पांची अंमलबजावणी, प्रीमियम उत्पादनांकडे वाटचाल, हरित ऊर्जा आणि भविष्यातील कॅप्टिव्ह कोळसा-ब्लॉक लाभांवर आधारित आहे.
JK Cement ने Q1 FY27 मध्ये अंदाजानुरूप कार्यकारी कामगिरी नोंदवली. एकत्रित महसूल वर्षागणिक 20.3 टक्के आणि तिमाहीदरतिमाही 3.7 टक्क्यांनी वाढून Rs 40,317 million झाला, जो Prabhudas Lilladher यांच्या Rs 37,606 million च्या अंदाजापेक्षा 7.2 टक्के अधिक होता.
6 mtpa विस्ताराच्या टप्प्याटप्प्याने वापरामुळे एकत्रित सिमेंट खप वर्षागणिक 17.6 टक्क्यांनी वाढून 6.61 mt झाला. ग्रे सिमेंट खप 18 टक्क्यांनी वाढून 6.0 mt झाला, तर व्हाइट सिमेंट खप 11 टक्क्यांनी वाढून 0.61 mt झाला. UAE मधून स्पर्धात्मक आयात कमी झाल्यानंतर ग्रे सिमेंटच्या उच्च किमती आणि व्हाइट सिमेंट व पुट्टीच्या सुधारित प्राप्तींमुळे मिश्रित निव्वळ विक्री प्राप्ती तिमाहीदरतिमाही 6.8 टक्क्यांनी वाढून Rs 6,099 प्रति टन झाली.
| Q1 FY27 मापदंड | नोंदवलेली कामगिरी | वर्षागणिक / क्रमिक बदल | ब्रोकर अंदाज / तुलना |
|---|---|---|---|
| एकत्रित महसूल | Rs 40,317 million | 20.3% YoY; 3.7% QoQ | Rs 37,606 million च्या अंदाजापेक्षा 7.2% अधिक |
| एकत्रित सिमेंट खप | 6.61 mt | 17.6% YoY | 6 mtpa विस्ताराच्या टप्प्याटप्प्याने वापराचा आधार |
| ग्रे सिमेंट खप | 6.0 mt | 18% YoY | — |
| व्हाइट सिमेंट खप | 0.61 mt | 11% YoY | — |
| मिश्रित निव्वळ विक्री प्राप्ती | Rs 6,099 प्रति टन | 6.8% QoQ | सुधारित ग्रे सिमेंट किंमती आणि व्हाइट सिमेंट व पुट्टी प्राप्ती |
नफाक्षमतेवर दबाव कायम राहिला. एकत्रित EBITDA वर्षागणिक 5.8 टक्क्यांनी घटून Rs 6,477 million झाला, तरी तो ब्रोकरच्या अंदाजापेक्षा 4.3 टक्के अधिक होता. प्रति टन EBITDA Rs 980 होता, जो वर्षागणिक 19.9 टक्के आणि तिमाहीदरतिमाही 2.2 टक्क्यांनी कमी होता, मात्र Rs 977 प्रति टनाच्या अंदाजाच्या साधारण अनुरूप होता.
देखभाल, पॅकिंग, कच्चा माल आणि इतर कार्यकारी खर्चातील वाढीने चांगल्या इंधन मिश्रणाचे आणि स्थिर मालवाहतुकीचे लाभ निष्प्रभ केले. एकत्रित PAT वर्षागणिक 14.5 टक्क्यांनी घटून Rs 2,775 million झाला, जो अंदाजापेक्षा 7.1 टक्के अधिक होता.
सिमेंट आणि क्लिंकर क्षमता वापर अनुक्रमे 75 टक्के आणि 76 टक्के होता, तर Q4 FY26 मध्ये तो 82 टक्के आणि 93 टक्के होता. व्यापार हिस्सा 69 टक्के, प्रीमियम-उत्पादन हिस्सा 18 टक्के होता आणि मिश्रित सिमेंट हिस्सा वाढून 67 टक्के झाला.
मागणीच्या परिस्थितीच्या अधीन राहून व्यवस्थापनाने FY27 साठी 22.5-23 mt ग्रे सिमेंट खपाचे मार्गदर्शन कायम ठेवले. मध्य भारत वाढ आणि बाजारहिस्सा वाढवत आहे, तर उत्तर आणि दक्षिणेतील वाढ क्षमतेच्या उपलब्धतेमुळे मर्यादित आहे.
सिमेंटच्या किंमती Q1 FY27 च्या सरासरीच्या तुलनेत मोठ्या प्रमाणात स्थिर होत्या आणि उद्योगावरील खर्चाच्या दबावामुळे मान्सूनमध्ये किंमतीत लक्षणीय सुधारणा अपेक्षित नसल्याचे व्यवस्थापनाने म्हटले. मात्र, Q2 FY27 मध्ये खर्च तिमाहीदरतिमाही सुमारे Rs 150 प्रति टन वाढण्याची अपेक्षा आहे, मुख्यतः सुमारे Rs 100 प्रति टन इंधन महागाई, डिझेल खर्च आणि कार्यकारी लीव्हरेज कमी झाल्यामुळे. इंधन खर्च Q2 FY27 मध्ये उच्चांक गाठून नंतर कमी होण्याची अपेक्षा आहे.
UAE मधील कामकाज H1 FY27 दरम्यान विस्कळीत राहिले, ज्यात व्हाइट सिमेंट खप सुमारे 50 टक्क्यांनी कमी झाला आणि निर्यात GCC देशांपुरती मर्यादित राहिली. Q2 FY27 मध्ये काही स्पर्धात्मक UAE आयात पुन्हा सुरू झाली, मात्र ती सामान्य पातळीपेक्षा कमी होती.
विस्तार हा ब्रोकरच्या गुंतवणूक दृष्टिकोनाचा केंद्रबिंदू राहिला आहे. जैसलमेर क्लिंकर व ग्राइंडिंग क्षमता तसेच बिकानेर आणि पंजाबमधील ग्राइंडिंग युनिट्सचा समावेश असलेला 7 mtpa उत्तर भारत प्रकल्प H1 FY28 मध्ये सुरू होण्याच्या दिशेने प्रगती करत आहे.
Mahan कोळसा ब्लॉकमधून FY28 अखेरपर्यंत उत्पादन सुरू होण्याची अपेक्षा आहे, त्यानंतर सुमारे वर्षभराने दुसऱ्या ब्लॉकमधून उत्पादन सुरू होईल. हे ब्लॉक इंधन खर्च कमी करू शकतात, आयातीत इंधनावरील अवलंबित्व कमी करू शकतात आणि अतिरिक्त कोळशाची विक्री शक्य करू शकतात.
पेंट्स व्यवसायाने Rs 125 crore महसुलावर Q1 FY27 मध्ये EBITDA ब्रेकईव्हन साधला. व्यवस्थापनाने FY27 साठी Rs 500-550 crore महसूल आणि पूर्ण वर्षासाठी ब्रेकईव्हनचे मार्गदर्शन दिले आहे. RMC नेटवर्क FY27 अखेरपर्यंत 17 प्रकल्पांवरून 50 आणि FY28 अखेरपर्यंत 100 पर्यंत वाढवण्याचे नियोजन आहे.
Prabhudas Lilladher यांनी FY26-28E EBITDA आणि खप CAGR अनुक्रमे 24 टक्के आणि 14 टक्के राहण्याचा अंदाज व्यक्त केला आहे. ब्रोकरने अंदाजात किरकोळ बदल केले असून, FY27E आणि FY28E विक्री अंदाज अनुक्रमे 1.1 टक्के आणि 1.0 टक्क्यांनी वाढवले, तर EBITDA अंदाज 0.1 टक्के आणि 0.3 टक्क्यांनी कमी केले.
| मूल्यांकन घटक | मूल्य |
|---|---|
| मूल्यांकन गुणक | मार्च 2028E EV/EBITDA च्या 15 पट |
| मार्च 2028E EBITDA | Rs 36,746 million |
| अंदाजित निव्वळ कर्ज | Rs 71,710 million |
| लक्ष्य किंमत | प्रति शेअर Rs 6,205 |
लक्ष्य किंमत मार्च 2028E च्या Rs 36,746 million EBITDA च्या 15 पटांवर आधारित आहे. त्यातून Rs 71,710 million चे अंदाजित निव्वळ कर्ज वजा केल्यानंतर प्रति शेअर Rs 6,205 चे इक्विटी मूल्य प्राप्त होते.
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)