HOLD
-
₹126
₹146
-
Motilal Oswal Financial Services ने पहिल्या तिमाहीतील FY27 EBITDA अपेक्षेपेक्षा कमी राहिल्यानंतर JSW Cement वरील Neutral रेटिंग कायम ठेवले. मागणीचा सकारात्मक दृष्टिकोन तसेच क्षमता विस्तार आणि खर्चविषयक उपक्रमांतील प्रगतीची नोंद ब्रोकरेजने केली.
Rs 146 ची लक्ष्य किंमत FY28E EV/EBITDA च्या 14 पट मूल्यांकनावर आधारित आहे. अहवालातील Rs 130 CMP वर, शेअर FY27E च्या 16 पट आणि FY28E EV/EBITDA च्या 13 पट मूल्यांकनावर वाजवी किमतीचा मानला गेला.
JSW Cement ने Q1 FY27 मध्ये Rs 1,900 कोटी एकत्रित महसूल नोंदवला, जो वर्षागणिक 22 टक्के वाढला आणि Motilal Oswal च्या अंदाजापेक्षा 5 टक्के जास्त होता. प्रति टन परिचालन खर्च अपेक्षेपेक्षा जास्त असल्याने EBITDA वर्षागणिक सुमारे 7 टक्के घटून Rs 300 कोटी झाला, जो ब्रोकरेजच्या अंदाजापेक्षा 6 टक्के कमी होता.
परिचालन मार्जिन वर्षागणिक 4.9 टक्केवारी अंकांनी घटून सुमारे 16 टक्क्यांवर आले, ब्रोकरेजच्या सुमारे 18 टक्क्यांच्या अंदाजाच्या तुलनेत. संयुक्त उपक्रमातून मिळालेला नफ्याचा वाटा अंदाजापेक्षा जास्त असल्याने समायोजित PAT वर्षागणिक सुमारे 11 टक्के वाढून Rs 120 कोटी झाला, जो अंदाजापेक्षा सुमारे 17 टक्के जास्त होता.
| Q1 FY27 निदर्शक | नोंदवलेले | वर्षागणिक बदल | अंदाजाशी तुलना |
|---|---|---|---|
| महसूल | Rs 1,900 कोटी | 22% वाढ | अंदाजापेक्षा 5% जास्त |
| EBITDA | Rs 300 कोटी | 7% घट | अंदाजापेक्षा 6% कमी |
| परिचालन मार्जिन | सुमारे 16% | 4.9 टक्केवारी अंकांनी कमी | सुमारे 18% चा अंदाज |
| समायोजित PAT | Rs 120 कोटी | 11% वाढ | अंदाजापेक्षा 17% जास्त |
विक्रीचे प्रमाण अंदाजानुसार वर्षागणिक 15 टक्के वाढून 3.8 दशलक्ष टन झाले. सिमेंटचे प्रमाण 27 टक्के वाढून 2.34 दशलक्ष टन झाले, तर GGBS चे प्रमाण 3 टक्के वाढून 1.33 दशलक्ष टन झाले.
एकत्रित प्राप्ती वर्षागणिक सुमारे 6 टक्के आणि तिमाहीदरतिमाही 5 टक्के वाढून Rs 4,977 प्रति टन झाली, जी ब्रोकरेजच्या अंदाजापेक्षा सुमारे 5 टक्के जास्त होती. मात्र, परिचालन खर्च वर्षागणिक सुमारे 12 टक्के वाढून Rs 4,194 प्रति टन झाला, जो अंदाजापेक्षा सुमारे 7 टक्के जास्त होता. यामागे प्रति टन बदलते खर्च सुमारे 15 टक्के जास्त आणि प्रति टन इतर खर्च 33 टक्के जास्त असणे कारणीभूत होते. प्रति टन मालवाहतूक खर्च वर्षागणिक सुमारे 1 टक्का घटला.
प्रति टन EBITDA वर्षागणिक सुमारे 20 टक्के घटून Rs 784 झाला, जो प्रति टन Rs 835 च्या अंदाजापेक्षा कमी होता.
| परिचालन निदर्शक | Q1 FY27 | वर्षागणिक बदल | अंदाज / तुलना |
|---|---|---|---|
| विक्रीचे प्रमाण | 3.8 दशलक्ष टन | 15% वाढ | अंदाजानुसार |
| सिमेंटचे प्रमाण | 2.34 दशलक्ष टन | 27% वाढ | — |
| GGBS चे प्रमाण | 1.33 दशलक्ष टन | 3% वाढ | — |
| एकत्रित प्राप्ती | Rs 4,977 प्रति टन | 6% वाढ; तिमाहीदरतिमाही 5% | अंदाजापेक्षा 5% जास्त |
| परिचालन खर्च | Rs 4,194 प्रति टन | 12% वाढ | अंदाजापेक्षा 7% जास्त |
| प्रति टन EBITDA | Rs 784 | 20% घट | Rs 835 चा अंदाज |
पावसाळा असूनही पायाभूत सुविधा आणि गृहनिर्माण मागणीच्या पाठबळाने Q2 FY27 मध्ये सिमेंटची मागणी क्रमाक्रमाने सुधारेल, अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे. Q1 FY27 मध्ये दक्षिण, पश्चिम आणि पूर्व भागातील मागणी वर्षागणिक सुमारे 6 टक्के वाढली, तर उत्तर भागात सुमारे 11 टक्के वाढ झाली.
व्यवस्थापनाचे FY27 मध्ये एकूण विक्रीचे प्रमाण उच्च-दहाच्या टक्केवारीत आणि GGBS वाढ उच्च-एकेरी टक्केवारीत ठेवण्याचे लक्ष्य आहे. एकत्रित इंधन खर्च मागील तिमाहीतील Rs 1.49 प्रति Kcal वरून Q1 FY27 मध्ये Rs 1.80 प्रति Kcal झाला. खर्च अनुकूल करण्यासाठी JSW Cement देशांतर्गत इंधनाचा वापर वाढवत आहे.
उत्तर विभागातील व्यवसाय वाढत असून, वापर जून 2026 मध्ये सुमारे 68 टक्क्यांवर पोहोचला, जो Q1 FY27 मध्ये सुमारे 55 टक्के होता. नागौर येथील अतिरिक्त 1.0 दशलक्ष टन वार्षिक ग्राइंडिंग क्षमता Q2 FY27 अखेरपर्यंत कार्यान्वित होण्याच्या मार्गावर आहे. सप्टेंबर 2026 पर्यंत उत्तर विभागातील परिचालन EBITDA ब्रेक-इव्हन साधेल, अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे.
वेस्ट हीट रिकव्हरी, OLBC आणि AFR प्रणाली पूर्णत्वाच्या जवळ असून, त्यांमुळे उत्तर विभागाची खर्च रचना सुधारण्याची अपेक्षा आहे. JSW Cement ने FY27 मध्ये Rs 2,300 कोटी आणि FY28 मध्ये Rs 2,000 कोटी भांडवली खर्चाचे नियोजन केले आहे. पुढील काही वर्षांत वार्षिक क्षमता 24.1 दशलक्ष टनांवरून सुमारे 43.5 दशलक्ष टनांपर्यंत वाढवण्याचे लक्ष्य आहे. एकूण भांडवली खर्च Rs 7,500-7,600 कोटी राहण्याची अपेक्षा आहे.
संयुक्त उपक्रमातील नफ्याचे योगदान जास्त असल्याने Motilal Oswal ने FY27 PAT चा अंदाज सुमारे 9 टक्क्यांनी वाढवला, मात्र FY27 आणि FY28 EBITDA अंदाज कायम ठेवले. FY26-FY28 दरम्यान महसूल, EBITDA आणि समायोजित PAT चा CAGR अनुक्रमे सुमारे 20 टक्के, 20 टक्के आणि 14 टक्के राहील, असा ब्रोकरेजचा अंदाज आहे.
| निदर्शक | FY26 | FY27E | FY28E |
|---|---|---|---|
| प्रति टन EBITDA | Rs 915 | Rs 875 | Rs 938 |
ब्रोकरेजने नमूद केलेल्या प्रमुख नजीकच्या काळातील दबावांमध्ये वाढलेला विपणन खर्च, जास्त इंधन खर्च आणि उत्तर विभागातील प्रारंभिक वाढीतील तोटे यांचा समावेश आहे.
Q1 FY27 मध्ये निव्वळ कर्ज Rs 3,560 कोटी होते, तर मार्च 2026 मध्ये ते Rs 3,640 कोटी होते. मागील बारा महिन्यांच्या आधारावर निव्वळ कर्ज ते EBITDA 2.95 पट होते. आक्रमक भांडवली खर्चामुळे FY28 पर्यंत निव्वळ कर्ज Rs 6,420 कोटींवर उच्च राहील आणि निव्वळ कर्ज ते EBITDA 3.6 पट वाढेल, असा Motilal Oswal चा अंदाज आहे, तर व्यवस्थापनाचे लक्ष्य निव्वळ कर्ज ते EBITDA 3.0 पटांखाली ठेवण्याचे आहे.
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)