BUY
₹3,931
₹4,030
₹4,570
16.26%
जवळच्या कालावधीतील अंमलबजावणी आणि मार्जिनवरील दबाव असूनही, LKP Research ने 30 जुलै 2026 च्या Q1 FY27 निकाल अद्यतनानंतर Larsen & Toubro Limited (L&T) वरील BUY शिफारस कायम ठेवली. कंपनीचा विक्रमी ऑर्डर बॅकलॉग, सुधारत असलेला देशांतर्गत खासगी भांडवली खर्चाचा वाटा, कार्यरत भांडवलातील शिस्त आणि Lakshya 2031 अंतर्गत दीर्घकालीन वाढीची दृश्यमानता गुंतवणुकीच्या मुद्द्याला पाठबळ देणारी असल्याचे ब्रोकरेजचे मत आहे.
LKP ने भागांच्या एकूण मूल्यावर आधारित लक्ष्य किंमत Rs 4,570 पर्यंत सुधारली असून, L&T च्या स्वतंत्र मुख्य अभियांत्रिकी व्यवसायाचे मूल्यांकन FY28E EPS च्या 23 पट केले आहे.
L&T ने Q1 FY27 मध्ये मिश्र कामगिरी नोंदवली. एकत्रित महसूल वार्षिक आधारावर 6.7 टक्क्यांनी वाढून Rs 679 billion झाला, जो कंपनीच्या FY27 मधील 10-12 टक्के महसूल-वाढ मार्गदर्शनापेक्षा कमी होता, कारण Projects, Products & Manufacturing (PPM) महसूल केवळ सुमारे 2 टक्क्यांनी वाढला.
EBITDA वार्षिक आधारावर 3.2 टक्क्यांनी घटून Rs 61.2 billion झाला, तर EBITDA मार्जिन 92 बेसिस पॉइंट्सने घटून 9.0 टक्के झाले. कमकुवत PPM अंमलबजावणी, GCC पुरवठा साखळी व लॉजिस्टिक्समधील व्यत्यय, अपेक्षित पततोटा तरतुदींमध्ये वाढ आणि IT सेवा उपकंपन्यांमधील परकीय चलनातील प्रतिकूल घटकांमुळे दबाव आला. मुख्य PPM EBITDA मार्जिन 7.0 टक्के होते, जे वार्षिक आधारावर 20 बेसिस पॉइंट्सने कमी झाले.
तरीही, इतर उत्पन्नात 75 टक्के वाढ आणि कमी व्याजखर्चाच्या पाठबळामुळे नोंदवलेला PAT 14 टक्क्यांनी वाढून Rs 41.2 billion झाला.
| Q1 FY27 निदर्शक | कामगिरी |
|---|---|
| एकत्रित महसूल | Rs 679 billion; वार्षिक आधारावर 6.7% वाढ |
| EBITDA | Rs 61.2 billion; वार्षिक आधारावर 3.2% घट |
| EBITDA मार्जिन | 9.0%; वार्षिक आधारावर 92 बेसिस पॉइंट्स घट |
| मुख्य PPM EBITDA मार्जिन | 7.0%; वार्षिक आधारावर 20 बेसिस पॉइंट्स घट |
| नोंदवलेला PAT | Rs 41.2 billion; वार्षिक आधारावर 14% वाढ |
ऑर्डरची गती मजबूत राहिली. Q1 FY27 मध्ये ऑर्डर प्राप्ती वार्षिक आधारावर 14 टक्क्यांनी वाढून Rs 1.08 trillion झाली, ज्याला आंतरराष्ट्रीय ऑर्डरमधील 27 टक्के वाढ आणि युरोपातील अतिमोठ्या ऑफशोअर-विंड ऑर्डरचा आधार होता.
जून 2026 मध्ये ऑर्डर बुक विक्रमी Rs 7.79 trillion वर पोहोचले, वार्षिक आधारावर 27 टक्के वाढ. आंतरराष्ट्रीय प्रकल्पांचा ऑर्डर बुकमध्ये 52 टक्के वाटा होता; आंतरराष्ट्रीय प्रकल्पांमध्ये मध्य पूर्वेचा वाटा 71 टक्के आणि युरोपचा 14 टक्के होता.
Realty वगळता, देशांतर्गत ऑर्डर बुक खासगी गुंतवणुकीकडे सरकत आहे; खासगी क्षेत्राचा वाटा वर्षभरापूर्वीच्या 27 टक्क्यांवरून 40 टक्क्यांपर्यंत वाढला. FY27 च्या उर्वरित नऊ महिन्यांची संभाव्य प्रकल्पांची पाइपलाइन सुमारे Rs 15 trillion आहे, ज्यात Infrastructure & Utilities मध्ये Rs 7.82 trillion, Energy Conventional मध्ये Rs 4.37 trillion आणि Energy Green मध्ये Rs 2.43 trillion समाविष्ट आहेत.
| ऑर्डर बुक निदर्शक | तपशील |
|---|---|
| Q1 FY27 ऑर्डर प्राप्ती | Rs 1.08 trillion; वार्षिक आधारावर 14% वाढ |
| आंतरराष्ट्रीय ऑर्डर वाढ | वार्षिक आधारावर 27% वाढ |
| जून 2026 मधील ऑर्डर बुक | Rs 7.79 trillion; वार्षिक आधारावर 27% वाढ |
| ऑर्डर बुकमधील आंतरराष्ट्रीय वाटा | 52%; आंतरराष्ट्रीय प्रकल्पांमध्ये मध्य पूर्व 71% आणि युरोप 14% |
| देशांतर्गत खासगी क्षेत्राचा वाटा | Realty वगळता, 40%, वर्षभरापूर्वी 27% |
| FY27 उर्वरित नऊ महिन्यांची संभाव्य पाइपलाइन | सुमारे Rs 15 trillion |
व्यवस्थापनाने महसूल आणि ऑर्डर प्राप्तीतील 10-12 टक्के वाढीचे FY27 मार्गदर्शन, तसेच सुमारे 7.8 टक्के PPM EBITDA मार्जिन कायम ठेवले. नजीकचा काळ तुलनेने मंद राहील, परंतु Q2 FY27 पासून प्रकल्प मंजुरी आणि अंमलबजावणीत सुधारणा अपेक्षित आहे.
मध्य पूर्वेतील व्यत्यय व्यापक नसून निवडक असल्याचे सांगण्यात आले. कोणतेही प्रकल्प रद्द झालेले नाहीत, देयके आणि वसुली नियोजित वेळापत्रकानुसार सुरू आहेत, तसेच 70-80 टक्के हायड्रोकार्बन प्रकल्प अभियांत्रिकी व खरेदीच्या टप्प्यात असल्याने व्यत्यय मर्यादित आहे. बांधकामाच्या शिखर टप्प्यातील प्रकल्प पर्यायी लॉजिस्टिक्स मार्ग वापरत आहेत.
ग्राहक सहमत असतील तेथे अतिरिक्त मालवाहतूक खर्च पुढे हस्तांतरित केले जातात; अन्यथा, L&T अलाभकारी खर्च स्वीकारण्याऐवजी प्रभावित कामकाज पुढे ढकलत आहे. ऑर्डर बुकपैकी सुमारे निम्मे निश्चित-किंमत स्वरूपाचे आहे, जरी व्यवस्थापनाने करारातील संरक्षणांमुळे मार्जिन जोखीम कमी होत असल्याचे नमूद केले.
व्यवसायांमध्ये विभागीय कल वेगवेगळे होते. सुरुवातीच्या टप्प्यातील प्रकल्प अंमलबजावणी, Water व्यवसायातील मंद गतिविधी, प्रतिकूल मिश्रण आणि अपेक्षित पततोटा तरतुदींतील वाढ यांमुळे Infrastructure & Utilities महसूल सुमारे 2 टक्क्यांनी घटून Rs 221 billion झाला. त्याचे ऑर्डर बुक Rs 3.51 trillion होते.
Energy Conventional महसूल 14 टक्क्यांनी वाढून Rs 142 billion झाला, तर GCC सौर पुरवठा साखळीतील व्यत्ययामुळे Energy Green महसूल सुमारे 11 टक्क्यांनी घटून Rs 56 billion झाला. ऑफशोअर विंडमुळे Energy Green ची सुमारे Rs 330 billion ची ऑर्डर प्राप्ती झाली, ज्यामुळे त्याचे ऑर्डर बुक ऑफशोअर विंडमधील Rs 740 billion सह Rs 1.47 trillion वर गेले.
IT & Technology Services महसूल सुमारे 16 टक्क्यांनी वाढून Rs 147 billion झाला, तर Financial Services महसूल 27 टक्क्यांनी वाढून Rs 50 billion झाला.
| विभाग | Q1 FY27 कामगिरी | अतिरिक्त तपशील |
|---|---|---|
| Infrastructure & Utilities | महसूल सुमारे 2% घटून Rs 221 billion | Rs 3.51 trillion चे ऑर्डर बुक |
| Energy Conventional | महसूल 14% वाढून Rs 142 billion | — |
| Energy Green | महसूल सुमारे 11% घटून Rs 56 billion | सुमारे Rs 330 billion ची ऑर्डर प्राप्ती; ऑफशोअर विंडमधील Rs 740 billion सह Rs 1.47 trillion चे ऑर्डर बुक |
| IT & Technology Services | महसूल सुमारे 16% वाढून Rs 147 billion | — |
| Financial Services | महसूल 27% वाढून Rs 50 billion | — |
L&T ने 25 जून 2026 रोजी Nabha Power मधील निर्गुंतवणूक किरकोळ नफ्यासह आणि सुमारे Rs 1.1 billion च्या भांडवली नफाकराच्या रोख बाहेरप्रवाहासह पूर्ण केली. Hyderabad Metro मधून बाहेर पडण्याची प्रक्रिया 30 सप्टेंबर 2026 पर्यंत पूर्ण होण्याची अपेक्षा आहे.
LKP च्या मते Development Projects पोर्टफोलिओ ग्रीन हायड्रोजन आणि ग्रीन अमोनिया उभारणी-मालकी-चालन मालमत्तांकडे वळेल. विक्रीच्या तुलनेत निव्वळ कार्यरत भांडवल जून 2026 मध्ये वर्षभरापूर्वीच्या 10.1 टक्क्यांवरून 4.9 टक्के झाले, तर परिचालन रोख प्रवाह Rs 43 billion होता.
कमकुवत Q1 अंमलबजावणी आणि जवळच्या कालावधीतील मार्जिन दबाव दर्शवण्यासाठी LKP ने FY27E आणि FY28E EPS अंदाज अनुक्रमे सुमारे 12.6 टक्के आणि 5.5 टक्क्यांनी कमी केले. ब्रोकरेजने FY26-FY28E महसूल आणि PAT CAGR अनुक्रमे 12.4 टक्के आणि 17.9 टक्के, तसेच EBITDA मार्जिन 9.8-10.3 टक्के राहण्याचा अंदाज व्यक्त केला आहे.
प्रमुख लक्षवेधी बाबींमध्ये समाविष्ट आहे:
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)