Buy
₹586
₹662.55
₹705
20.31%
Motilal Oswal Financial Services ने Lenskart वरील 12 ऑगस्ट 2026 च्या Q1 FY27 निकाल अद्ययावतमध्ये आपली Buy शिफारस कायम ठेवली असून लक्ष्य किंमत वाढवून Rs 705 केली आहे. शाश्वत महसूल वाढ, उत्पादन-मार्जिन विस्तार आणि परिचालन लाभ हे प्रमुख उत्पन्न चालक असल्याचे ब्रोकरचे मत आहे.
Motilal Oswal नुसार, Lenskart च्या स्पर्धात्मक ताकदींमध्ये केंद्रीकृत व अत्यंत स्वयंचलित उत्पादन आणि लॉजिस्टिक्स नेटवर्क, मागील साखळीतील एकीकरण, मोठी ओम्निचॅनेल उपस्थिती, तंत्रज्ञान-सक्षम विस्तारक्षमता आणि मास ते प्रीमियम नेत्रवस्तूंमधील हाऊस-ऑफ-ब्रँड्स रचना यांचा समावेश आहे.
Q1 FY27 मधील एकत्रित महसूल वर्षानुवर्षे 34% आणि तिमाहीदरतिमाही 8% वाढून Rs 2,714 कोटी झाला, जो Motilal Oswal च्या अंदाजाशी साधारण सुसंगत होता. भारतातील आणि आंतरराष्ट्रीय महसूल अनुक्रमे वर्षानुवर्षे 31% आणि 38% वाढला. नेत्रवस्तूंचे प्रमाण सुमारे 26% वाढून 10.5 दशलक्ष युनिट झाले, तर प्रीमियमायझेशन दर्शवत, सूचित सरासरी विक्री किंमत वर्षानुवर्षे सुमारे 6.5% वाढून Rs 2,577 झाली.
Lenskart ने तिमाहीत निव्वळ 132 स्टोअर्स जोडले, ज्यात भारतातील 116 आणि आंतरराष्ट्रीय स्तरावरील 16 स्टोअर्सचा समावेश आहे, त्यामुळे त्यांचे नेटवर्क 3,459 स्टोअर्सवर पोहोचले, म्हणजे वर्षानुवर्षे सुमारे 23% वाढ.
| निर्देशक | Q1 FY27 कामगिरी | वर्षानुवर्षे बदल |
|---|---|---|
| एकत्रित महसूल | Rs 2,714 कोटी | 34% वाढ |
| एकत्रित सकल नफा | Rs 1,907 कोटी | 37% वाढ |
| उत्पादन मार्जिन | 70.3% | सुमारे 155 बेसिस पॉइंट्सने विस्तारले |
| प्रो फॉर्मा नोंदवलेले EBITDA | Rs 589 कोटी; 21.7% मार्जिन | 62% वाढ; मार्जिन सुमारे 375 बेसिस पॉइंट्सने विस्तारले |
| Pre-Ind AS EBITDA | Rs 361 कोटी; 13.3% मार्जिन | 95% वाढ; मार्जिन सुमारे 420 बेसिस पॉइंट्सने विस्तारले |
| समायोजित PAT | Rs 222 कोटी | 2.6 पट वाढले |
| परिचालन रोख प्रवाह | Rs 300 कोटी | स्टोअर आणि प्रकल्प भांडवली खर्चासाठी Rs 230 कोटींचा निधी दिला |
| ROCE | 23% | सुधारले |
एकत्रित सकल नफा वर्षानुवर्षे 37% वाढून Rs 1,907 कोटी झाला, तर उत्पादन मार्जिन वर्षानुवर्षे सुमारे 155 बेसिस पॉइंट्सने वाढून 70.3% झाले, जे ब्रोकरच्या अंदाजापेक्षा 90 बेसिस पॉइंट्स अधिक होते. प्रो फॉर्मा नोंदवलेले EBITDA वर्षानुवर्षे 62% वाढून Rs 589 कोटी झाले आणि नोंदवलेले EBITDA मार्जिन सुमारे 375 बेसिस पॉइंट्सने वाढून 21.7% झाले. Pre-Ind AS EBITDA वर्षानुवर्षे 95% वाढून Rs 361 कोटी झाले, जे साधारणपणे अंदाजांशी सुसंगत होते, तर त्याचे मार्जिन वर्षानुवर्षे सुमारे 420 बेसिस पॉइंट्सने आणि तिमाहीदरतिमाही 45 बेसिस पॉइंट्सने वाढून 13.3% झाले.
उच्च इतर उत्पन्न आणि कमी कर दराच्या मदतीने, समायोजित PAT वर्षानुवर्षे 2.6 पट वाढून Rs 222 कोटी झाले, जे Motilal Oswal च्या अंदाजापेक्षा 15% अधिक होते. Rs 300 कोटींच्या परिचालन रोख प्रवाहातून स्टोअर आणि प्रकल्प भांडवली खर्चासाठी Rs 230 कोटींचा निधी देण्यात आला, तर ROCE 23% पर्यंत सुधारले.
भारताचा महसूल वर्षानुवर्षे 31% वाढून Rs 1,531 कोटी झाला, जो ब्रोकरच्या अंदाजापेक्षा किंचित कमी होता, कारण प्रमाण सुमारे 23% वाढून 8.2 दशलक्ष युनिट झाले आणि सरासरी विक्री किंमत सुमारे 6% वाढली. भारतातील समान-स्टोअर विक्री वाढ 18.3% होती आणि प्रति स्टोअर विक्री वाढ 24% होती.
वाढत्या स्टोअर घनतेमुळे लक्षणीय स्व-व्यवसायहानी झाली नसल्याचे व्यवस्थापनाने सांगितले आणि 6,100 पेक्षा जास्त सेवाविरहित PIN codes तसेच घनीकरणाद्वारे 3,000 हून अधिक अतिरिक्त स्टोअर्सची संधी ओळखली. रिमोट ऑप्टोमेट्री आणि स्व-नेत्रतपासणी पायलटसह नेत्रतपासणी क्षमता, जलद खरेदी प्रवास, तंत्रज्ञान आणि एकात्मिक लॉजिस्टिक्स हे अधिक सखोल विस्तारासाठी महत्त्वाचे सक्षमक असल्याचे व्यवस्थापनाचे मत आहे.
आंतरराष्ट्रीय महसूल वर्षानुवर्षे 38% वाढून Rs 1,203 कोटी झाला, जो अंदाजांपेक्षा अधिक होता, तर स्थिर-चलन वाढ सुमारे 29% होती. आंतरराष्ट्रीय प्रमाण सुमारे 37% वाढून 2.3 दशलक्ष युनिट झाले आणि Pre-Ind AS EBITDA मार्जिन वर्षानुवर्षे सुमारे 610 बेसिस पॉइंट्सने वाढून 10.5% झाले.
व्यवस्थापनाने भविष्यातील आंतरराष्ट्रीय स्टोअर विस्तारासाठी मजबूत अंतर्निहित उत्पादकता आणि GeoIQ च्या वापराचा आधार म्हणून उल्लेख केला. सिंगापूरने दुहेरी-ब्रँड Lenskart आणि Owndays मॉडेल प्रमाणित केले आहे, तर थायलंडमध्येही समान पद्धतीचा अवलंब अपेक्षित आहे.
इन-हाउस फ्रेम उत्पादनाच्या वाढीमुळे Motilal Oswal ने FY27E आणि FY28E साठी उत्पादन-मार्जिन गृहीतके सुमारे 50 बेसिस पॉइंट्सने वाढवली आहेत. यामुळे FY27E आणि FY28E साठी Pre-Ind AS EBITDA मध्ये अनुक्रमे सुमारे 4–5% सुधारणा आणि निव्वळ नफ्यात अनुक्रमे 8.7% आणि 10.3% सुधारणा होते.
| अंदाज निर्देशक | FY26–FY28E CAGR |
|---|---|
| महसूल | 25% |
| Pre-Ind AS EBITDA | 41% |
| समायोजित PAT | 50% |
ब्रोकरने FY29 मध्ये भारतात 18.5% आणि आंतरराष्ट्रीय स्तरावर 12.5% Pre-Ind AS EBITDA मार्जिनचा अंदाज वर्तवला आहे. Rs 705 चे लक्ष्य सप्टेंबर 2028E च्या मिश्रित Pre-Ind AS EBITDA च्या 48 पट मूल्यांकनावर आधारित आहे, ज्यात भारतासाठी 55 पट आणि आंतरराष्ट्रीय परिचालनांसाठी 34 पट वापरले आहे.
प्रमुख निरीक्षणीय बाबींमध्ये नेटवर्कचा विस्तार होताना अंमलबजावणी, तसेच ग्राहक अनुभव, प्रतिभा, संस्थात्मक चपळता, अभियांत्रिकी क्षमता आणि वेग व संस्कृती टिकवून ठेवण्याची क्षमता यांचा समावेश आहे.
चलनाशी संबंधित अडथळे महत्त्वाचे राहतात, जरी उत्पादन स्थानिकीकरण, पुरवठा-साखळी एकीकरण आणि विक्रेत्याच्या प्रमाणातील फायद्यांमुळे उत्पादन मार्जिनला आधार मिळेल अशी ब्रोकरची अपेक्षा आहे. धोरण-संवादातील समस्यांशी संबंधित तात्पुरत्या घसरणीनंतर NPS सुधारल्याचे व्यवस्थापनाने नमूद केले; RFID आणि डिजिटल उपक्रमांचा उद्देश स्टोअर उत्पादकता सुधारणे आणि ग्राहकांतील अडथळे कमी करणे हा आहे.
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)