Buy
₹350
₹364.5
₹405
15.71%
22 जुलै 2026 च्या निकाल अद्यतनात, Motilal Oswal Financial Services Limited (MOFSL) ने Mahindra & Mahindra Financial (MMFS) वरील आपले खरेदी रेटिंग कायम ठेवले. मजबूत 1QFY27 नफा, कमी पतखर्च, परिचालन खर्चावरील शिस्त आणि व्हील्स फ्रँचायझीपलीकडील विविधीकरणाला मिळालेली सुरुवातीची गती यांचा त्यासाठी उल्लेख केला. ब्रोकरचे लक्ष्य मूल्य Rs 405 आहे, जे मार्च 2028 च्या अंदाजित पुस्तक मूल्याच्या 1.8 पटावर आधारित आहे, तर सध्याचा बाजारभाव Rs 350 आहे.
MMFS ने 1QFY27 मध्ये सुमारे Rs 900 कोटी करानंतरचा नफा नोंदवला, जो वार्षिक सुमारे 70 टक्क्यांनी वाढला आणि MOFSL च्या अंदाजापेक्षा सुमारे 20 टक्के जास्त होता. निव्वळ व्याज उत्पन्न Rs 2,413 कोटी होते, जे वार्षिक सुमारे 20 टक्क्यांनी वाढले आणि अंदाजानुसार होते. लाभांश आणि शुल्क उत्पन्न वाढल्याने इतर उत्पन्न वार्षिक सुमारे 29 टक्क्यांनी वाढून सुमारे Rs 353 कोटी झाले.
परिचालन खर्च सुमारे Rs 1,010 कोटी होता, जो वार्षिक सुमारे 8 टक्क्यांनी वाढला, तर खर्च-उत्पन्न गुणोत्तर वार्षिक सुमारे 430 आधार अंकांनी सुधारून सुमारे 36.5 टक्के झाले. तरतुदीपूर्व परिचालन नफा वार्षिक सुमारे 30 टक्क्यांनी वाढून सुमारे Rs 1,756 कोटी झाला आणि अंदाजानुसार होता. सुमारे Rs 570 कोटींचे पतखर्च MOFSL च्या अंदाजापेक्षा सुमारे 20 टक्के कमी होते; वार्षिकीकरण केलेले पतखर्च सुमारे 1.7 टक्के होते, जे वर्षभरापूर्वी 2.2 टक्के होते.
| 1QFY27 मापदंड | नोंदवलेली कामगिरी | वार्षिक / अंदाज तुलना |
|---|---|---|
| करानंतरचा नफा | सुमारे Rs 900 कोटी | सुमारे 70% वाढ; अंदाजापेक्षा सुमारे 20% जास्त |
| निव्वळ व्याज उत्पन्न | Rs 2,413 कोटी | सुमारे 20% वाढ; अंदाजानुसार |
| इतर उत्पन्न | सुमारे Rs 353 कोटी | सुमारे 29% वाढ, लाभांश आणि शुल्क उत्पन्नाचा आधार |
| परिचालन खर्च | सुमारे Rs 1,010 कोटी | सुमारे 8% वाढ |
| खर्च-उत्पन्न गुणोत्तर | सुमारे 36.5% | सुमारे 430 आधार अंकांनी सुधारणा |
| तरतुदीपूर्व परिचालन नफा | सुमारे Rs 1,756 कोटी | सुमारे 30% वाढ; अंदाजानुसार |
| पतखर्च | सुमारे Rs 570 कोटी | अंदाजापेक्षा सुमारे 20% कमी; वार्षिकीकरण केलेले पतखर्च सुमारे 1.7% |
1QFY27 मध्ये व्यवसाय मालमत्ता सुमारे Rs 1.37 लाख कोटी होती, जी वार्षिक सुमारे 13 टक्क्यांनी आणि क्रमिक सुमारे 2 टक्क्यांनी वाढली. वितरण सुमारे Rs 15,600 कोटी होते, जे वार्षिक सुमारे 22 टक्क्यांनी वाढले, मात्र क्रमिक सुमारे 10 टक्क्यांनी कमी झाले.
प्रमुख विभागांमध्ये वाढ व्यापक होती. ट्रॅक्टर वितरण वार्षिक सुमारे 45 टक्क्यांनी, SME वितरण सुमारे 30 टक्क्यांनी, प्रवासी वाहन वितरण सुमारे 24 टक्क्यांनी आणि वापरलेल्या वाहनांचे वितरण 16 टक्क्यांनी वाढले. ग्राहक विभागांतील विविधीकरणामुळे व्हील्स-आधारित कर्जाशी संबंधित हंगामी आणि चक्रीय अस्थिरता कमी होऊ शकते, असे MOFSL चे मत आहे. FY26 ते FY28 दरम्यान AUM चा चक्रवाढ वार्षिक वाढीचा दर सुमारे 14 टक्के राहील, असा त्याचा अंदाज आहे.
तिमाहीत मालमत्ता गुणवत्ता व्यापकपणे स्थिर राहिली. सकल स्टेज 3 आणि निव्वळ स्टेज 3 अनुक्रमे क्रमिक सुमारे 4 आधार अंकांनी वाढून 3.45 टक्के आणि 1.48 टक्के झाले. स्टेज 3 तरतूद कव्हरेज क्रमिक 50 आधार अंकांनी घसरून 58.1 टक्के झाले.
स्टेज 2 क्रमिक सुमारे 10 आधार अंकांनी वाढून सुमारे 4.9 टक्के झाला, तर स्टेज 2 तरतूद कव्हरेज सुमारे 20 आधार अंकांनी घसरून सुमारे 7.8 टक्के झाले. राइट-ऑफ सुमारे Rs 480 कोटी होते, म्हणजे मागील बारा महिन्यांच्या डिफॉल्टच्या वेळी असलेल्या एक्स्पोजरच्या 1.6 टक्के, तर स्टेज 3 मधील निव्वळ घसरण Rs 640 कोटी होती, जी वर्षभरापूर्वी Rs 700 कोटी होती.
वसुली कार्यक्षमता सुमारे 95 टक्के होती, तर मागील तिमाहीत ती 98 टक्के होती. 30-पेक्षा जास्त दिवसांची थकबाकी अनेक वर्षांच्या नीचांकी पातळीवर असल्याचे आणि 2HFY26 मध्ये स्थापित व्यवस्थापन अधिभार व्यापक आर्थिक किंवा मान्सूनसंबंधित प्रतिकूलतेपासून संरक्षण देत असल्याचे MOFSL ने नमूद केले.
मार्जिनवर नजीकच्या काळात दबाव होता. गणना केलेले कर्ज उत्पन्न सुमारे 14 टक्क्यांवर स्थिर होते, पण निधी खर्च क्रमिक सुमारे 10 आधार अंकांनी वाढून 7.1 टक्के झाला. परिणामी, स्प्रेड सुमारे 10 आधार अंकांनी घसरून 6.9 टक्के झाला आणि गणना केलेले निव्वळ व्याज मार्जिन क्रमिक सुमारे 15 आधार अंकांनी घसरून सुमारे 7.1 टक्के झाले.
उत्पादन-मिश्रणाचे अनुकूलन, संतुलित किंमतनिर्धारण, जास्त शुल्क उत्पन्न आणि अतिरिक्त तरलतेचे सामान्यीकरण मार्जिनला आधार देईल, अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे. FY27E आणि FY28E दोन्हीमध्ये निव्वळ व्याज मार्जिन सुमारे 7 टक्के राहील, असे MOFSL ने गृहीत धरले आहे.
पुढील पाच वर्षांत AUM चा चक्रवाढ वार्षिक वाढीचा दर सुमारे 16-18 टक्के ठेवण्याचे उद्दिष्ट व्यवस्थापनाने पुन्हा सांगितले. याला व्हील्समधील सुमारे 11-12 टक्के वाढ आणि नव्या व्यवसायांमधील सुमारे 30 टक्के वाढ चालना देईल.
गृहकर्ज, SME, भाडेपट्टा आणि इतर व्हील्सेतर व्यवसायांना नेतृत्व, उत्पादने, वितरण आणि नव्या बाजारांतील गुंतवणुकीचा आधार दिला जात आहे. गृहनिर्माण वित्त आता मजबूत नफाक्षमता देत असून, विमा दलाली आणि मालमत्ता व्यवस्थापनाचा विस्तार होत असल्याचे व्यवस्थापनाने सांगितले. बँकांकडून अधिक स्पर्धा असल्याने फ्लीट ऑपरेटरवरील व्यावसायिक वाहन एक्स्पोजर कमी करण्याचाही त्यांचा मानस आहे.
कमी तरतुदी आणि परिचालन खर्च दर्शवत MOFSL ने FY27E आणि FY28E करानंतरच्या नफ्याचे अंदाज अनुक्रमे सुमारे 5 टक्के आणि 4 टक्क्यांनी वाढवले. FY26-FY28 दरम्यान AUM आणि करानंतरच्या नफ्याचा चक्रवाढ वार्षिक वाढीचा दर अनुक्रमे सुमारे 14 टक्के आणि 23 टक्के राहील, असा त्याचा अंदाज आहे.
| अंदाज / मूल्यांकन मापदंड | MOFSL दृष्टिकोन |
|---|---|
| लक्ष्य मूल्य | Rs 405 |
| मूल्यांकनाचा आधार | मार्च 2028 च्या अंदाजित पुस्तक मूल्याच्या 1.8 पट |
| FY27E PAT अंदाज सुधारणा | सुमारे 5% ने वाढवला |
| FY28E PAT अंदाज सुधारणा | सुमारे 4% ने वाढवला |
| FY26-FY28 AUM CAGR | सुमारे 14% |
| FY26-FY28 PAT CAGR | सुमारे 23% |
| FY28E मालमत्ता परतावा | 2.4% |
| FY28E इक्विटीवरील परतावा | 15% |
या प्रबंधातील प्रमुख घटकांमध्ये व्हील्सेतर व्यवसायांच्या विस्ताराचा वेग, मालमत्ता गुणवत्तेची सातत्यपूर्ण लवचिकता, तरलता आणि कर्जखर्चाचे सामान्यीकरण तसेच व्हील्स व्यवसायाची हंगामनिष्ठता आणि व्यावसायिक वाहन क्षेत्रातील स्पर्धा भरून काढण्याची क्षमता यांचा समावेश आहे.
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)