Buy
₹3,284
₹3,321
₹4,108
25.09%
30 जुलै 2026 च्या निकाल अद्यतनात, Motilal Oswal Financial Services Limited (MOFSL) ने Mahindra & Mahindra (M&M) वरील आपली खरेदी शिफारस कायम ठेवली असून, वाजवी मूल्य प्रति शेअर Rs 4,108 आहे. उत्पादन-लाँचची मजबूत शृंखला, ग्राहकांचा सकारात्मक कल, वाहन व्यवसायातील सुधारणारी नफाक्षमता आणि कृषी क्षेत्रातील मार्जिनमधील सुधारणा यामुळे गुंतवणुकीच्या मुद्द्याला पाठबळ मिळते.
MOFSL ने FY26 ते FY28 दरम्यान महसूल, EBITDA आणि PAT साठी अनुक्रमे सुमारे 16 per cent, 13 per cent आणि 14 per cent च्या चक्रवाढ वार्षिक वाढीचा (CAGR) अंदाज व्यक्त केला आहे.
M&M ने 1QFY27 मध्ये स्वतंत्र महसूल Rs 41,919.7 कोटी नोंदवला, जो वर्षागणिक 23.0 per cent वाढला आणि MOFSL च्या अंदाजाशी साधारण सुसंगत होता. सुमारे 14 per cent खंडवाढ आणि 8.1 per cent मिश्रित सरासरी विक्री किंमत वाढीमुळे वाढीला पाठबळ मिळाले.
EBITDA वर्षागणिक 4.6 per cent वाढून Rs 5,110.6 कोटी झाला, जो अंदाजांशी साधारण जुळला. मात्र, 12.2 per cent EBITDA मार्जिन MOFSL च्या 12.5 per cent अंदाजापेक्षा किंचित कमी होते. कच्च्या मालाच्या वाढलेल्या खर्चामुळे एकूण मार्जिन वर्षागणिक 350 बेसिस पॉइंट्सने घटून 22.0 per cent झाले.
नोंदवलेला PAT वर्षागणिक 6.8 per cent वाढून Rs 3,690 कोटी झाला, जो MOFSL च्या Rs 3,460 कोटींच्या अंदाजापेक्षा अधिक होता. CIE मधील हिस्सेदारी विक्रीतून झालेल्या नफ्यामुळे अपेक्षेपेक्षा जास्त असलेल्या Rs 820 कोटींच्या इतर उत्पन्नामुळे ही आघाडी प्रामुख्याने मिळाली.
| व्यवसाय क्षेत्र / मापदंड | 1QFY27 कामगिरी | वर्षागणिक बदल | MOFSL तुलना |
|---|---|---|---|
| स्वतंत्र महसूल | Rs 41,919.7 कोटी | 23.0 per cent वाढ | साधारण सुसंगत |
| EBITDA | Rs 5,110.6 कोटी | 4.6 per cent वाढ | साधारण सुसंगत |
| EBITDA मार्जिन | 12.2 per cent | — | 12.5 per cent अंदाज |
| नोंदवलेला PAT | Rs 3,690 कोटी | 6.8 per cent वाढ | Rs 3,460 कोटींच्या अंदाजापेक्षा अधिक |
| वाहन महसूल | Rs 31,000 कोटी | 24.4 per cent वाढ | Rs 29,300 कोटींच्या अंदाजापेक्षा अधिक |
| वाहन PBIT मार्जिन | 7.1 per cent | — | 7.5 per cent अंदाजापेक्षा कमी |
| कृषी महसूल | Rs 10,950 कोटी | 19.2 per cent वाढ | Rs 11,370 कोटींच्या अंदाजापेक्षा कमी |
| कृषी PBIT मार्जिन | 18.5 per cent | — | 17.5 per cent अंदाजापेक्षा अधिक |
वाहन विभागाने Rs 31,000 कोटींचा महसूल मिळवला, जो वर्षागणिक 24.4 per cent वाढला आणि MOFSL च्या Rs 29,300 कोटींच्या अंदाजापेक्षा अधिक होता. त्याचे 7.1 per cent PBIT मार्जिन 7.5 per cent अंदाजापेक्षा माफक कमी होते.
कृषी विभागाने Rs 10,950 कोटींचा महसूल नोंदवला, जो वर्षागणिक 19.2 per cent वाढला आणि Rs 11,370 कोटींच्या अंदाजापेक्षा किंचित कमी होता. त्याचे 18.5 per cent PBIT मार्जिन दलालाच्या 17.5 per cent अंदाजापेक्षा जास्त होते.
वस्तूंच्या किमती महत्त्वाचा निरीक्षणीय घटक राहिल्या तरी, किंमतवाढ, कार्यकारी लाभ आणि खर्च अनुकूलनाच्या माध्यमातून 2QFY27 पासून वाहन मार्जिन हळूहळू सुधारण्याची व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे. हंगामी मागणी मजबूत होताना आणि वस्तू महागाई मध्यम होताना दुसऱ्या सहामाहीत कृषी नफाक्षमता सुधारण्याची अपेक्षा आहे.
व्यवस्थापनाने FY27E मध्ये ट्रॅक्टर उद्योगासाठी मध्यम एकअंकी वाढ, M&M उपयुक्तता वाहनांसाठी मध्यम ते उच्च किशोरवयीन वाढ आणि हलक्या व्यावसायिक वाहनांसाठी (LCVs) उच्च एकअंकी वाढीचे मार्गदर्शन दिले आहे. MOFSL ने FY26 ते FY28 दरम्यान M&M उपयुक्तता वाहन खंडासाठी 14 per cent CAGR गृहीत धरला आहे.
M&M ने 2031 पर्यंत एक मध्यम-चक्र सुधारणा समाविष्ट असलेल्या 10 अंतर्गत-दहन-इंजिन (ICE) SUVs, सहा बॅटरी-इलेक्ट्रिक वाहने (BEVs) आणि तीन EVs समाविष्ट असलेल्या 10 LCVs लाँच करण्याची योजना आखली आहे. CY26 साठीच्या नियोजित लाँचमध्ये दोन मध्यम-चक्र सुधारणांसह तीन ICE SUVs, दोन BEVs आणि 3.5-टनपेक्षा कमी श्रेणीतील एका EV सह दोन LCVs समाविष्ट आहेत.
SUV क्षमता 1HFY27 अखेर दरमहा 64,500 युनिट्सवरून 68,000 युनिट्सपर्यंत आणि FY27 अखेर दरमहा 82,000 युनिट्सपर्यंत वाढण्याची अपेक्षा आहे. चाकण येथील पुढील विस्तार आणि नागपूरमधील नवीन प्रकल्पाद्वारे पाच वर्षांत SUV क्षमता दुप्पट करण्याचा हेतू आहे.
पुरवठादारांतील व्यत्यय, पूर आणि घटकांची टंचाई यांमुळे अल्पकालीन उत्पादनातील चढ-उतार होऊ शकतात.
MOFSL ने FY27E आणि FY28E साठीचा खंड अंदाज 0.9 per cent ने आणि निव्वळ विक्री अंदाज 3.6 per cent ने वाढवला. FY27E EBITDA मार्जिन 80 बेसिस पॉइंट्सने कमी करून 12.7 per cent केले आणि FY27E PAT 2.4 per cent ने कमी करून Rs 16,340 कोटी केले, तर FY28E PAT 2.7 per cent ने वाढवून Rs 20,270 कोटी केले.
व्यवस्थापनाच्या मध्यम एकअंकी उद्योग दृष्टिकोन आणि ग्रामीण भावनेच्या पाठबळावर दलालाने ट्रॅक्टर खंडवाढीचे गृहीतक शून्यावरून 4 per cent केले. FY26 मधील M&M चा 52.3 per cent बाजार हिस्सा नोंदवत, FY26 ते FY28 दरम्यान 3.5-टनपेक्षा कमी पिक-अप आणि LCV उत्पादनांसाठी 10 per cent खंड CAGR चा अंदाज व्यक्त केला आहे.
MOFSL ने मार्च 2028E च्या भागांच्या बेरजेच्या आधारावर M&M चे मूल्यांकन केले आहे. ट्रॅक्टरसाठी 26 पट आणि वाहनांसाठी 24 पट लक्ष्य P/E गुणक लागू केले असून, होल्डिंग कंपनी सवलत लागू केल्यानंतर उपकंपन्यांचे मूल्यांकन केले आहे. परिणामी वाजवी मूल्य प्रति शेअर Rs 4,108 आहे.
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)