enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

Maruti Suzuki च्या क्षमता विस्तारामुळे मजबूत मागणी-चालित प्रवासी वाहन वाढीला पाठबळ

Maruti Suzuki India Ltd.

ब्रोकरची शिफारस:

BUY

ब्रोकर: ICICI Securities / ICICI Direct Research

03 Aug 2026

क्षेत्र: Automobile & Ancillaries

शिफारस किंमत

₹14,235

CMP

₹13,480

लक्ष्य

₹16,450

अपसाइड

15.56%

गुंतवणूक दृष्टिकोन आणि प्रमुख मुद्दे

ICICI Direct Research च्या 3 ऑगस्ट 2026 च्या निकाल अद्यतनात Maruti Suzuki वर खरेदी मत कायम ठेवण्यात आले आहे. देशांतर्गत प्रवासी-वाहन मागणीतील पुनरुज्जीवन, क्षमतेत वेगवान वाढ, वाहन विभागांमधील नेतृत्व आणि निर्यातीतील टिकाऊ कामगिरी यामुळे या मताला पाठबळ मिळते. ब्रोकरचे लक्ष्य मूल्य Rs 16,450 आहे, तर CMP Rs 14,235 आहे.

GST दरकपातीमुळे विशेषतः छोट्या कारसाठी परवडणारी किंमत आणि बाजारभावना सुधारल्याचे ब्रोकरचे मत आहे. आयकर दरांचे सुसूत्रीकरण, आठव्या वेतन आयोगाची संभाव्य अंमलबजावणी आणि नवीन मॉडेल्सचे लाँच हे अतिरिक्त सहाय्यक व्यापक आर्थिक आणि मागणीचे घटक आहेत. उप-Rs 10 लाख विभागातील Maruti Suzuki ची विस्तृत उत्पादन श्रेणी प्रथमच खरेदी करणारे आणि दुचाकीवरून अपग्रेड करणाऱ्यांचा लाभ घेण्यासाठी योग्य स्थितीत आहे.

Q1FY27 आर्थिक कामगिरी

Q1FY27 चे निकाल मिश्र होते. Maruti Suzuki ने 6,82,724 युनिट्सची विक्री नोंदवली, जी वार्षिक आधारावर 29.3 टक्के वाढली आणि तिमाही आधारावर जवळपास स्थिर राहिली. एकूण परिचालन उत्पन्न वार्षिक आधारावर 35.9 टक्क्यांनी वाढून Rs 52,456 कोटी झाले, तर सरासरी विक्री किंमत क्रमिक आधारावर 1.2 टक्क्यांनी घसरून प्रति युनिट Rs 7,31,761 झाली.

निर्देशक Q1FY27 वार्षिक बदल तिमाही बदल
विक्री खंड 6,82,724 युनिट्स +29.3% जवळपास स्थिर
एकूण परिचालन उत्पन्न Rs 52,456 कोटी +35.9% नमूद नाही
सरासरी विक्री किंमत प्रति युनिट Rs 7,31,761 नमूद नाही -1.2%
EBITDA Rs 4,311 कोटी -6.7% -30.0%
EBITDA मार्जिन 8.2% 12.0% वरून घट 11.7% वरून घट; 352 bps घसरण
PAT Rs 3,352 कोटी -10.8% -6.6%

EBITDA मार्जिन वर्षभरापूर्वीच्या 12.0% आणि Q4FY26 मधील 11.7% वरून 8.2% वर घसरले. क्रमिक आधारावरील 352-बेसिस-पॉइंट घसरण ही कंपनीने नोंदवलेली सर्वात कमी मार्जिन पातळी आहे. PAT वार्षिक आधारावर 10.8 टक्क्यांनी आणि क्रमिक आधारावर 6.6 टक्क्यांनी घटून Rs 3,352 कोटी झाले.

मार्जिनवरील दबाव आणि पुनर्प्राप्तीचा दृष्टिकोन

व्यवस्थापनाने मार्जिनवरील दबावाचे कारण वस्तूंची महागाई आणि पश्चिम आशियातील संघर्षादरम्यान पुरवठादारांना दिलेले अपवादात्मक समर्थन असल्याचे सांगितले. वस्तूंच्या महागाईमुळे EBIT मार्जिन सुमारे 300 बेसिस पॉइंटने कमी झाले, ज्यात ॲल्युमिनियम, प्लास्टिक आणि रबरसाठी पुरवठादार वस्तू सेटलमेंट तिमाही किंमतीवरून मासिक किंमतीकडे तात्पुरते वळवल्याने सुमारे 110 बेसिस पॉइंटचा समावेश होता.

वस्तूंच्या किमती सामान्य होतील आणि सेटलमेंट चक्र हळूहळू पूर्ववत होईल, ज्यामुळे मार्जिनमध्ये अंशतः सुधारणा होईल, अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे. Maruti Suzuki ने जूनपासून संतुलित किंमतवाढ लागू केली आणि ऑगस्टपासून आणखी एक फेरी जाहीर केली. किंमतवाढीचे लाभ, ॲल्युमिनियमच्या किंमतींमधील नरमाई आणि सेटलमेंटचे सामान्यीकरण यांमुळे Q2FY27 आणि Q3FY27 मध्ये क्रमिक मार्जिन सुधारणा होईल, अशी कंपनीची अपेक्षा आहे, जरी पुनर्प्राप्तीची व्याप्ती वस्तूंच्या किंमतीतील हालचालींवर अवलंबून असेल.

देशांतर्गत मागणी, क्षमता आणि उत्पादन गती

परिचालन दृष्टिकोन मागणी-चालित राहिला असून पुरवठ्याच्या मर्यादा आहेत. देशांतर्गत प्रवासी-वाहन उद्योगाची विक्री Q1FY27 मध्ये विक्रमी 12.7 लाख युनिट्सवर पोहोचली, जी वार्षिक आधारावर 26 टक्के वाढली. Maruti Suzuki च्या छोट्या कारचे खंड वार्षिक आधारावर 34 टक्क्यांनी वाढले, तर SUV मागणी 44.6 टक्क्यांनी वाढली. देशांतर्गत बाजार हिस्सा 230 बेसिस पॉइंटने वाढून 41.2 टक्के झाला.

  • कंपनीकडे सुमारे 1,30,000 वाहनांची ऑर्डरबुक आणि केवळ 13 दिवसांचा डीलर साठा होता.
  • दुसऱ्या Kharkhoda प्रकल्पाने आणि चौथ्या Gujarat उत्पादन लाईनने वार्षिक 5 लाख युनिट्सची क्षमता जोडली, ज्यामुळे स्थापित क्षमता सुमारे 29 लाख युनिट्स झाली.
  • दोन्ही नवीन सुविधा चार ते पाच महिन्यांत पूर्ण क्षमतेकडे जाण्याची अपेक्षा आहे.
  • Q1FY27 विक्रीत प्रथमच खरेदी करणाऱ्यांचा वाटा 54 टक्के होता, जो Q4FY26 मध्ये 51 टक्के होता.
  • देशांतर्गत विक्रीत CNG चा वाटा सुमारे 40 टक्के कायम राहिला.

टर्बो-पेट्रोल, ADAS, अंडरबॉडी CNG आणि पाच-स्टार Bharat NCAP रेटिंगसह नव्याने लाँच झालेल्या Brezza ला लाँचनंतर लगेचच दररोज जवळपास 2,000 युनिट्सची बुकिंग मिळाली.

निर्यात कामगिरी

मध्य पूर्वेतील भू-राजकीय व्यत्यय असूनही Maruti Suzuki च्या निर्यात खंडात वार्षिक आधारावर सुमारे 28.6 टक्के वाढ झाली. भारतातील उर्वरित प्रवासी-वाहन उद्योगाच्या निर्यातीत 8.4 टक्के घट झाली होती.

भारताच्या प्रवासी-वाहन निर्यातीपैकी कंपनीचा वाटा 55 टक्क्यांपेक्षा जास्त होता आणि तिने जवळपास 120 देशांना निर्यात केली. South Africa, Japan आणि Europe यांनी निर्यात कामगिरीत अर्थपूर्ण योगदान दिले.

नफा अंदाज आणि मूल्यांकन

कमकुवत मार्जिन परिणामानंतर ICICI Direct ने FY27E EBITDA अंदाज 11.4 टक्क्यांनी आणि PAT अंदाज 11.6 टक्क्यांनी कमी केला. FY28E EBITDA आणि PAT अंदाज अनुक्रमे 5.1 टक्के आणि 4.8 टक्क्यांनी कमी करण्यात आले.

निर्देशक FY27E FY28E
परिचालन उत्पन्न Rs 2,09,838 कोटी Rs 2,34,004 कोटी
EBITDA मार्जिन 9.7% 11.0%
EPS Rs 426 Rs 548

Rs 16,450 चे लक्ष्य मूल्य FY28E EPS च्या 30 पटीवर आधारित आहे.

प्रमुख जोखीम

  • प्रतिकूल चलन आणि वस्तू-किंमत हालचाली मार्जिन पुनर्प्राप्ती मर्यादित करू शकतात.
  • खंडवाढ ICICI Direct च्या FY26 ते FY28E अपेक्षांपेक्षा कमी राहू शकते.
मूळ रिसर्च रिपोर्ट पहा / डाउनलोड करा

अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.