HOLD
₹2,599
₹3,392
₹2,790
7.35%
Motilal Oswal Financial Services ने 5 ऑगस्ट 2026 च्या Q1 FY27 निकाल अद्यतनात Multi Commodity Exchange of India Ltd (MCX) वरील आपले तटस्थ रेटिंग कायम ठेवले. ब्रोकरचा एक वर्षाचा लक्ष्य भाव Rs 2,790 आहे, जो Rs 2,599 च्या CMP च्या तुलनेत आहे.
कमोडिटी डेरिव्हेटिव्ह्जचा वापर कमी प्रमाणात झालेला असून एक्सचेंजला नव्या उत्पादनांमधून पर्याय उपलब्ध असल्याने MCX च्या दीर्घकालीन संधीबाबत ब्रोकर सकारात्मक आहे. मात्र, सध्याचा वेग अत्यंत अस्थिर राहिल्याने नजीकच्या ते मध्यम कालावधीत खंड असुरक्षित राहू शकतात. मालकीच्या बुक्सवरील RBI नियमांचा पूर्ण परिणाम अजून दिसला नसावा, असेही Motilal Oswal चे मत आहे.
MCX ने Q1 FY27 मध्ये Rs 702 कोटी परिचालन महसूल नोंदवला, जो वर्षागणिक 88.1 टक्के वाढला पण तिमाहीदरतिमाही 21.0 टक्के घटला आणि Motilal Oswal च्या अंदाजाशी साधारण सुसंगत होता. अपवादात्मक मजबूत, अस्थिरतेमुळे वाढलेल्या Q4 FY26 नंतर सामान्यीकरण झाल्याने क्रमिक घट झाली, तर अंतर्निहित व्यवसाय निर्देशक निरोगी राहिले.
| निर्देशक | Q1 FY27 | वर्षागणिक बदल | तिमाहीदरतिमाही बदल / तुलना |
|---|---|---|---|
| परिचालन महसूल | Rs 702 कोटी | +88.1% | -21.0%; अंदाजाशी साधारण सुसंगत |
| परिचालन खर्च | Rs 210 कोटी | +58% | |
| कर्मचारी खर्च | Rs 57.5 कोटी | +28% | +25%; अंदाजापेक्षा 19% जास्त |
| इतर खर्च | Rs 150.6 कोटी | +74% | अंदाजापेक्षा 11% जास्त |
| EBITDA | सुमारे Rs 494 कोटी | दुपटीहून अधिक | अंदाजापेक्षा 7.1% कमी |
| EBITDA मार्जिन | 70.4% | Q1 FY26 मध्ये 64.8% | Q4 FY26 मध्ये 74.9% |
| PAT | सुमारे Rs 413 कोटी | दुपटीहून अधिक | -22%; अंदाजापेक्षा 4% कमी |
उच्च परिचालन खर्चामुळे EBITDA सुमारे Rs 494 कोटी राहिला, जो वर्षागणिक दुपटीहून अधिक वाढूनही ब्रोकरच्या अंदाजापेक्षा 7.1 टक्के कमी होता. EBITDA मार्जिन Q1 FY26 मधील 64.8 टक्क्यांवरून 70.4 टक्क्यांपर्यंत सुधारला, पण Q4 FY26 मधील 74.9 टक्क्यांवरून घटला. PAT सुमारे Rs 413 कोटी होता, जो वर्षभरापूर्वीच्या पातळीपेक्षा दुपटीहून अधिक होता, पण तिमाहीदरतिमाही 22 टक्के घटला आणि अंदाजापेक्षा 4 टक्के कमी होता.
Q1 FY27 मध्ये व्यवहार शुल्क सुमारे Rs 650 कोटी होते, जे वर्षागणिक 92 टक्के वाढले आणि तिमाहीदरतिमाही 20 टक्के घटले. व्यवहार शुल्कात ऑप्शन्सचा वाटा 75 टक्के होता, जो Q1 FY26 मधील 68 टक्क्यांच्या तुलनेत जास्त होता.
बाजारातील सहभाग वाढवणे, उत्पादने विस्तारणे, तरलता वाढवणे आणि तंत्रज्ञान मजबूत करणे या व्यवस्थापनाच्या नजीकच्या प्राधान्यक्रमांमध्ये आहेत. तिमाहीत MCX ने 12 सदस्य आणि 35 परदेशी पोर्टफोलिओ गुंतवणूकदार जोडले, ज्यामुळे FPI आधार सुमारे 220 वर गेला. व्यवहार केलेले ग्राहक 1.4 दशलक्षांवर पोहोचले, जे वर्षभरापूर्वीच्या पातळीच्या जवळपास दुप्पट होते, तर ग्राहक सहभाग वर्षागणिक 8 टक्के वाढून 597 सदस्यांवर गेला. FY27 मधील व्यवहार केलेले अद्वितीय ग्राहक कोड FY26 पेक्षा जास्त असतील, अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे.
वीज डेरिव्हेटिव्ह्ज, 10-ग्रॅम सोन्याचे करार आणि Silver 100 Gram Futures यांना प्रतिसाद मिळत आहे. MCX ला Coal Exchange of India ही उपकंपनी स्थापन करण्यास मंजुरी मिळाली असून, ते धातू आणि कमोडिटी-निर्देशांक उत्पादने विकसित करत आहे.
तंत्रज्ञानातील गुंतवणूक प्राधान्यक्रम राहिला आहे. दैनंदिन प्रक्रिया क्षमता वर्षभरापूर्वीच्या 1 अब्जपेक्षा कमीवरून 3 अब्जांहून अधिक व्यवहारांपर्यंत वाढली आहे, तर सध्याची पायाभूत सुविधा उच्चतम खंडाच्या दुप्पटहून अधिक खंडाला समर्थन देऊ शकते.
सध्याचे खंड कल आणि उच्च खर्च प्रतिबिंबित करण्यासाठी Motilal Oswal ने FY27 आणि FY28 EPS अंदाज अनुक्रमे 5 टक्के आणि 4 टक्क्यांनी कमी केले. ब्रोकरने FY26–28 दरम्यान महसुलासाठी 19 टक्के, EBITDA साठी 17 टक्के आणि PAT साठी 19 टक्के चक्रवाढ वार्षिक वाढीचा अंदाज वर्तवला आहे.
एक वर्षाचा Rs 2,790 लक्ष्य भाव FY28E EPS च्या 38 पटींवर आधारित आहे.
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)